Học viện Kỹ thuật quân sự vô địch Cuộc đua số đầu tiên tại Việt Nam

QuanNDD
11/5/2017 10:2Phản hồi: 81
Học viện Kỹ thuật quân sự vô địch Cuộc đua số đầu tiên tại Việt Nam
Vòng chung kết Cuộc đua số do Tập đoàn FPT tổ chức vừa diễn ra ngày 10/5 qua và đội tuyển học viện Kỹ thuật quân sự đã đăng quang ngôi vị cao nhất qua phần trình diễn đầy kỹ thuật, xử lý chướng ngại vật một cách tinh tế.

Cuocduaso_tinhte.vn 1.jpg

8 đội xuất sắc bước vào tranh tài ở vòng chung kết đã được FPT trang bị xe mô hình, tài liệu đào tạo về công nghệ nhận dạng, xử lý hình ảnh, các thư viện mã nguồn mở cũng như tự đào luyện kiến thức về điều khiển tự động, trí tuệ nhân tạo, máy học (machine learning) để ứng dụng trong việc nhận làn đường, xác định chướng ngại vật, giúp xe tự điều chỉnh đường đi, tốc độ một cách chính xác cả trên đường thẳng, khúc cua, khi leo dốc hoặc khi gặp vật cản.

Các đội lần lượt trải qua 2 vòng thi gồm vòng tính điểm dựa trên thời gian hoàn thành vòng đua hoàn chỉnh và vòng đấu loại trực tiếp theo cặp để chọn ra 2 đội bước vào trận chung kết. Trải qua phần thi gay cấn và không kém quyết liệt, đội MTA Racer đến từ học viện Kỹ thuật quân sự đã đăng quang ngôi vô địch với phần trình diễn xe có khả năng chạy mượt, xử lý chướng ngại vật một cách tinh tế và không cán phải vạch kẻ theo quy định. Đội CDIO thuộc đại học Bách khoa Tp. HCM đạt giải nhì và đồng đạt giải Ba là hai đội Alpha One - đại học FPT và LHU Racer 304 đến từ đại học Lạc Hồng.

Cuocduaso_tinhte.vn 2.jpg

Chia sẻ về cuộc thi, Thứ trưởng Bộ Khoa học & Công nghệ Phạm Đại Dương cho biết cuộc thi là một sáng kiến hay trong giai đoạn chúng ta đang nói nhiều về Cách mạng công nghiệp 4.0. Đặc biệt chính phủ cũng rất quan tâm đến việc làm thế nào để tận dụng cơ hội trong cuộc cách mạng này để phát triển kinh tế đất nước. Những cuộc thi như vậy với công nghệ mà các bạn đang tạo ra sẽ được ứng dụng rất mạnh trong thời gian tới.

Cùng quan điểm trên, ông Trương Gia Bình nhận định Việt Nam đang được coi là nguồn cung nhân lực trẻ. Các bạn có một sứ mệnh lớn là đưa Việt Nam bắt kịp thế giới trong cuộc cách mạng này. Tôi tin rằng bằng kinh nghiệm thực tế, những kiến thức tích lũy từ hôm nay, bằng ý chí, sự đam mê và quyết tâm, các bạn sẽ là lực lượng nòng cốt, tiên phong tham gia chuỗi giá trị công nghệ toàn cầu, góp phần giúp Việt Nam có vị trí xứng đáng trong cuộc cách mạng công nghiệp lần thứ 4.

Cuocduaso_tinhte.vn 16.jpg

Được biết trước đó, cuộc thi với chủ đề “Xe không người lái” xuyên suốt từ tháng 11/2016 đến nay đã thu hút hơn 500 thí sinh đến từ 26 trường đại học, cao đẳng trên cả nước. Và 8 đội xuất sắc đã bước vào tranh tài ở vòng chung kết gồm đại học Bách khoa Hà Nội, đại học Công nghệ - Đại học Quốc gia Hà Nội, Đại học Công nghệ thông tin – Đại học Quốc gia, đại học Bách khoa Tp. HCM, học viện Công nghệ Bưu chính Viễn thông, đại học FPT, học viện Kỹ thuật quân sự, đại học Lạc Hồng.

Tổng giá trị giải thưởng cuộc thi lên tới 700 triệu đồng. Bao gồm một giải Nhất trị giá 450 triệu đồng, gồm một chuyến trải nghiệm 7 ngày tại Mỹ cho các thành viên đội thi và 3 laptop. Một giải Nhì trị giá 30 triệu đồng và hai giải Ba trị giá 20 triệu đồng mỗi giải. 8 giải thưởng trị giá 10 triệu đồng cho đội giành hạng nhất mỗi vòng sơ loại. Trường có đội thi đạt giải nhất sẽ nhận được 50 triệu đồng tiền mặt. Ngoài ra, mỗi thành viên tham dự trận chung kết sẽ nhận được tài khoản đi xe của Uber trị giá 1 triệu đồng.

Xem thêm một số hình ảnh vòng chung kết Cuộc đua số

81 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

GhostRiley
TÍCH CỰC
7 năm
Lâu lắm mới có một tin về công nghệ nước nhà, thôi thì cũng có cái gọi là mừng 😃
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
Ôi trường của tôi 😁.
gunslinger
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Kalanhikov Cũng vào hít hà cái, hệ dân hay quân b ơi
Kalanhikov
TÍCH CỰC
7 năm
@gunslinger Dân sự, khoá 2006 - 2011 bạn ơi 😁.
vxx9x
TÍCH CỰC
7 năm
Ai có thêm clip thông tin về cuộc thi không nhỉ
supi7
CAO CẤP
7 năm
Ko có video à ad
bitback
TÍCH CỰC
7 năm
Cuộc thi này làm mình nhớ tới Robocon, giờ là sân chơi riêng cho đại học Lạc Hồng :rolleyes:
supersheep
TÍCH CỰC
7 năm
@man1606 Mình không nói tất cả mà bạn, những trường như BK hay học viện ....có thành tích lâu năm từ cái thời mình nhớ là đẩy bóng vào lưới cơ. Nhưng bạn có bao giờ nghĩ bây giờ các trường đó thua xa LH không? Trong khi sau khi ra trường thì SV BK ở đâu, SV LH ở đâu? Còn cái mình nói là thật chứ chả ấy, cậu e mình quen không học cđ nghề, học cđ khác xong liên thông giờ đi làm đc vài năm rồi. Nếu chịu khó tìm tòi sẽ thấy RBC giờ rất nhàm, năm nào LH cũng thắng, còn LH có vượt trội về khả năng so với trường khác k thì cứ tiếp xúc sẽ rõ.
@supersheep e ko nói nta đến HN mới làm robo, mà chỉ là muốn nói e đã gặp gỡ họ, học hỏi kinh nghiệm làm robo của họ và họ rất giỏi, rất rất giỏi, ko thể vì mấy cái thông tin tiêu cực mà đánh đồng hết trình độ SV cả nước này như vậy.
handoi912
ĐẠI BÀNG
7 năm
@bitback Có ai xem robocon năm nay ko? Nói thiệt luật chơi nhạt vcđ luôn.
Có mỗi 1 con robot điều khiển = tay bắn đĩa, đến tiếp đĩa vào cũng cho phép người dùng tay tiếp đĩa cho robot, chẳng có con robot tự động nào.

Nhớ năm nào robocon mà VN đăng quang ở Nhật có 1 con bằng tay với mấy con tự động liền, rất chiến thuật và thích thú... lâu rồi mới xem lại mà buồn thay 😔
supersheep
TÍCH CỰC
7 năm
@HồTuấn000 Cái gì cũng có chuẩn bị mà bạn. Nói chung để đánh giá 1 ngôi trường thì phải đánh giá toàn bộ sv, và chuẩn nhất là đánh giá công việc sau khi ra trường ấy bạn. Năm nay LH lại vô địch, trong lịch sử RBC chắc LH là vô đối mất rồi, trước còn luân phiên trường này nọ, BK or HVKT QS có trội hươn tí, nhưng giờ chỉ có LH đấu với nhau, có năm 3/4 là của LH. Thử hỏi nó đâu tự nhiên thế được, bao nhiêu trường từ bắc chí nam mà cả đội ngũ giảng viên hướng dẫn + tố chất sinh viên không thắng nổi 1 trường?
Học Còi
ĐẠI BÀNG
7 năm
mong các công ty lớn chú trọng về nhân lực trẻ để , tài tài trợ cho những ý tưởng của sinh viên ,.. ! like FPT
Bao Khangs
TÍCH CỰC
7 năm
Xưa mình cũng tham gia robocon. Làm miệt mài. Thấy mấy cuộc thi thế này thật sự vô cùng thú vị và đem lại rất nhiều trải nghiệm cho sinh viên và cả người hd là giảng viên. Mong có nhiều cuộc thi hơn. Giờ mình muốn xem videos các " trận đấu" không biết nguồn từ đâu nhỉ? Bạn nào biết chia sẽ giúp
Trước giờ mình luôn đánh giá cao năng lực của mấy bạn áo lính
tinvas
TÍCH CỰC
7 năm
Mình cũng từng thử....kakka vui.
IMG_3074.JPG IMG_3075.JPG
6445022
TÍCH CỰC
7 năm
nếu phát triển đc công nghệ tự động lái mà chạy ổn ở VN thì yên tâm đem sang nước nào cũng chạy đc 😆
bocukhang
TÍCH CỰC
7 năm
@6445022 Chuẩn ví giao thông ở việt nam mình thuộc tốp nguy hiểm nhất thế giới
Mấy ông Lạc Hồng thuê giáo sư làm rồi đi thi vs sinh viên nước người ta còn thua...thấy nhạt lắm😕Lạ gì mấy trò của mấy ông trường tư nữa, tốt thì ko nói, đằng này gian dối.:rolleyes:
Vietyeunhan
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình nghĩ nên đầu tư nghiêm túc vào việc này như là đào tạo để chế ra những chiếc xe thực thụ, xe tăng xe pháo... để phục vụ mục đích nước nhà phát triển. Chứ cứ đào tạo nửa vời rồi bầy ra mấy con robot để thi như trò trẻ con vậy. Ở mỹ có khi mấy con robot này n học từ c1 ấy.
Video trận chung kết đây các bác:

Đăng ký và tìm hiểu thêm thì vào fanpage này: https://www.facebook.com/cuocduaso/?hc_ref=NEWSFEED
@thutrangabcd 55:40 Chiếc này chạy lạng lách đánh võng ghê quá 😁
Gnaht_26
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nhìn cuộc thi rõ chán, làm nhớ tới trường DH LẠC HỒNG ( 😁 ). 4,5 năm nay không theo dõi robocon nữa rồi :D
@Gnaht_26 Bác ơi , cái này các trang thiết bị phần cứng là ban tổ chức cung cấp , đội nào cũng như đội nào thôi, ko được thêm hay chỉnh sủa động cơ trên xe đâu , chỉ đk thay đổi vị trí thiết bị hoặc trang trí xe thôi , còn lại là thuật toán ms là chính
Cái này hay. Là tiền đề cho ô tô tự lái.
QuanNDD
CAO CẤP
7 năm
@Gnaht_26. chịu khó lắc não trước khi cmt đi bạn.

Gnaht_26
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QuanNDD Haha sr, tôi dị ứng với mấy cuộc thi có ĐH lạc hồng tham gia rồi 😁
kanteung
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Gnaht_26 Bạn hơi thành kiến rồi, có đầu tư mới có khác biệt. Chính vì sự khác biệt đã tạo ra 1 thế hệ kế cận đủ mạnh như bây giờ. Bây giờ LH đã có thể làm chủ được rồi nhé. Còn những trường như BK ko quan tâm đến robocon thì chỉ vài năm nữa sẽ bị LH bỏ xa tren vấn đề này.

P/S: Mình ko dính gì đến LH cả.
@kanteung ko phải ko quan tâm bác à, em bên Bk Hn, nhà trường có hỗ trợ 1 phòng gọi là tự rắp, nhưng kinh phí thấp vs cả để tự sv làm nên phải đam mê và cũng có tầm mới chơi đc, vì nhà trường coi Robocon là sân chơi sv nên ko đầu tư mạnh
the omen
ĐẠI BÀNG
7 năm
@QuanNDD bác này có lắc cũng lỏng chứ không keo lại đâu nè
hay quá, cũng thích nghịch mấy cái này mà k biết code thế nào @.@
mời bác đến trường Bk Hà Nội nhé. Mỗi tội học phí x1,5 lần lên, mà đi học mùa hè toàn mặc áo khoác do lạnh quá
@pro744 Đậu. Bác ra đây mặc áo khoÁC hộ em phát. học ngồi trên giảng đường muốn bở hơi luôn chứ mặc cái áo ấy à
@Cônnnnnnnnnnnnnnnnnnn Bác ko tin à, ngồi học 1 phòng bật 3-4 cái điều hoà, chưa kể nhiều thằng dở ng bật quạt nên lạnh lắm bác à
@pro744 Bác học khoa nào? 😆
@Cônnnnnnnnnnnnnnnnnnn thế bạn học khoa gì 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019