[Hỏi Camera Tinhte] Khi chụp hình, anh em thường dùng canh khung trên LCD hay ống ngắm (Viewfinder)?

tuanlionsg
20/11/2019 5:59Phản hồi: 118
[Hỏi Camera Tinhte] Khi chụp hình, anh em thường dùng canh khung trên LCD hay ống ngắm (Viewfinder)?
Em dùng VF thường xuyên, vì:
- VF cho cảm giác tập trung vào khung hình hơn, tránh bị phân tâm bởi các yếu tố bên ngoài khung hình.
- EVF có độ phân giải thường cao hơn màn LCD nên ngắm khi chụp đã hơn. ( với mrl )
Tuy nhiên trong một số trường hợp thì phải dùng màn LCD để chụp như để góc sát mặt đất chẳng hạn, hoặc cần chụp nhanh kiểu snáphot không cần nhìn màn hình như chụp bằng GR.
118 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em dùng VF thường xuyên, vì:
- VF cho cảm giác tập trung vào khung hình hơn, tránh bị phân tâm bởi các yếu tố bên ngoài khung hình.
- EVF có độ phân giải thường cao hơn màn LCD nên ngắm khi chụp đã hơn. ( với mrl )
Tuy nhiên trong một số trường hợp thì phải dùng màn LCD để chụp như để góc sát mặt đất chẳng hạn, hoặc cần chụp nhanh kiểu snáphot không cần nhìn màn hình như chụp bằng GR.
@vitaminSea mình cũng vậy nè, nhưng sao view finder không có tỉ lệ 1/3 mà nhiều ô vuông nhỏ thế nhỉ?
@Cuộc sống tốt cũng thấy một chút ngầu và chuyên nghiệp hơn : ))
@vitaminSea mình cũng dùng vf, chắc do thói quen
Hạnh Sinoa
ĐẠI BÀNG
4 năm
@vitaminSea hữu ích quá ạ
Em dùng LCD khi chụp bằng điện thoại và VF khi dùng máy to vì nhìn cho nó pro chứ em có biết chụp hình đâu
uuNgao
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air quỳ....
duytungspkt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air Hay
tranvantui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Nam Air 😆
bxv77
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thấy ngắm qua VF canh khung hình chuẩn hơn LCD.
Trời nắng, màn hình LCD bị loá hoặc chụp đêm cần giữ máy ổn định thì mình dùng EVF. Còn bình thường thì LCD cho tiện
Nỡ Nào
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hiệp K e cũng thấy vậy
Mình dùng Sony. Nắng gắt ko thấy thì dùng view, còn bình thường vẫn nhìn LCD
Tùy trường hợp mà dùng thui kkk
Không dùng gì hết vì không có nhu cầu chụp hình chuyên nghiệp. Toàn lấy đt chụp cho nhanh và chất lượng ổn là được
@anhlucky2 Thi cung nhìn vào màn hình chứ dt lam j có view finder
Ngày trước (tầm 2009) khi còn xài Sony DSC HX-1, E hay dùng màn LCD nhưng từ khi chuyển sang DSLR như 40D, 7D, 5D3 đến giờ thì chỉ xài VF 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 lâu rồi không thấy anh comment "hăng" nữa nhỉ? hy vọng chỉ là vì việc riêng, chứ ko phải vì những comment đầy bôi nhọ trên đây.
@officialnguyen Cho ví dụ về comment bôi nhỏ được không bạn? Mình cũng hay thấy crazysexy bình luận nhưng chưa thấy bôi nhọ ai hay cái gì bao giờ. Chỉ có những đứa như bạn nhảy vô cà khịa thôi.
@officialnguyen lại cà khịa, dạo này bác ấy bận làm thêm kiếm tiền cưới vợ nhé
tungnhtsb
TÍCH CỰC
4 năm
Dùng VF cho nó nhìn chuyên nghiệp =))
Em đeo kính, ngắm viewfinder hơi cực, rồi mồ hôi dầu ở mặt bám hết lên màn, thôi dùng màn cho tiện.
i2Bi
CAO CẤP
4 năm
Mình dùng VF vì cảm giác nó nhanh hơn.
Dùng vf. Chỉ trừ ca nào khó thì mới dùng lcd thôi
Dung lcd khi cái góc chụp k có, ví dụ như là chụp mẫu nằm sát đất, mình ko đút mắt zô vf dc thì phải bẻ cái lcd lên
Vẫn ưu tiên VF hơn vì hay lấy nét thủ công. Nhìn qua LCD bắt nét k chuẩn bằng. Chỉ xài lcd khi cần chụp ở các tư thế khó xài vf ví dụ chụp từ dưới lên hay trên cao xuống ...
superpii
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình toàn dùng vf
Đa số là VF, nó nhanh, nhìn rõ hơn, cầm máy cũng vững hơn. LCD khi chụp góc khó hoặc khi xài MF.
Ý kiến cá nhân: ai mà dùng LCD trong mọi hoàn cảnh thì cũng ko quan tâm mấy tới hình ảnh, mua máy để cho vui.
@dangnguyenhaiduy trừ mấy người kiếm cơm bằng chụp hình hoặc bán máy ảnh, ai ko mua máy để cho vui?
@officialnguyen Ý mình cho vui ở đây là mua để chụp cho có, cho ngầu á chứ ít khi nào để ý tới khẩu, tốc là gì, nói chung là ko có đam mê
@dangnguyenhaiduy à vậy hả? mặc dù cũng để ý tới khẩu tốc các loại nè, nhưng không có đam mê và vẫn xài màn hình ngoài đó.
Hoàng Loe
TÍCH CỰC
4 năm
Ngày trước dùng canon thì xài ống ngắm từ khi qua Fuji thì ko thò con mắt vào ống ngắm lần nào luôn =))))
chỉ toàn dùng màn hình ngoài, vì viewfinder điện tử uống pin dữ quá. chưa kể viewfinder của a6000 cũng không đẹp gì cho cam. tắt từ ngày đầu mua về tới giờ...
@hadryan ờ. thanks.
tranvantui
ĐẠI BÀNG
4 năm
@officialnguyen mình chưa có nhìu hiểu biết lẫn kinh nghiệm nên có thắc mắc hơi gà hỏi bác là lcd ngoài là rời với máy luôn hả bác? còn viewfinder là liền với máy đúng k?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019