[Hỏi Camera Tinhte] Khi chụp hình, anh em thường dùng canh khung trên LCD hay ống ngắm (Viewfinder)?
tuanlionsg
2 nămBình luận: 118
QuanDzung
ĐẠI BÀNG
2 năm
Em cũng hầu hết dùng EVF, ca khó dùng LCD
Hoang-kuro
TÍCH CỰC
2 năm
tùy trường hợp. ngoài trời thì VF khá thường, trong nhà thì LCD cho nhưng góc bắn với phôi cảnh hợp lý hơn.
Chụp gái thì lia ống viewfinder vì như thế ng khác k biết mình nhìn gì.
Còn lại thì LCD
Đang dùng siêu zoom HX350
Dùng lcd phần nhiều tầm 90% luôn nhưng những tấm ảnh đẹp nhất của mình thì lại đa phần nhờ ống nhắm. Lạ đời
kia_8310
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chụp đời thường thì ngắm qua lcd còn chụp mẫu hay phong cảnh thì gí mắt vào ống ngắm lất nét cho chuẩn và bố cục thích hợp.
E dunhf vf ợ. Màn hình tắt hẳn nó đi cho đỡ hao pin
hitman88
ĐẠI BÀNG
2 năm
chụp thì viewfinder cho cảm giác gì đó nó nhiếp ảnh hơn, mình cũng thích cảm giác nhìn vào đó, quay thì nhìn màn hình là cái chắc rồi =))
thichderau29
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng DSLR thấy khi ngắm chụp bằng viewfinder tốc độ lấy nét nhanh và chính xác hơn là nhìn liveview trên màn hình
Mirrorsn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tùy trường hợp mà đa số mình xài viewfinder :3
daivigold
TÍCH CỰC
2 năm
Với mình cái lợi nhất khi ngắm qua viewfinder là giữ máy được chắc hơn, hình ảnh đỡ bị out nét hơn
tdcuong89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Quen VF khi có thể dùng, còn lại quá cao hoặc quá thấp thì dùng LCD chỉnh góc LCD để nhìn dễ hơn. Mình dùng nikon d750.

Đương nhiên khi quay video thì sẽ chọn LCD để dễ bố cục và chỉnh nét hơn. Nhưng rất ít khi quay video :v
tgiang1102
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cầm 5D- lV. 99% là dùng optical viewfinder vừa bố cục nhanh,chính xác,chống rung tốt hơn, nhiều lúc TV 1/15-20 vẫn nét căng,chỉ trừ chụp tập thể có mình thì mới chụp LCD...với tripod&RC6
Tanphat89
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình chủ yếu qua VF vì cảm giác chắc tay hơn..còn LCD thì chỉ khi quay video hoặc để máy sát mặt đất hoặc với trên cao chụp xuống thôi
hoangnam0311
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình cần kiếm con OVF cho Fujifim XA3 mà ko biết chọn loại nào phù hợp và mua ở đâu, dùng LCD hơi khó tập trung, thi thoảng vẫn muốn ngắm qua VF hơn, mong anh em chỉ giáo!
Theo mình thì dùng Wiewfinder thấy chuyên nghiệp hơn mà khi chụp củng chắc tay hơn.
Nhìn quả ảnh phong cách thiệt!
32tst
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình dùng Viewfinder vì cảm giác nhìn chân thật hơn và ko bị ảnh hưởng bởi các yếu tố bên ngoài.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019