Hoài niệm về em laptop Asus gaming FX504GE đã theo mình 5 năm

thanhtam1991
21/8/2023 13:56Phản hồi: 0
Hoài niệm về em laptop Asus gaming FX504GE đã theo mình 5 năm
Mình vẫn còn nhớ như in ngày đầu tiên mình được sở hữu chiếc laptop gaming Asus FX504GE. Khi đó mình mới 19 tuổi,sau lời hứa thi đỗ đại học ba mẹ sẽ mua cho mình con laptop theo sở thích của mình. Sau thời gian tìm tòi đọc các bài review ,xem các video,mình phân vân rất nhiều giữa các lựa chọn dell,mac,….,nhưng cuối cùng mình chọn Asus FX504GE, và đến bây giờ mình nghĩ đó là quyết định đúng 😎

VÌ SAO ?

Cấu hình !! (cái này chiếm 70% trong quá trình quyết định mua em nó)

• CPU: Intel Core i5-8300H
  • RAM: 8GB DDR4
  • Ổ cứng: 1TB HDD
  • Card đồ họa: NVIDIA GeForce GTX 1050 Ti 4GB
  • Màn hình: 15,6 inch Full HD IPS
  • Trọng lượng: 2,3kg
  • Thời lượng pin: Lên đến 4 giờ
  • Ngoài ra bộ tản nhiệt của máy này có 2 quạt 2 ống đồng,khả năng tản nhiệt rất tốt !
  • Bàn phím theo mình cảm nhận độ nảy tạm ổn,có điều phím laptop hơi nhỏ nên gõ chữ hơi dính,led đỏ cực ngầu 😎
Cấu hình này cũng là dạng có số má thời đó !👍

Giá (phần này quyết định 30% lựa chọn còn lại)

Lúc mình mua tại fpt shop giá khoảng tầm dưới 20 triệu,tin mình đi! năm 2018 bạn không thể kiếm ra 1 con laptop với giá như thế mà cấu hình cũng dạng top thời đó.

Nhớ lúc mới mua về,tâm trí của mình cũng như bao bạn trẻ khác,game game game,bắt đầu công cuộc tìm game chơi,từ GTA V, LOL ,AOE …
Vâng,không làm mình thất vọng,em nó giải quyết mượt mà hết mấy con hàng đó,những lúc hardcore em nó nóng nảy và rú lên như mấy em đang phê 😁mình là thằng nghiện game nặng,cày mấy năm trời thế mà em nó chả sao cả,chỉ có pin là bây giờ nó mau hết thôi,mà không sao cắm điện vô là xong !

Trở về vấn đề hứa với ba mẹ mua về con cố gắng học hành 🤦‍♂️chắc ai cũng hứa thế với ba mẹ nhỉ ?
E-hem !thì cũng photoshop, excel này nọ thôi chứ có gì,em nó cân hết các bác ạ,tuy bây giờ không nhanh bằng các máy cấu hình cao bây giờ,nhưng vẫn xài vi vu !nói chung dùng nó cho học tập chắc 2 năm nữa vẫn ok,không học bên mảng đồ họa nhé,lập trình nhé 😒
Cái mình hài lòng nữa là màn hình mọi người ạ,full hd ips của em nó đúng đẹp,đẹp với tầm tiền nó thôi ạ,em không so sánh với mấy em sexy 2k 4k nhé !
Mình xài thời gian khoảng 2 năm bỗng dưng có mấy đốm trắng xuất hiện trên màn hình,lúc ấy hơi lo,mà sao mình xài đến nay cũng thêm tầm 3 năm nữa thấy mấy đốm đó vẫn vậy,chả thấy lan ra như mấy bác trên mạng hay bảo,chắc mình hên 😂

Thôi khen thế đủ rồi giờ tới chê 😅

Quảng cáo

Ngoại hình,nếu anh em thích mỏng nhẹ,sexy,thì anh em có thể quên em nó đi,nó không dành cho anh em,ngoại hình thù lù nhìn kiểu hầm hố lắm,nặng tới 2,3kg thích hợp với mấy em sinh viên thích tập tạ khi mang theo,mà thật em xài em ít mang đi lắm,mang tiếng laptop chứ mang nó đi mệt bỏ xừ ra,đa số để nhà cắm điện chơi thôi,pin cũng mau hết lắm !

Viền màn hình thì chán lắm,nhìn cứ như mấy cái máy nồi đồng cối đá của quân đội !
Loa con này cũng lởm vãi,mau rè và nghe dở,chắc loa laptop chỉ được thế thôi,
À còn vụ nóng bàn phím khi máy chạy hết công suất nữa,không biết mấy con gaming khác có bị không ?
khá khó chịu khi chơi game,cách khắc phục là mua bàn phím rời !😒

Nhưng em phải công nhận là em nó bền thật,em xài nó như con trâu cày 5 năm trời mà chưa bao giờ bị lỗi vặt gì,có những lúc chơi game thua quá máu dồn lên não có vỗ yêu em nó mấy cái ,thế mà nó vẫn tươi cười phục vụ cho ván sau lại thua nữa😒
Đến bây giờ mà em vẫn cày rank AOE 4 hằng đêm là các bác biết nó cỡ nào rùi đó,mặc dù chỉ chơi được ở mức low thôi những vẫn mượt ! (nhân tiện bác nào chơi aoe4 muốn cày rank chung hú em nhé 👌)

Giờ bèo người ta cũng lên core i gen 10 hay gtx 2060 trở lên hết rùi nhỉ ?

Quảng cáo

Mặc dù cũng muốn lên đời lắm,nhưng ngẫm nghĩ thì cũng chưa cần thiết mấy bác ạ!vẫn có gì đó gắn bó với mình thế nào ấy,những đêm cày rank,try hand cùng anh em,những lúc xem phim hành động mà nghe tiếng cửa là đóng máy cái rầm,mẹ hỏi mày xài kiểu gì đấy ? thì nói đóng thế nó mới tốt cho máy🤷‍♀️

Hiện tại thì nó còn giúp mình thêm trong kinh doanh nữa,quản lý chi tiêu,sửa ảnh viết contens rồi edit video để quảng cáo nữa !nay có thêm vụ AI nữa ,(bài viết này em cũng dùng AI Bard của google để xin nó gợi ý nữa mà) vẫn mượt mà,đôi lúc có hơi chậm,những chả sao,vẫn ngon lành không lỗi là ok !
Từ lúc mua về em chỉ nâng ram nó lên 16g,rùi 6 tháng vệ sinh,trét keo thôi,chả sửa chữa gì cả!
Vâng trên đây là đôi chút hoài niệm với con ghệ Asus gaming FX504GE đã cùng em đi qua thời sinh viên tới khi có gia đình! nó không chịu hư để em đổi con khác các bác ạ 😁

Mấy bác có con ghệ nào cũng chia sẻ cho anh em biết với ạ !có khi hên hên lại được quà của anh cu hiệp! 😘
thank mấy bác đã đọc !
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019