[Học Photoshop] Công cụ chuyển sắc Gradient & Thực hành làm lịch 2016 trên file .PSD - Bài 2

Hằng YOLO
17/12/2015 10:51Phản hồi: 52
[Học Photoshop] Công cụ chuyển sắc Gradient & Thực hành làm lịch 2016 trên file .PSD  - Bài 2
Chia sẻ cho anh em muốn làm quen bước đầu với Photoshop. Các bạn cứ mạnh dạn tiếp xúc với phần mềm này, trải nghiệm thử, khám phá và những kết quả có được sẽ cho bạn nhận ra Photoshop không khó, với nhu cầu phổ thông xử lý ảnh của minh. Trên tinh thần chia sẻ của các bạn trong nhóm Blend & Retouch, mình cũng xin chia sẻ tiếp cho các bạn xem diễn đàn Tinh Tế file lịch 2016 có ngày Âm lịch (Design AI by Đình Tùng - Cover to PSD by MAX Photography) để giúp các bạn chưa biết hoặc không có thời gian cũng kịp có một bộ lịch năm mới in để bàn hoặc cài làm màn hình desktop, cover... Bài 1: Làm quen giao diện, chế độ Blend màu, khái niệm Layer và Mask
  • Mời tải file lịch PSD từng tháng về tại đây .
Nếu có nhu cầu lịch tấm treo tường thì các bạn cũng dễ dàng tìm kiếm mẫu có sẵn trên mạng.

Mình tải về , mở file thấy có đủ mẫu 12 tháng. Mỗi tháng 2 kiểu thiết kế. Kèm 2 tấm bìa. Mở chương trình Photoshop lên kiểm tra thấy file phù hợp đem in ấn.

_ Chọn thử lịch tháng Giêng, kiểu 1. Vào File/ Place để đặt tấm hình yêu thích từ thư viện máy tính.
Mình muốn thay đổi kiểu mẫu có sẵn và gặp vấn đề với layer màu nền xanh có ký hiệu " Smart Object" khiến mình không thể thao tác gì cả. Mình có mẹo là nhấn Ctrl J copy layer đó , rồi chọn 2 layer --> nhấn tiếp Ctrl E gộp chúng lại để làm mất tính chất " Smart Object " của layer.
Hoặc vào menu Layer / Rastersize / Smart Object để hủy.

Và bài hướng dẫn hôm nay tập trung vào công cụ chuyển sắc Gradient Tool ( G ) và gợi ý các hướng sáng tạo riêng.

Cách thực hiện:
_ Chọn layer chứa màu nền ( đã bẻ khóa Smart Object ). Nhấp vào công cụ chuyển sắc như hình bên dưới.
Thử kéo một dải màu tùy thích. Tùy nơi đặt con trỏ chuột và điểm dừng chuột mà màu chuyển xuất phát rồi dừng lại đổ ra nhiều dải chuyển sắc khác nhau.

_ Nhấp vào từng ô màu xuất hiện hộp thoại, kéo thử mấy bình mực để lựa màu đổ công phu hơn.

Tổng cộng có 5 kiểu chuyển sắc và tùy hướng xuất phát con trỏ chuột. Mình tắt con mắt layer ảnh chính đi , chừa lại màu nền cho các bạn dễ thấy.
kiểu chuyển.png

_ Mình tạo thêm một layer mới chứa màu vàng, rồi dùng các chế độ hòa trộn Blending Mode thử.

Quảng cáo

Thử vài kiểu nhanh bằng một đường kéo Gradient:

THANG1-kieu 1.jpg
THANG1- kieu 2.jpg
- - - - - - -​
Thử file thiết kế mẫu 2:
Kiểu này layer Date nằm ngang thế này.
kiểu 2.jpg
_ Đổi ảnh chính khác. Không chuyển sắc Gradient thì ta còn có thể hòa trộn Blending Mode biến hóa trên layer Date.
kieu 2 1.jpg
_ Thêm chữ, câu chúc, nội dung tùy thích của riêng bạn. Thậm chí lựa chọn kiểu phông ngày tháng khác chèn vào.
  • Tham khảo nhiều mẫu vector, stock miễn phí tại
http://all-free-download.com/free-vector/download/calendar_2016_template_6814929.html

Calendar 2016 template Vectors graphic art designs in editable .ai .eps .svg .cdr format free and easy download unlimit id:6814929

Vectors graphic art designs calendar 2016 template in editable .ai .eps .svg .cdr format ✓ Premium quality ✓ Free for commercial use ✓ Free and easy download ✓ unlimit id:6814929
all-free-download.com

• Từ khóa: Yearly, Monthly, Calendar 2016 , Monkey cartoon...

Quảng cáo

Ở đây, mình minh họa mẫu đơn giản.
thêm chữ.jpg
_ Với mẫu dưới này, ta tạo lớp mới, chọn vùng và đổ màu tùy thích. Thường khi chọn màu phối mà nó có xuất hiện trong nội dung tổng thể, thì sẽ trông dễ nhìn hơn cho thị giác người xem.
_ Hoặc Place nhiều ảnh, kết hợp hòa trộn layer, hiệu ứng fx Style đổ bóng chữ, Mask để bôi xóa viền ảnh và chuyển sắc Gradient công phu hơn tí ...
hoa mask.jpg

tháng 2.jpg
... hay đơn giản là Ctrl T kéo lấp ảnh nền.
* Khái niệm Layer và Mask , Blending mode, thuật ngữ Photoshop khác ... xem thêm tại đây.
Mấy kiểu mình đã tạo. Khá nhanh và đơn giản .
Cover lịch web.jpg
xong1.jpg Hình như file tháng 2/ kiểu 2 "Feb" sai chính tả. Các bạn nhớ chỉnh lại.

tháng 2 hoa.jpg
_ Sau khi lưu ảnh rồi xem lại ảnh trong thư viện, bạn sẽ thấy sự lệch màu rõ rệt giữa ảnh lúc đang xử lý và kết quả đã lưu. Hãy bình tĩnh. Là do định dạng file có nhu cầu in ấn sẽ khác với nhu cầu tải lên web ( Hệ màu CYMK và hệ màu RGB).
  • Nếu đem in ấn thì hãy tin tưởng vào màu sắc ảnh CYMK, không chuyển gì cả. Hoặc không nắm rõ về in ấn thì cứ đem file PSD đã làm ra và dặn dò nhà in thêm.
  • Nếu không đem in thành lịch giấy mà chỉ lưu trên Web thì ta chỉnh sửa chút cho phù hợp.
save 4 web.jpg

_ Khi đóng chương trình PTS, máy tính xuất hiện câu hỏi muốn lưu bản có đuôi .PSD hay không. Chọn " No" để không làm thay đổi nội dung của tập tin mà bạn đã tải trên mạng. Chọn " Yes" để lưu thành bản PSD của mình.
say NO.jpg
Chúc các bạn có một bộ lịch năm mới 2016 Vạn Sự Như Ý mang đậm dấu ấn cá nhân 😃
ảnh end.jpg

Tất cả là sự nghịch ngợm đổi vị trí các layers và đổi Blending mode.
-/-​
52 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

N.M.Phúc
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mod làm một trang cho pts luôn đi.. Vì sau này có nhiều bài mà.. !! Cho mọi người thảo luận và học hỏi dễ hơn
Như kiểu bình chọn sản phảm tinh tế đó,..
nguyen.phi66
ĐẠI BÀNG
8 năm
@N.M.Phúc cùng ý kiến với bạn, tinhte nên mở box chuyên về xử lý ảnh cơ bản đến nâng cao bằng các soft cho PC cũng như trên các thiết bị di động.
ntnam1972
TÍCH CỰC
8 năm
tks bạn rất nhiều, rất hay.
Để xuất file PSD in ấn lịch thành phẩm chất lượng cao, ae tinh tế có thể tham khảo tại đây

http://thegioiinan.com/faq-38-do-phan-giai-anh-chap-nhan-de-in-an.html
@luuson Góp ý thêm là chuẩn màu CMYK để in và 300ppi 😁
gautrang14
TÍCH CỰC
8 năm
Những bài như này không nên để ở trang chủ, đây đâu phải diễn đàn đồ họa đâu mà viết tut. Bộ tinhte hết tin công nghệ để đăng mà h chuyển sang dạy photoshop.
Góp ý thôi nhưng mà bạn làm tut rất chi tiết, nên tạo một trang riêng cho người có nhu cầu dễ tìm.
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
@gautrang14 Mình thấy rất hay đấy chứ. Tinh tế đâu cứ phải là trang chỉ chuyên trên tay điện thoại không đâu, nó là công nghệ thì phải có thêm âm thanh & hình ảnh nữa... mà 2 cái này mới là thứ đốt tiền của dân công nghệ...
@gautrang14 Cảm ơn bạn đã góp ý ạ. Bài này nằm trong mục Xử Lý Ảnh/ Camera , như các bài chỉnh sửa ảnh khác. Mình cũng xoay quanh biến hóa ảnh chụp trong thư viện, không nghiêng về đồ họa .
nholuumanh
TÍCH CỰC
8 năm
@Hằng YOLO Chị làm 1 kênh riêng trên Youtube đi chị
Quanh đi quẩn lại, rồi toàn người chuyên nghiệp vào soi mod thôi
Chứ ng mới nên coi video
nên thành lập 1 chuyên mục về Photoshop luôn đi, để tiện theo dõi
bocap234vn
TÍCH CỰC
8 năm
MÌnh muốn làm 1 tờ lịch treo tường cho con trai.
@phamlong Xóa luôn layer cô gái ạ. Tắt con mắt in là thấy cổ và bé luôn đó.
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
@Hằng YOLO sao mình lưu file dưới dạng TIF thì đâu có thấy nữa đâu nhỉ?
@phamlong Ko thấy cô gái nữa thì ok.
Hay đơn giản trực quan dễ hiểu cho người mới bắt đầu. Nói thật chứ cách đây hơn chục năm muốn làm như thế thị đăng ký học phải 3 tháng mới có thể làm được mà làm y như cái máy "làm" có nghĩa là 1 buổi họ dạy vài dòng lý thuyết cà câu giờ thực hành cả tiếng đồng hồ luôn. Nếu ai có máy ở nhà còn vọc vạch còn ai không có thì khổ lại thêm khổ. Ác chỗ là dạy lung tung dài dòng, nhiều khi học xong thì rối lên chả hiểu giề lun, rốt cụộc gom lại 1 cục để làm bài gọi là tốt nghiệp và đây cũng là những bài test đấy. Cầm chứng chỉ này ra thì mở được cái tiệm ....chụp hình 3x4 hay 4x6 hay photocopy thoai.😁 Chứ sửa chữa hay chỉnh ảnh thì còn khuya mới rờ được chưa kể là họ dạy kiểu là nghề lại dấu......nghề nữa.:DNên làm một box riêng cho chủ đề này để các thành viên tiện giao lưu học hỏi. Học thầy hem bằng học bạn mà lị hehehee
blueweasley
ĐẠI BÀNG
8 năm
Honey\'s Calendar 1.png Honey's Calendar 4.png
@blueweasley Ha hay qua tay bác có khác đơn giản hẵng ra. cư như tải về vật liệu rồi sao chép copy vào thui. hahaha cũng hay đấy.
blueweasley
ĐẠI BÀNG
8 năm
@pond1597 Bạn nói copy là sai rồi. Ảnh mình chụp, photoshop mình làm hết mà. Biết chút ít nhưng vẫn gà nên up lên khoe thôi :v
nhunhien89
TÍCH CỰC
8 năm
Những bài thế này mà làm video thì tuyệt, cơ bản là mình lười đọc với lại khó theo dõi từng bước hơn video.
Thanks Mod
phamlong
TÍCH CỰC
8 năm
Cám ơn các mem, đang google tìm lịch 2006 làm 1 tờ cho con gái, may vớ được thớt này 😃
Dạo này cứ bài của MOd cái là em vào ngay 😁
Có bạn nào có bộ hình nền lịch 2016 (có lịch âm luôn) ma full hd cho minh xin với. Cảm ơn mọi người 😃
hungzero
ĐẠI BÀNG
8 năm
@hoanngongoc Tainguyendohoa.edu.vn
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
8 năm
mình cũng tự mò không ấy chứ, làm hình thẻ với hình ghép KTS 6 tháng nay rồi cũng nhờ mấy bài thế này mà có được những kiến thức cơ bản đi soi (copy) mấy ông edittor ở lab.😁
huyct1
ĐẠI BÀNG
8 năm
Tinh tế nên có nhiều bài như vậy hơn
Cho em hỏi ở HCM chỗ nào in lịch vậy?
@g1i4a0n4g98 Google ra nhiều mà. Mình in bên Lâm Thịnh Q5, có nhận đặt in số lượng 1 cho sv làm bài tập.
@Hằng YOLO Cám ơn... 😃
Thanks bác đã chia sẻ!!! Tối về nghịch ngay luôn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019