Zalo Careers

[Hỏi đáp cuối tuần] Có nên mua Canon 50D, dùng DSLR như Webcam thế nào? Tuần 3 - 11/2017
Gia Tường
4 nămBình luận: 63
[Hỏi đáp cuối tuần] Có nên mua Canon 50D, dùng DSLR như Webcam thế nào? Tuần 3 - 11/2017
Dưới đây là những câu hỏi được gởi về Fanpage Camera Tinh TếGroup Camera Tinh Tế trên Facebook trong tuần vừa qua, từ ngày 12 đến ngày 19/11. Camera Tinh tế tổng hợp lại đây và trả lời để anh em tiện theo dõi. Ai chưa biết thì có thêm tư liệu tham khảo, ai biết rồi thì cùng nhau thảo luận để có nhiều luồng ý kiến tư vấn hơn.

1. Em rất thích chụp ảnh phong cảnh và dự định mua 1 chiếc canon eos 50D cũ nhưng không biết 50D có tốt không ạ! em chỉ sợ linh kiện, phụ kiện không còn phổ biến.

Trả lời: Không rõ mức giá của bạn khi mua 50D là chứng nào. Canon 50D là máy tầm trung nhưng đã quá cũ. Ở tầm này theo mình bạn nên tìm các máy tầm thấp hơn, loại phổ thông, nhưng ra mắt trong thời gian gần đây, có các công nghệ mới. Ví dụ Canon 650D. Tuy Canon 50D thuộc dòng XXD, cao cấp hơn dòng XXXD nhưng việc ra đòi quá lâu khiến 50D có nhiều điểm không phù hợp và không tốt bằng các máy thế hệ mới.

Những lý do bạn nên chọn Canon 650D:
  • Cảm biến mới
  • Độ phân giải cao hơn
  • Dải ISO rộng hơn
  • Có màn hình xoay lật + cảm ứng tiện lợi
  • Quay được video Full HD
  • Hệ thống lấy nét mới ngon hơn
  • Nhiều chế độ chụp tự động, giúp việc sử dụng dễ dàng hơn với người mới chơi, đặc biệt là chế độ HDR tích hợp sẵn
  • Ra đời cách đây 5 năm, vẫn còn mới hơn 50D (ra đời năm 2008, cách đây gần 10 năm) nên tỷ lệ lỗi cũng thấp hơn

Quảng cáo

---------------------------
2. Làm sao để dùng máy ảnh canon 500d như webcam bình thường trên win 10 qua dây usb? có driver nào giúp kết nối máy ảnh như webcam bình thường không?

Trả lời:

Bạn có thể tham khảo ứng dụng SparkoCam Virtual Webcam. Ứng dụng giúp bạn biến DSLR thành webcam, có thể dùng để gọi video, skype, tự quay video chất lượng cao,... Chi tiết xem tại đây: https://sparkosoft. com/sparkocam

---------------------------
3. Số là em mới mua chiếc xe máy cổ điển đẹp đẹp nên định làm bộ ảnh với xe mà không biết chụp thế nào cho đẹp hết ad ơi!

Trả lời: Cái này trừu tượng quá. Các bước cơ bản cần thiết để có bộ ảnh chụp xe đẹp là:
  • Lên ý tưởng chụp và tìm địa điểm chụp phù hợp
  • Tìm người mẫu và trang phục phù hợp
  • Chọn ngày có ánh sáng tốt để đi chụp
  • Về góc máy, cách chụp, bạn vui lòng lên Camera Tinh Tế để đọc và tìm ra câu trả lời phù hợp nhất cho cá nhân bạn: https://tinhte.vn/forums/nghe-thuat-chup-anh.566/
  • Sau đó bạn cần phải hậu kỳ, chỉnh những tone màu cũ, áp hiệu ứng như ảnh cũ,... sẽ cho hiệu ứng thị giác tốt và ấn tượng người xem

------------------------------
4. Mình có nhu cầu mua máy ảnh để chụp ảnh gia đình thi thoảng đi du lịch. Đã thích máy panasonic lumix gf9 vs nhu cầu như vậy thì mình nên mua ống kính nào. Vấn đề tài chính mình có hạn nhưng có thể đầu tư thêm sau.

Quảng cáo

Trả lời: Để chụp ảnh gia đình và hỗn hợp thì bạn nên dùng ống kính zoom đa dạng với tiêu cự ngắn như Panasonic 14-50mm f/2.8-3.5 Vario-Elmarit Aspherical MEGA O.I.S giá khoảng 10 triệu. Ống kính này có tiêu cự bắt đầu từ 14mm, cho góc nhìn tương đương ống 28mm trên cảm biến Full Frame. Với tiêu cự này thì bạn sẽ dễ dàng chụp trong nhà với không gian hạn chế và ánh sáng yếu.

Panasonic 14-50.jpg

Hoặc nếu dư dả hơn thì có thể đầu tư lên Panasonic Leica DG Vario-Elmarit 12-60mm f2.8-4 Power OIS với giá khoảng hơn 20tr. Ống kính này là ống kính do Leica và Pansonic hợp tác sản xuất với chất lượng quang học cao, hệ thống chống rung tiên tiến hơn. Tiêu cự 12-60 cũng đa dụng, cho góc nhìn tương đương tiêu cự 24-120 trên cam biến Full Frame.

Panasonic Leica DG Vario-Elmarit 12-60mm f2.8-4 Power OIS.jpeg

-----------------------------------

5. Con 70d của e hiện giờ chụp View Finder thì không ấn chụp đc.. còn khi chuyển sang màn hình thì lại bình thường ko có hiện tượng gì..e mới chơi lên chả biết xử lí ntn..

Quảng cáo

Trả lời:

Cách 1: Việc đơn giản nhất để xử lý là reset toàn bộ máy để đảm bảo lỗi này không xuất phát từ việc cài đặt chế độ lấy nét
Reset Canon.jpg
Bạn có thể vào Cài đặt và reset toàn bộ các thiết lập trước đây​

Cách 2: Nếu hiện tượng này vẫn còn xảy ra, có thể vấn đề này liên quan đến hệ thống lấy nét khiến cho bạn không thể chụp được.

• Đầu tiên bạn phải xác định lỗi có liên quan đến hệ thống lấy nét không bằng cách chuyển sang MF (lấy nét tay) và chụp.
  • Nếu ở chế độ lấy nét tay mà chụp được thì có khả năng hệ thống lấy nét có vấn đề. Vì khi Live view bằng màn hình, máy sử dụng hệ thống lấy nét theo tương phản, còn khi dùng viewfinder thì máy sử dụng hệ thống lấy nét theo Pha (Phase Dectection).
  • Nếu ở hệ thống lấy nét tay vẫn không nhấn được thì bạn nên đem máy ra trung tâm bảo hành để kiểm tra.

——————————————-

6. Em muốn chụp gái thì sao anh?

Trả lời: Đầu tiên bạn nên tham khảo cách tạo dáng ở bài viết này trước và thực hành nhiều sẽ cải thiện được kết quả: https://tinhte.vn/threads/hoc-chup-anh-posing-tao-dang-nguyen-tac-co-ban-6-bo-mau-tao-dang-goi-y.2604480/

[Học chụp ảnh] Posing - Tạo dáng: Nguyên tắc cơ bản & 6 bộ mẫu tạo dáng gợi ý | Tinh tế

Cách đây mấy năm, mình có chia sẻ nhưng bị mất link hình và thiếu phần hướng dẫn cơ bản. Thấy quá nhiều bạn đề nghị up lại để giúp phần nào dễ thực hành hơn…
tinhte.vn

Các bạn có câu hỏi có thể hỏi trực tiếp tại đây nhé 😁
Đặt tiêu đề rối quá. Nên tách thành hai câu hỏi. Đọc lại sẽ nhận thấy mod ạ
LoveNF
ĐẠI BÀNG
4 năm
cho vẫn chọn 50D. Mấy con xxxD cầm vào như đồ chơi đ' sướg. 50D check kỹ còn ngon thì cứ mạnh dạn múc thôi
barney88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanloc 50D đâu có màn hình phụ bác?
@barney88 có nhé
@LoveNF quan trọng có biết check ko mới giám mua chứ ạ
barney88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QXPro à, em lại đang nghĩ là cái màn hình gập giống xxxD đời sau 😃 sorry bác.
Amber.lounge
ĐẠI BÀNG
4 năm
vấn đề đáng nói nhất là PIN
Chất lượng quay so với web cam thường ra sao ?
Live stream bằng web cam này có đẹp bằng dùng máy ảnh DRSL + thiết bị chuyển đổi vào laptop ko ?
Thanks
@duclinh79. Chất lượng thì DSLR sẽ hơn, nhưng phải tinh chỉnh các thông số trên máy mới khá được. Nhược điểm là góc nhìn hẹp do ảnh huởng bởi ống kính & kích thuớc cảm biến.

Webcam có nhiều loại, một số loại chuyên về hội nghị video có chất lượng cực tốt 😁
sonyvnm600i
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dear mod @Gia Tường.
E dự định mua body Nikon 7100. Với nhu cầu:
1) Chụp tiệc cưới, lễ lộc, phong cảnh, du lịch gia đình. Vậy e nên mua len loại nào tầm < 9 chai với nhu cầu trên.
2) E nên ghé đâu mua uy tin (tại HCM). Trân trọng cảm ơn a.
@sonyvnm600i Cái này bác phải hỏi Đàn Anh @tuanlionsg 😃
Mong bác @tuanlionsg giúp bạn trên 😁
trai dep truc xuat.jpg
@sonyvnm600i Sigma 17-50 f/2.8 vô đối trong tầm giá dưới 10 triệu. Nên mua mới 100%, giá hạt dẻ lắm rồi, đừng mua đồ cũ mà ôm hận. Hầu như cửa hàng lớn nào cũng bán hàng chính hãng hết, giá xêm xêm nhau cả.
sonyvnm600i
ĐẠI BÀNG
4 năm
@DarthTyr Thanks bác @DarthTyr
PolyThemer
ĐẠI BÀNG
4 năm
đang dùng 650D vẫn ngon chán. 😁
revini
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sẵn thread đây cho em hỏi: bà chị nhờ em mua một cái dslr, 8 triệu quay đầu, hàng mới thì có tia hi vọng nào không các bác?
Chị em thích chụp phong cảnh, chụp bả, nhưng chưa chụp bằng máy bao giờ. Do vậy nên ưu tiên loại nào dễ dùng, canon càng tốt 😃
@revini Làm con 700d vs thẻ wifi. Là ngon. Giá 99% thì khoản đó
tấm hình xe vespa hình như là hình thời xưa ghép vào cảnh
canon 70D, mình đã giữ phím khoá nét "AF" sau thân máy rồi, nhưng khi di chuyển để lấy thêm cảnh thì nó lại mờ đi thì phải làm ntn?
- Khi chụp nhiều người 1 lúc thì set máy thế nào để nét cả bọn?
Applenick
TÍCH CỰC
4 năm
@kingking2922 Set khẩu hoặc tốc thui Pác
@kingking2922 khóa thì khóa ở cự ly đó thôi bác, bác lia máy ra xa hay lệch quá thì nó out khỏi vùng nét rồi, lấy nét lại, chụp cả đám nên khép khẩu xuống 4 hoặc 5.6 hoặc 8, càng nhiều người khẩu khép càng sâu (có thể tốc sẽ thay đổi làm bị chụp chậm hơn, sẽ bị rung tay, bác cần tăng iso, hoặc máy bây giờ bác set auto iso để tốc không quá thấp cũng ổn, tốc chụp nên là 1/ 2* tiêu cự, cầm lens 50 thì tốc nên là 1/100 để hạn chế rung tay) rồi lấy nét vô giữa đám đó, bác để khẩu to kiểu gì cũng out không nét hết đâu
@kingking2922 khóa nét rồi bố cục nhưng bác lia tới lui là nó sai mặt phẳng nét rồi, chụp nhiều người 1 hàng ngang thì lấy nét vô giữa là ok, còn ví dụ xếp 3 hàng thì lấy nét hàng thứ 2 vì thường thì nét 1/3 trước 2/3 sau điểm lấy nét.
em hay chụp khách hàng tham quan nhà xưởng cty thì f5.6 là nét tất cả, vừa đi vừa xem nên chụp tốc cao xíu tầm 1/200-250 mới ko bị nhòe 😁
em cũng đã dùng qua 500d ròi cũng đang muốn mua 1 em 50d chụp gia đình . xin ý kiến chỉ giáo của các bro
@backieuphongtkv ráng 1-2 tr tý mua 60D đi bác, được cái màn hình xoay với lừa tình nịnh mắt hơn 50D
@bạn nhật em thấy đánh giá 50d so với 60d không chênh nhau nhiều lắm. nhưng giá thì 50d cũ ngon đẹp tầm 5.5t .60d tầm 8t chênh 2.5t cơ bác ạ
@backieuphongtkv 60D hơn 50D hơi bị nhiều mặt đó bác, chất lượng ảnh cho tới tính năng, ông nào dám kêu chênh không nhiều vậy. Bác lên đời từ 500D thì cũng lên cho nó hoành tráng tí, chụp cho đã, nhịn quà thêm 1-2 tháng, em dò giá trên chợ tốt thấy đang loanh quanh 7tr5 quá hợp lý, bác chờ sắp Tết mua em nghĩ ngta bán lại nhiều còn giảm nữa cho bác giá tốt luôn
Applenick
TÍCH CỰC
4 năm
Với mình,hiện đang vẫn dùng Canon 5D1 và đã từng dùng em Canon 50D.Câu trả lời của mình là 50D với ai thì cũ chứ với mình thì không nhá,vẫn chiến tốt,độ ổn định màu sắc của 50D thì khỏi bàn.Body 50D thì đập banh xác mấy con khác nha,bền bỉ theo thời gian,...thân máy bằng Magie Nhôm mà...mấy em kia bằng mũ,cầm vào hơn đồ chơi tí.Canon 50D đi biển chụp thì khỏi lo...máy bền như kền kền.
Với dân biết chơi và làm thì luôn tâm niệm câu: Tiền ít thì phải bù vào bằng Cách Chơi và Cách Làm!Chứ tiền ít mà còn tư cách chơi không có thì pó chiếu.
@Applenick 50d ra đời lâu rồi giờ mua con cũ thấy họ bảo 5-10k short có tin dc ko bác. Test 50d cũ kiểu gì cho an tâm ạ.
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
4 năm
số 4. bác í đã nói tài chính có hạn mà mod tư vấn 12-60 thì thua rồi. Theo mình thì nên dùng lens pana 20 f1.7 hoặc 25 f1.7 tầm khoảng gần 5tr new hoặc 3tr 2nd (nếu muốn góc rộng hơn thì olypus 17 f2.8 khoảng 2-3tr) và thêm lens chân dung olympus 45 f1.8 tầm 5.6-6tr new hoặc dưới 4tr 2nd, khá nét và màu cũng nịnh mắt, giá khá tốt, hoặc dùng kit pana 12-32, gọn nhẹ, nét nhất trong mấy cái kit giá rẻ, lấy nét nhanh, nhược điểm là AF hết chứ ko có vòng chỉnh tay. và thêm kit 40-140 nếu cần zoom xa khi đi du lịch, chắc tầm 3tr new, ko nhớ rõ. Hoặc nếu bác chủ lười thay ống, muốn cắm 1 cái xài mọi mặt trận thì có thể đùng pana 14-140, tuy nhiên chất lượng hình ảnh sẽ ko bằng các lens prime, và hơi to nặng so với gf9. các lens pana khi cắm với gf9 thì chống rung khá tốt.
@khoavnd13496 Cảm ơn bác tư vấn nhiệt tình. Mình có đưa cho bạn đó 2 option, 1 cái 10tr và 1 cái 20tr. Bạn đó nói là tài chính có hạn nhưng có thể lo được nên mình cứ cho 2 cái. Nếu sau này lo được thêm tiền thì cứ bán cái cũ mua 12-60 là đẹp 😁

Còn trong bài là đang tư vấn ống kính mới, chứ ống kính cũ rất hên xui. Bản thân mình thường chỉ tư vấn mua BOdy cũ chứ rất hạn chế trong viẹc mua ống kính cũ.
sonyvnm600i
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Gia Tường Bác mod @Gia Tường, e đang trông tin bác tư vấn để có cái nhìn tổng quát hơn. Thanks bác
khoavnd13496
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Gia Tường hehe công nhận sau này có thêm tiền thì cứ muốn bán đi mua 12-60, con này là kit trùm của pana rồi, chất lượng quá ngon, mà xài với gf9 thì hơi phí :oops::oops::oops:. mà tại thấy bác chủ có vẻ chưa biết mấy về hệ M43 nên tư vấn mấy ống bình dân chất lượng ổn ổn trc. quên mất vụ tư vấn mua mới, mà thôi kệ mình để cả giá cũ giá mới cho dễ đối chiếu mà 🆒
Mod cho hỏi mình định dùng sony a6000 để chụp ngoại cảnh cưới liệu có ổn không? Hay phải xài fullframe, và ai có hình chụp cưới ngoại cảnh từ crop, hoặc a6000 càng tốt cho e tham khảo đc không ạ
@Gia Tường Cám ơn mod nhé, để e add fb mod xem
Thang0206
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenqthin Chụp cưới ngoại cảnh thiên hướng góc rộng, kèm theo đó là độ phân giải lớn đến in phóng. Bác thích Sony nhưng bác có đủ khả năng chơi ống của Sony để giải quyết vấn đề góc rộng kia không? Chưa kể máy và ống kính không chống chọi thời tiết.
@nguyenqthin Nói thật cứ phải máy bự người ta mới yên tâm, dù lởm hơn. Chứ cầm A6000 trông như yếu sinh lý là không vui rồi.
@mrpresident55 đúng là pin mirrorless tệ thật, 2 tuần trc mình đi mũi né chơi, thằng bạn chụp sony a6300 hết 3 cục pin mà con 6D của mình mới tụt có 1 vạch 😆. chụp hơn 300 tấm, có xem khá nhiều nữa 😁.
bk_ct
ĐẠI BÀNG
4 năm
50D cầm đầm tay vẫn thích mà. Nâng cao kỹ thuật chụp vs học chút PTS hay LR ảnh vẫn lung linh. 😁
qtgalaxy
TÍCH CỰC
4 năm
Tớ không được đào tạo chuyên chụp, setup, hậu kỳ...bla bla, nhưng có $ mua máy ngon để chụp ( đã dùng A6000, D810 và vài máy khác) nhưng cứ qua khoảng 1 tháng là chán.
nhu cầu: chụp gia đình, 1 năm đi du lịch 2-3 lần, vậy tớ nên mua " cái gì" để phù hợp mục đích, nâng cao trải nghiệm và thêm ham muốn về nhiếp ảnh 😁
thanks Mod !
Miyasaka
ĐẠI BÀNG
4 năm
@qtgalaxy Sony RX1Rii nhé bác :v.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
4 năm
@Miyasaka Tại sao b tư vấn t chọn Sony RX1Rii?
nó có gì hay?
b đã sd nó chưa?
t thích SONY nhưng giờ chín chắn hơn nên có lẽ sẽ không mua bán theo cảm tính nữa 😁
thanks !
@qtgalaxy mì ăn liền thì bây giờ mọi người có vẻ chuộng fujifilm, chụp xong xài luôn ko hậu kỳ cũng ko sao! tiền ko là vấn đề thì cứ quất mấy con như Xpro2 hay X-T2 :D
Jour
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có bộ 50D, Canon 18-135 và Sigma 30Art, bác nào mới chơi cần em pass lại 😃
quangpham72
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Jour Bạn ở đâu thế. Khoảng bao nhiêu bạn
Jour
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quangpham72 Em ở SG bác nha, giá cả bộ 14tr ah, + 2 pin + thẻ 16GB.
a2tanhtuan
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình định mua 1 cái máy ảnh + len để du lịch chụp phong cảnh và chân dung.
Lên mạng tìm thì nhiều loại quá , tầm tiền 10-13tr thì nên mua con canon và len nào .
Mấy bác cho ý kiến , mình cảm ơn
@a2tanhtuan Canon 70D(body) + 50f1.8 stm, khoảng 17tr mới 100%, nếu mua 2nd thì tầm 13tr đó bác 😁
lethanhthu48
ĐẠI BÀNG
4 năm
Srr mod cho e ké chút! Các bác giúp e với, chuyện là e đang cần tìm 1 con canon 5d2 để tập tành chụp( vì thấy ae đánh giá con này khá ổn)tìm trên vài trang thấy ngta rao bán nhiều giá quá, có trang vnshop.vn bán có bh 6 tháng mà giá khá chát...e thì chưa rành về máy ảnh lắm, mua phải hàng lỗi hàng dựng coi như ôm cục nợ...có bác nào chỉ giúp em chỗ uy tín hoặc test máy giúp, e sẽ hậu tạ

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019