[Học chụp ảnh] Xem những bức ảnh trắng đen ấn tượng trên 500px

tuanlionsg
15/6/2016 4:10Phản hồi: 63
[Học chụp ảnh] Xem những bức ảnh trắng đen ấn tượng trên 500px
Bỏ qua ảnh chụp bằng phim trắng-đen, khoan bàn đến. Với ảnh số, chúng ta dễ dàng dùng phần mềm để thực hiện việc chuyển từ màu sang trắng đen. Nhưng, ý đồ chụp trắng đen nếu có từ lúc chụp chi phối cách chọn ánh sáng, hướng sáng, các thành phần/đối tượng tương phản hay chênh sáng trong một khung ảnh thì bức ảnh trắng đen, sắc độ xám trong ảnh, kể cả quá trình khi hậu kỳ, sẽ dễ thành công hơn. Mình đang tìm hiểu về ảnh trắng đen, cách hiểu và quá trình từ lúc chụp đến lúc hình thành một khung ảnh trắng đen tốt thực sự dễ mà khó.

Để trao đổi nhiều hơn về loại ảnh này sắp tới, chúng ta có thể bắt đầu bằng cách xem những khung ảnh trắng đen ấn tượng của những người đi trước. Xin chia sẻ anh em một số ảnh của nhiều tác giả trên 500px.

Mình gắn link nguồn ảnh vào tên ảnh và tác giả. Anh em thích xin xem thêm thông tin chia sẻ của tác giả và nhiều người về ảnh nào, xin click vào đó.

Tiny Feet by Lisa Holloway

Quảng cáo

63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
Làm sao để chỉnh hình trắng đen nổi bật dc chủ thể lên vậy dc ạ
thang_1234
TÍCH CỰC
8 năm
@OxJade tăng contrast, kéo shadow xuống, tăng clarity lên nếu thấy hợp, dùng brush tô chủ thể 1 tí cũng dc
Starlight04
ĐẠI BÀNG
8 năm
@OxJade Ý kiến cá nhân, những ảnh trên ấn tượng do có độ tương phản cao, tác giả chọn chụp khu vực có ánh sáng chênh lệch lớn, đo sáng vùng sáng của chủ thể, làm cho cho chủ thể nổi bật lên trên nền tối!
Starlight04
ĐẠI BÀNG
8 năm
@thang_1234 Mình nghĩ quân trọng nhất là lúc chụp chọn được khung ảnh có tương phản mạnh, cộng thêm đo sáng vùng sáng để làm nổi bật chủ thể trên nền tối. Chứ hậu kỳ chỉ phần nhỏ thôi bạn ạ!
OxJade
TÍCH CỰC
8 năm
@Starlight04 Cũng đúng ạ,cùng chụp 1 boy hút thuốc nhưng ảnh trên mạng có chiều sâu hơn vì phần chênh sáng nhiều tạo chiều sâu
finely
TÍCH CỰC
8 năm
@OxJade Mình nghĩ ảnh trắng đen quan trọng là tương phản giữa màu trắng và màu đen phải rõ ràng. Chỗ nào cần đen thì phải ra đen, chỗ nào trắng thì phải ra trắng là tự động nó đẹp.
namsuper
ĐẠI BÀNG
8 năm
chính ra em vẫn thích ảnh đen trắng hơn ảnh màu
Mr Sony FAN
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đẹp quá
máy nikon 7100 của e chỉnh chỗ nào chụp trắng den mấy bác pro ak . Cho e hoi .
@dũng06006753 Chụp màu rồi về pts chuyển qua trắng đen, như vậy ảnh sẽ đẹp và nổi bật chủ thể hơn nhiều. Đừng chụp trắng đen luôn ở máy ảnh, đừng bao giờ làm vậy..
@Kill me or Love me Nếu chụp RAW + JPG thì còn cái để mà hậu kỳ ha 😁
thanhvng
ĐẠI BÀNG
8 năm
@dũng06006753 Bạn vào phần cài đặt mà tìm, chịu khó tìm hết đi, nên biết càng nhiều càng tốt mà
scattered
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn rất đẹp. Không như mấy group ảnh ở fb, toàn xoá phông nhạt nhẽo.
quan trọng góc máy, phong cảnh thần thái và cộng chút xíu kĩ năng chỉnh nữa! toàn những nhiếp ảnh gia hàn đầu nói sao ko đẹp! giờ mấy bác thử chụp xem ko dc z đâu! ngta chụp nhìn vô có hồn mình chụp vô cô hồn ko....kkkk
hero130
ĐẠI BÀNG
8 năm
day la level world-class cac bac a. Ho biet the nao la photography.
Mình cũng thích chụp ảnh trắng đen, thấy trên Smart phone rồi hậu kỳ cũng đẹp. Quan trọng nắm được khoảnh khắc.
Có một tấm trắng đen, mà chỉ chụp gia đình thôi chứ không đình đám như mấy ông trên kia được ^_^

DSC05296a by Bui Dac Khanh, on Flickr
quá đẹp
Mình ko thích ảnh đen trắng. Cảm giác hoài cổ và như những gì còn sót lại 😁
ngocta
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thi thoảng Trắng đen cũng hay hay
Moon at Lotte by Tran Anh Ngoc, on Flickr
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình cũng thích ảnh đen trắng! 😁
@dvd_nasa Ảnh của bác rất có hồn, làm gợi lại những ký ức của em
dvd_nasa
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hieu282828 Cảm ơn bác!
P_20141019_085953_1.jpg như vậy fai hk nhỉ . Ảnh chụp Bến Tre
langtudaik
TÍCH CỰC
8 năm
Nhìn ảnh đen trắng nó bùn bùn làm sau á :oops:
Mình cũng thích đen trắng :3
bingka
ĐẠI BÀNG
8 năm
maybe, you are Photographer, but you can`t never be an Artist!
bingka
ĐẠI BÀNG
8 năm
không hẵn là ảnh xám
cao1004
TÍCH CỰC
8 năm
@bingka Fujifilm hở bác 😁
bingka
ĐẠI BÀNG
8 năm
@cao1004 không bác! e chơi Pentax