Hỏi: Chơi GTA 5 bị lag dù máy cấu hình mạnh???

MrDeee
2/4/2016 15:54Phản hồi: 45
Mình có mua con Dell 7559 i5 cấu hình như sau:
  • CPU: 6th Generation Intel® Skylake Core™ i5 _ 6300HQ (2.3GHz, 6M Cache, up to 3.20GHz)Thế hệ mới nhất
  • RAM: 4GB Single Channel DDR3L 1600MHz
  • Ổ cứng: 1TB 5400 rpm Hard Drive (M2 sata SSD slot )
  • Màn Hình: 15.6 inch FHD (1920 x 1080) Anti Glare LED Backlit Display
  • VGA: NVIDIA® GeForce® GTX 960M 4GB GDDR5 with Optimus technology / Integrated Intel® HD Graphics 530

Theo mình biết thì cấu hình như vậy là dư chơi GTA 5 nhưng không hiểu sao chơi vẫn bị lag, nhiều khi đơ máy luôn.
Lúc đầu khi cài game chơi rất mượt dù để chế độ Supper Hight nhưng chơi được khoảng 1 ngày thì ngày càng lag. Đôi lúc đơ cả máy luôn. Hể leo lên xe hơi là y như rằng lag kinh khủng.
Mình đã thử chuyển cấu hình game xuống còn Normal nhưng tình trạng trên vẫn không hết. AE nào rành vui lòng cho mình biết phải giải quyết vấn đề trên như thế nào?

Có phải là do máy mình không gánh nổi game GTA 5?
Hay là do mình cài cấu hình game không chuẩn? (Nếu vậy, bạn nào chơi GTA 5 rồi xin chỉ gíao cách cài đặt cấu hình thế nào cho phù hợp)

Mong anh em giúp đỡ để mình được chơi GTA 5. (Chơi được 1 ngày bị nghiện rồi. Game đẹp mê hồn ^^!)
45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tam8101399
TÍCH CỰC
8 năm
ram 4gb thì hơi đuối, hệ thống 16gb ram của mình chạy GTA 5 chiếm 4,8gb ram rồi
960M cũng không mạnh lắm, tương đương gtx750 ti trên desktop, kéo trên full HD để super high là đuối cho nó
bạn dùng nvida experience để automatic tinh chỉnh, hoặc dựa theo recommend của nó để làm theo ý bạn
down thêm Fraps về để hiển thị FPS ra xem nhiêu rồi tỉnh chỉnh setting cho phù hợp
@tam8101399 Vẫn lag không chịu được. Kiểu này phải nâng cấp thêm ổ SSD 128GB + 2 cái ram 8 GB nữa quá.
Không biết card màn hình con DELL 7559 i5 này có nâng cấp thêm dung lượng thêm được không nữa
@tam8101399 bạn ơi , sao mik optimaze nó mà vô game memory là 1450/1023 chơi lag wá
@tam8101399 máy mik i3 4150 ram 8gb gtx 750 1gb chơi optimaze 1450/1023 cx ko lag nhưng chạy nhanh là load ko nổi dù mik dùng ssd 240gb hàng mới lun ý
@anweck77 do bạn đang dùng chip 2 core nên sẽ load ko nổi. bạn cài về win 7 chơi hết bị luôn
tam8101399
TÍCH CỰC
8 năm
card màn hình của laptop là chip hàn chết lên mainboard, nên chip bác ko thể nâng cấp thêm dc nữa, 4gb của gtx960M cũng dư thừa rồi
ok thanks bác. Để tui nâng cấp ram + ổ SSD nữa là xong
có điều kiện L😁
Nâng ram lên thôi. Có cái gì đâu. Gtx960m hơi đuối. 4gb ram cũng chả làm gì. Dell ra con này xấu. Đc cái cấu hình và giá tốt với dòng dell thôi. Bằng này chọn con acer v nitro 20chai ngon hơn rất nhiều
superngocson
ĐẠI BÀNG
8 năm
Cấu hình này mà gọi là mạnh à? Con cpu kia thì cũng na ná con i3 ở desktop thôi. Game này ngốn CPU cực mạnh. Cái cỡ i5 đó load 100% full thời gian thì vẫn cứ lag thôi. Chưa kể cái card kia chỉ đủ low setting thôi.
Còn nữa, chữ supper viết sai rồi đấy.

Thanh niên vào link này xem để biết cấu hình máy của mình yếu cỡ nào nhé:
http://www.videocardbenchmark.net/high_end_gpus.html
https://www.cpubenchmark.net/high_end_cpus.html
nếu bạn dùng laptop thì cắm sạc vào vừa chơi vùa cắm sac đảm bảo 100% ko lag với cấu hình gần max.....máy mình core i5 ram 8 gb nvidia 940m chiến tốt lắm
Ram 4Gb,vga 960M mà kêu "mạnh" ???
Kể cả con cpu i5 nhưng dòng HQ là đủ chuối rồi bạn à.

Lag là đúng rồi.

Sent from my Lenovo P1a42 using Tapatalk
mình nghĩ là do bạn chơi lúc máy không đầy pin. nó sẽ tự giảm xung nhịp cpu xuống để tiết kiệm pin dẫn đến lag. chứ GTA 5 bạn chơi normal máy này dư sức kể cả Ram 4GB
@mrtrantanhuyhoang Mình để ý rồi. Có thể là do ram bạn ah. Trước khi chơi thì ram còn trống khoảng 2-2,5gb. Khi chơi ram bắt đầu có hiện tượng đầy. Có khi còn trống khoảng 5-10mb thôi, lúc đó là lúc lag kinh khủng nhất. Để mình nâng cấp lên 16gb thử xem ntn
@MrDeee nếu vậy mình nghĩ là trong settings phần xe cộ, dân cư, với tầm nhìn xa bạn kéo max. phần đó là tốn ram nhất. còn nếu có tiền thì bạn cứ nâng cấp 8GB với SSD sẽ ngon hơn là nâng 16GB
@mrtrantanhuyhoang Đúng rồi, nó ngốn ram khủng khiếp. Để khi rảnh mình mua thêm cây ram nhét vô cho đỡ lag
GTA 8GB ram là ổn rồi. Mua thêm con ssd nữa
rus
TÍCH CỰC
8 năm
Bạn nào ở HN có GTA V thì share cho mình với
máy bạn chơi tốt nhé con 960M cũng không phải dạng khung long lắm nhwung dư chơi đuọc rồi, bạn chỉ cần thêm 1 thanh 4g là ngon lanhf vì game này siêu ngốn ram, desktop g4500 mình vẫn chơi đc nhé
có điều kiện thì quất thêm ổ ssd + ram từ 8-16GB cho ổn, cấu hình khá thôi, mạnh so với máy laptop phổ thông, mấy cha trên thì so với chip máy bàn + laptop chuyên game
bad_prince90
ĐẠI BÀNG
8 năm
cấu hình này đủ chơi mức High rùi, ram nâng dc thì gắng lên 8Gb, bị lag k biết do bản cài bị lỗi gì k. máy bàn mình xeon + ram 8Gb+ gtx560ti top chơi mượt, lap i7 - 3630QM + 12Gb ram + GT650m, SSD. ngày đầu cài chạy cũng mượt mức High, hôm sau bị lag k biết tại sao, giảm xuống normal vẫn bị, giờ đang google xem sao 😁
bad_prince90
ĐẠI BÀNG
8 năm
@bad_prince90 ah, tự xử lun, up drive Nvidia mới nhất sẽ hết :D
@bad_prince90 máy mình update win 10 + driver vga xong thì mở máy ko lên màng hình luôn. Hạ driver vga về bản 442.74 thì ok ( nvidia ). Nhưng chạy game vẫn nóng + lag
kỳ vậy. Cái này chak do file ..... hoặc bạn đã tắt unikey chưa? hehe 😁
CHứ cấu hình vậy kể cả ram 4gb cũng đủ chạy mà
máy mình laptop card ndivia geforce 940m cho laptop, chiến được game này ở cấp setting nào bác?
Intel core i5 6200u 3.5hz
Ram 8GB bus 1600
Ổ cứng ssd 1TB ???
Ai biết trả lời giúp mình nha!! Xin hậu tạ 😁
bạn kiểm tra nhiệt độ CPU bằng HWMONITOR đi, Chơi game này Cpu chịu tải nhiều nên nó nóng lên. Chơi lâu, nóng quá là nó sẽ tự giảm xung. cấu hình bạn chơi ngon rồi
Lap mình là asus rog gl553vd i7 7700hq, gtx 1050 4gb. Tình trạng cũng như bạn này, lúc đầu mới chơi thì game đã thiết lập gần max setting ở mọi thiết lập (trừ mấy cái gì đó lạ lạ mà mình ko biết thì nó ko set ở max thôi), chơi rất mượt, đồ họa tuyệt đỉnh, nhưng sau 1 t/gian thì cũng bị lag, mình kéo xuống normal ở 720p lâu lâu cũng bị lag. Mình thử reset máy rồi mở game lên lại, benchmark khi thiết lập ở high-very high setting thì khung hình luôn ổn định ở 60, còn cảnh cháy nổ, bắn súng này nọ tụt xuống 43fps, ko lag tẹo nào. Nhưng chơi đc tầm 1h thì lại lag.

Mình có theo dõi ram thì thấy lúc đầu chưa đầy nhưng càng chơi thì ram càn tăng và sau đó là 96% ram và bắt đầu lag ko thể chịu đc. Có ai có cao kiến gì ko ạ? Em ko có điều kiện hiện tại để mua thêm 1 thanh 8 gb 2400Mhz
superngocson
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duyen9xpro Quá rõ ràng là thiếu ram rồi chứ còn sao nữa. Mà thiếu thì mua thêm thôi. Cơ mà ko biết máy có đủ khe để cắm thêm ko thôi.
@superngocson theo bạn thì bao nhiêu % ram là đầy, tại khi mình để cấu hình mặc định của NVIDIA thì lúc chơi được 1 khoảng thời gian thì ram chiếm tầm 96%, khi mình hạ xuống high ở mọi thiết lập ở cùng độ phân giải 1080p thì ram lúc này, sau 1 khoảng thời gian chơi chiếm tầm 85%. Mình nghĩ 85% ram cũng đâu quá cao, thế nhưng khi chơi vẫn bị lag
@Duyen9xpro Lắp 2 thanh ram 16gb vào là xong
uycoc1991
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Duyen9xpro RAM 8GB cho game này là chạy mượt nhé.
Cùng với đó thớt thử bộ MSI afterbunner + Riva để theo dõi nhiệt độ CPU & GPU xem có đạt tiêu chuẩn hay ko? Vì thời điểm này gaming giá rẻ chỉ có dell 7000 và lenovo Y là mát mẻ thôi. Hầu hết những con MSI, ASUS ROG và Acer Nitro tầm giá này đều bị quá nhiệt gây giật lag khi chạy game nặng (đặc biệt nặng ở thằng Acer)
@Duyen9xpro Đang gặp tình hình tương tự. Mới chơi thì ngon. Chơi lâu lag tung chảo
. Máy nóng như lửa
Cấu hình mình Xeon E3 1231, ram 8GB, card GTX 960, game cài trên ssd thế mà vừa đủ để chơi thôi đấy 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019