Hỏi cách xử lý lỗi Windows 10 Anniversary update?

Myx
6/8/2016 2:44Phản hồi: 4
Sau khi cài đặt thành công Windows 10 Anniversary update, máy mình gặp một số lỗi rất khó chịu và mình khẳng định đây là do MS chứ ko ai khác. Cụ thể:

1/ Thời gian dùng Windows 10 cũ, máy mình chạy binh thường các ứng dụng, game (có thể chạy Farcry 4 max setting (1080p - no AA) với 54Fps trung bình). Nhưng sau khi update, mỗi lần mở ứng dụng thì rất lâu, còn khi vào game thì ngay cả đoạn video intro cũng bị giật - lag (giống như chỉ còn 15fps vậy) trong khi kiểm tra FPS thực sự mà Shadowplay hiển thị là 30FPS. Lúc vào tới trong game rồi thì ôi thôi, nhìn nó lag y như chỉ còn 15FPS nhưng Shadowplay vẫn hiển thị gần 200FPS (CS:GO - max settings, no AA) bằng vs số FPS lúc trước khi cài Update.
------------> Sau đó mình mới biết cách làm cho hết lag, là thay đổi độ phân giải (resolution) thành bất kỳ con số nào đó -> Apply thì sẽ hết, và đổi ngược trở lại Resolution trước đó thì sẽ ko còn lag - giật nữa. Nhưng có một cái nhảm nhí, là cứ mỗi lần thoát game rồi vào lại thì tiếp tục bị (kể cả khi khởi động lại nguyên cái máy), và cứ phải lặp lại các bước trên để giải quyết.

2/ Khi mở NVIDIA Experience, tài khoản NVIDIA của mình tự động bị Logout sau khi cài update (mình dùng Google+ để Login trước lúc update), và khi chọn Login bằng t.khoản Google+ thì nó ko Login được và bắt mình cài Google Chrome và Firefox mới Login được, trong khi 2 trình duyệt này đã nằm trong máy mình từ trước khi thằng Windows 10 Anniversary sinh ra.
-----------> Cuối cùng phải đăng kí một acc NVIDIA để Login.

Mình ko biết có ai có thêm lỗi nào sau khi cài thành công Windows 10 Anniversary nữa ko, nhưng đúng thật là mình thấy Win 10 còn nhiều lỗi hơn Win 8.1 nữa. Và nếu bạn nào biết cách Fix lỗi như trên, mình xin cám ơn!
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bác dùng windows media creation tool để tải iso w10 Aniversary này. Sau đó cài lại win cho sạch. Chạy update thì k ngon đc như cài mới
Myx
ĐẠI BÀNG
8 năm
@sagittarius1312 Vậy là bạn ko biết rồi! Mình cài lại toàn bộ bản Win10 anniversary bằng file ".iso" tải gián tiếp qua cái Windows media creation tool nhưng vẫn bị.
Bạn có dùng GPU của NVIDIA ko? Nếu bạn ko dùng thì chắc là bạn chưa gặp lỗi này rồi! Vì hiện tại Driver GPU của mình là bản 368.81 Release date July 14/2016. Ngày driver này phát hành trước khi Win10Anni phát hành, nên chắc xảy ra lỗi "ko tương thích giữa OS vs Driver!
Myx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đúng là chủ đề này mình như người tự biên tự diễn vậy! Cuối cùng mình đã tìm ra cách Fix cho trường hợp bị giật - lag khi vào game rồi. Nguyên nhân là do cái Game DVR của Xbox trên Win10, đây là ứng dụng như Fraps, Dxtory hay Shadowplay vậy, có điều là mình ko bật Record video nhưng nó vẫn làm cho máy bị lag (nhảm thật).
Để vào game bình thường, mình phải làm như sau:
Mở Xbox app > config > Game DVR > Disable (turn off) để nó khỏi tung hoành nữa.

Còn cách Fix Geforce Exp Login qua Google thì mình chưa biết!
A.n.h.a.n
TÍCH CỰC
8 năm
@Myx cám ơn bác
em chơi LMHT lúc trước max setting mà FPS trên 120, sau khi lên bản này nó tụt còn 25
tắt shadow trong game thì đỡ đc 1 tí
em đã thử khôi phục cài đặt gốc 2 lần mà vẫn còn tiếp diễn
giờ em tắt cái xbox rồi mai test thử còn lag ko ạ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019