[Hỏi Camera Tinhte] Khi chụp hình, anh em thường dùng canh khung trên LCD hay ống ngắm (Viewfinder)?
tuanlionsg
3 tháng trướcBình luận: 122Lượt xem: 16.920
[Hỏi Camera Tinhte] Khi chụp hình, anh em thường dùng canh khung trên LCD hay ống ngắm (Viewfinder)?
Khi bố cục khung hình chuẩn bị bấm chụp, người chụp hình thường có hai lựa chọn: canh khung với ống ngắm Viewfinder (có thể là ống ngắm quang - optical/ ống ngắm điện tử - electronic/ ống ngắm lai - hybrid) hoặc màn hình LCD hầu hết camera hiện nay đều được trang bị. Theo thói quen sử dụng, theo tiện ích sử dụng, theo hữu dụng linh hoạt khi chụp... nhiều lý do và có thể tùy lúc tùy hoàn cảnh.

Câu hỏi mời anh em chia sẻ là, anh em thường dùng cái nào và thích nó hơn khi chụp: Viewfinder hay LCD?

Một số chia sẻ thích dùng LCD
  • Bởi vì nó giúp tôi tiếp cận gần các nhân vật khi chụp ảnh du lịch sinh hoạt đời thường, lang thang đường phố, một khoảnh khắc thú vị... Việc đưa máy ảnh lên ngắm bằng ống ngắm, rất khó để lại gần hơn khi chụp đời sống sinh hoạt hoặc muốn một sự tự nhiên bằng cách nhìn canh khung nhanh trên LCD, giảm thiểu sự tác động đến bối cảnh vì sự xuất hiện của người chụp.
  • Bởi vì ngay khi tôi đang canh khung sắp xếp bố cục thì tôi vẫn có thể quan sát những gì đang diễn ra xung quanh. Bởi vì giúp tôi dễ dàng với nhiều góc chụp khó, góc thấp, góc cao hay góc hẹp, lệch chéo góc... chỉ cần lật màn hình là xong. Trong khi ống ngắm chỉ hiển thị 90-95% khung thì LCD hiển thị toàn bộ khung hình trên cảm biến ảnh. Và nếu bị cận hay đeo kính thì khó khăn khi ngắm với Viewfinder, lại là điều quá tiện cho họ 😁
Một số chia sẻ thích Viewfinder
  • Cho phép cầm máy nhiều tư thế vững chắc ổn định hơn. Các điểm tựa của hai tay vào cơ thể khi đưa máy sát vào mắt chắc chắn hơn là đưa hai tay ra khỏi cơ thể khi chụp bằng LCD. Chụp nhiều trong một thời gian thì ít hao pin hơn. Cho cảm nhận nhìn khung cảnh tốt, và dễ dàng cả khi dưới trời nắng gắt là điều mà ngắm bằng LCD rất khó.
  • Một cảm nhận khó diễn tả hơn là khi ngắm bằng Viewfinder tạo sự tập trung nhiều hơn, hầu như ít bị phân tâm bởi những gì tác động ngoài việc ngắm khung cảnh chuẩn bị chụp. Điều này giúp cho việc tư duy hình ảnh hiệu quả hơn. Có chia sẻ vui rằng, ngắm bằng Viewfinder thấy có vẻ chuyên nghiệp hơn :D
Cá nhân mình thì cũng không rõ ràng lắm. Thường khi dùng DSLR thì gần như 100% là ngắm chụp bằng Viewfinder, nhưng quay video thì dùng LCD để canh khung và cả khi thao tác dịch chuyển. Còn khi dùng các MRL thì có lúc ngắm ống ngắm, có lúc dùng LCD trong những trường hợp chọn góc chụp khó với ống ngắm, hoặc chụp nhanh ngoài phố.

Mời anh em chia sẻ nhé!
122 Bình luận
Em dùng VF thường xuyên, vì:
- VF cho cảm giác tập trung vào khung hình hơn, tránh bị phân tâm bởi các yếu tố bên ngoài khung hình.
- EVF có độ phân giải thường cao hơn màn LCD nên ngắm khi chụp đã hơn. ( với mrl )
Tuy nhiên trong một số trường hợp thì phải dùng màn LCD để chụp như để góc sát mặt đất chẳng hạn, hoặc cần chụp nhanh kiểu snáphot không cần nhìn màn hình như chụp bằng GR.
@vitaminSea Đồng tình với quan điểm của bạn. 😁
@vitaminSea Điều nữa là VF chụp khoomg bị nhòe, vì áp sát mặt nên không bị rung. Và ngầu hơn ngắm qua LCD. 😃
@vitaminSea mình cũng vậy nè, nhưng sao view finder không có tỉ lệ 1/3 mà nhiều ô vuông nhỏ thế nhỉ?
@Cuộc sống tốt cũng thấy một chút ngầu và chuyên nghiệp hơn : ))
@vitaminSea mình cũng dùng vf, chắc do thói quen
Trời nắng, màn hình LCD bị loá hoặc chụp đêm cần giữ máy ổn định thì mình dùng EVF. Còn bình thường thì LCD cho tiện
Em dùng LCD khi chụp bằng điện thoại và VF khi dùng máy to vì nhìn cho nó pro chứ em có biết chụp hình đâu
@Nam Air quỳ....
@Nam Air Hay
@Nam Air 😆
Mình thấy ngắm qua VF canh khung hình chuẩn hơn LCD.
Không dùng gì hết vì không có nhu cầu chụp hình chuyên nghiệp. Toàn lấy đt chụp cho nhanh và chất lượng ổn là được
@anhlucky2 Thi cung nhìn vào màn hình chứ dt lam j có view finder
Ngày trước (tầm 2009) khi còn xài Sony DSC HX-1, E hay dùng màn LCD nhưng từ khi chuyển sang DSLR như 40D, 7D, 5D3 đến giờ thì chỉ xài VF 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 lâu rồi không thấy anh comment "hăng" nữa nhỉ? hy vọng chỉ là vì việc riêng, chứ ko phải vì những comment đầy bôi nhọ trên đây.
@officialnguyen Cho ví dụ về comment bôi nhỏ được không bạn? Mình cũng hay thấy crazysexy bình luận nhưng chưa thấy bôi nhọ ai hay cái gì bao giờ. Chỉ có những đứa như bạn nhảy vô cà khịa thôi.
@officialnguyen lại cà khịa, dạo này bác ấy bận làm thêm kiếm tiền cưới vợ nhé
Dùng VF cho nó nhìn chuyên nghiệp =))
100% dùng LCD, chẳng bao giờ ngắm vì bị cận
@Jason Nguyễn 2018 Mình cũng cận nhưng mình vẫn xài VF dc thôi, đâu có sao đâu
@Jason Nguyễn 2018 Có núm chỉnh cho ng cận mà bác
@Jason Nguyễn 2018 mình nghĩ nếu cận thì bác k nên lấy nét tay thôi chứ lấy nét theo điểm or auto là lens nó làm cũng tốt mak
Ngày trước dùng canon thì xài ống ngắm từ khi qua Fuji thì ko thò con mắt vào ống ngắm lần nào luôn =))))
@Hoàng Loe gà. fuji ngon ở cái ống ngắm
chỉ toàn dùng màn hình ngoài, vì viewfinder điện tử uống pin dữ quá. chưa kể viewfinder của a6000 cũng không đẹp gì cho cam. tắt từ ngày đầu mua về tới giờ...
@officialnguyen pin rời 1 đống hết thì thay cục khác
1 cục fuji chụpc cũng 300-400 shot mới hết nếu mở màn hình
@hadryan ờ. thanks.
@officialnguyen mình chưa có nhìu hiểu biết lẫn kinh nghiệm nên có thắc mắc hơi gà hỏi bác là lcd ngoài là rời với máy luôn hả bác? còn viewfinder là liền với máy đúng k?
@tranvantui google ko mất phí
Em đeo kính, ngắm viewfinder hơi cực, rồi mồ hôi dầu ở mặt bám hết lên màn, thôi dùng màn cho tiện.
Mình dùng VF vì cảm giác nó nhanh hơn.
Dùng vf. Chỉ trừ ca nào khó thì mới dùng lcd thôi
Dung lcd khi cái góc chụp k có, ví dụ như là chụp mẫu nằm sát đất, mình ko đút mắt zô vf dc thì phải bẻ cái lcd lên
Vẫn ưu tiên VF hơn vì hay lấy nét thủ công. Nhìn qua LCD bắt nét k chuẩn bằng. Chỉ xài lcd khi cần chụp ở các tư thế khó xài vf ví dụ chụp từ dưới lên hay trên cao xuống ...
Mình toàn dùng vf
Mình dùng Sony. Nắng gắt ko thấy thì dùng view, còn bình thường vẫn nhìn LCD
Đa số là VF, nó nhanh, nhìn rõ hơn, cầm máy cũng vững hơn. LCD khi chụp góc khó hoặc khi xài MF.
Ý kiến cá nhân: ai mà dùng LCD trong mọi hoàn cảnh thì cũng ko quan tâm mấy tới hình ảnh, mua máy để cho vui.
@dangnguyenhaiduy trừ mấy người kiếm cơm bằng chụp hình hoặc bán máy ảnh, ai ko mua máy để cho vui?
@officialnguyen Ý mình cho vui ở đây là mua để chụp cho có, cho ngầu á chứ ít khi nào để ý tới khẩu, tốc là gì, nói chung là ko có đam mê
@dangnguyenhaiduy à vậy hả? mặc dù cũng để ý tới khẩu tốc các loại nè, nhưng không có đam mê và vẫn xài màn hình ngoài đó.
Tùy trường hợp mà dùng thui kkk

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019