Học sinh Hà Nội thử lắp ráp máy ghi âm cùng Sony
Didu
5 nămBình luận: 19
Học sinh Hà Nội thử lắp ráp máy ghi âm cùng Sony
Tiếp nối chuỗi hoạt động "Tìm hiểu khoa học cùng Sony", sáng nay tại Hà Nội, công ty điện tử Sony Việt Nam đã tổ chức một buổi thực hành lắp ráp máy ghi âm cho các em học sinh của ba trường tiểu học Hà Nội. Từ năm 2011, đã có tổng cộng 10 chương trình tương tự diễn ra tại Hà Nội và TP.HCM để kích thích việc tìm hiểu khoa học cũng như bổ sung kỹ năng thực hành cho trẻ em.

Buổi thực hành diễn ra sáng 15/3, dành cho các học sinh tiểu học thuộc ba trường trên địa bàn Hà Nội.

Các em tỏ ra hứng thú và phấn khích bằng những hoạt động nhỏ trước khi chương trình chính thức diễn ra.

Thực hành lắp ráp máy ghi âm là một trong những hoạt động bổ ích cho học sinh cấp tiểu học. Các em chỉ được rèn luyện nhiều về lý thuyết trên lớp học chứ thực hành không được chú trọng nhiều.

Trên tay một bộ máy ghi âm đơn giản mà các em học sinh sẽ lắp ráp. Các bộ phận đều rất cơ bản và đơn giản, các em sẽ thực hành dưới sự hướng dẫn và giám sát của các anh chị bên Sony.

Các bộ phận bao gồm IC, mạch, pin, micro, loa...

Trước khi lắp, các em học sinh được tìm hiểu về các bộ phận và cách kết nối chúng với nhau.

Các em học hỏi nhau để thực hành.

DSC_6710.jpg DSC_6712.jpg DSC_6714.jpg DSC_6718.jpg
Sau khi lắp hoàn chỉnh và hoạt động, một số em xong trước đã thử thành quả của mình sau khi lắp ráp.

Sau này các em sẽ giỏi quay cóp lắm đây.

Just kidding 😁
traind
CAO CẤP
5 năm
@nhuyhoatronggio Nói vui nhưng chả có cái vẹo gì lq cả?
Cảm ơn Sony đã giành cho lớp hậu thế tương lai của chúng ta rất nhiều ...
Eazy
TÍCH CỰC
5 năm
đam mê dc truyền cảm hứng từ nhỏ, và nó đi cùng chúng ta suốt cuộc đời

Little Chick
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bình thường ở nhà thì đừng có hòng nhá 😁
99% các bậc cha mẹ sẽ ko cho con nhỏ cấp 1,2 đụng vào mạch điện tử nên các bé nào ham thích thì chỉ có khả năng lên cấp 3 mới dc tiếp cận những thứ này :v
@Little Chick Các bé cấp 3 còn bận đi cày để thi đại học nhé :rolleyes:
Đụng vào lại chẳng ăn chửi như hát hay.
Các bé cấp 2 thì phải thi lên 10, còn các bé tiểu học cũng vắt chân lên cổ chạy đua vào cấp 2 chuyên.
Little Chick
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Tú art Thật sự những mạch điện tử đơn giản như thế này sẽ giúp ích cho trẻ phát triển khả năng rất nhiều, nếu có định hướng đúng đắn thì tác dụng giáo dục rất lớn.
Mình có quen 1 đứa bạn, nó về trường cấp 3 để hướng dẫn các em làm xe đua dò đường chạy tự động, ngay năm đầu bọn nó đã làm rất giỏi, làm được nguyên cái xe chạy tay đôi với bên ĐH luôn, và bọn nó cũng rất thích làm những cái đó vì rất vui và có nhiều thứ đáng để học, nhưng rồi năm sau ông hiệu trưởng dẹp hết, thay vào đó là phát triển... văn nghệ. 😁
@Tú art Mẫu giáo còn phải luyện để vào lớp 1 tuyển nưã nhé, 🆒🆒 mẫu giáo vào lớp 1 không biết đọc viết thầy cô bạn bè cười chê nhé Thời gian đâu mà nghịch mấy cái này. :rolleyes:
hoanloc
CAO CẤP
5 năm
dùng arduino promini à 😁
Bọn trẻ giờ cận sớm nhỉ
ttthanh14
TÍCH CỰC
5 năm
Tuyệt vời quá. Cám ơn Sony 😃 ngày xưa chỉ ao ước thế này mà ko đc
Sony tính xây công xưởng lắp ráp ở đây à =))
có được mang về ko nhỉ
hoangtan
ĐẠI BÀNG
5 năm
trình độ của tụi nhỏ này thế thôi à ? ôi Viêt nam .
lmviet
ĐẠI BÀNG
5 năm
Thời còn đi học như các em chỉ có mơ mới có những chương trình như thế này. Nếu giáo trình trên lớp thực tế và hữu dụng hơn thì những chương trình như thế này càng có cơ hội phát triển nữa.
kết 1 tuần có 1 buổi học sáng tạo thế này thì biết đâu chục năm nữa việt nam sánh vai với các cường quốc
ngon quá các bác
Chữ ký
vichienthang
ĐẠI BÀNG
5 năm
Có gì hot ko nhỉ. Hồi sưa mình học còn ko được trả nghiệm nó là gì cơ

Gửi từ SM-N900P của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019