[Hỏi Tinh Tế] 10 việc mà bạn làm mỗi khi cài lại Windows

cuhiep
28/8/2011 3:53Phản hồi: 732
[Hỏi Tinh Tế] 10 việc mà bạn làm mỗi khi cài lại Windows

[TAG]Máy vi tính[/TAG] nói chung hay hệ điều hành [TAG]Windows[/TAG] nói riêng được thiết kế cho rất nhiều người với thói quen và mục đích sử dụng khác nhau. Do đó mỗi khi ai đó cài lại máy thì thường làm các động tác khác như tinh chỉnh, cài thêm [TAG]phần mềm[/TAG]... để làm cho chiếc máy đó nó thân thiện hơn, nó phù hợp hơn với công việc. Mời anh em chia sẻ 10 thao tác mà anh em làm mỗi khi cài lại hệ điều hành Windows. Có thể từ các thói quen này ta sẽ rút ra xem cái gì là chung và biết đâu [TAG]Microsoft[/TAG] sẽ để ý và loại bớt những việc thừa mà chúng ta vẫn phải làm và [TAG]Windows 8[/TAG] sẽ có một bản Việt Hóa hoàn hảo. Xin cảm ơn anh em.
732 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sau khi cài lại win các bạn cũng cần phải cài lại nhựng phần mềm thông dụng như yahoo skype v..v. Minh xin chia sẻ 1 trang mà các bạn chỉ việc click chọn phần mềm sẽ tự động được cài, không phải thủ công cài từng cái, mọi thứ đều do trang này làm
Các bạn tham khảo: www.ninite.com
Mình làm giống hệt bác này:x
Chỉ chửi thề thôi
Bộ gõ...
Lúc nào cũng phải cài bộ gõ.
Ở VN thì thấy có thêm Winrar (sao mình ghét cái này thế).
nvp1985
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hi anh Hiệp,
Em thấy thay vì dùng Winrar thì dùng 7zip cũng rất hay mà lại free nữa.
Em hay cài 7zip thay cho Winrar vì 7zip không mất công crk
em cũng giống anh @@ ghét lắm...xài zip cho tiện hic hic
Thử dùng 7-zip xem. Nén file nhiều khi còn tốt hơn winrar. Mở được cả zip, rar
Em thì luôn ưu tiên cài bộ gõ, 7 zip, K-lite Codec, Firefox , Office và nhất là IDM
tnfsmith
ĐẠI BÀNG
13 năm
The same to you but a tiny different first Kaspersky Internet Security, next Winrar, Unikey, K-Lite code, Chrome, FF, Office, IDM (essential), Fonts Vn full and font tcvn-3,.. Chúc vui..
bác này cài K-lite code để xem XXX đây mà. em biết rùi nhé
XXX tốt mà bác , mà xem phim nói chung thì cần K-lite chứ đâu nhất thiết phải là XXX 😁
Việc đầu tiên mình sẽ cài phần mềm quản lý của công ty, font Tv, các phần mềm về iPhone về chỉnh sửa ảnh, nói chung cài lại máy sẽ thiếu rất nhiều thứ, ngồi từ từ cài các phần mềm quen thuộc cũng khá thú vị 😃
letuanzzz
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cài Yahoo Messenger và IDM
saimoto
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tạo bộ ghost với các phần mềm cần thiết đã cài sẵn, lúc cần chỉ bung ra lại thôi
Radeo
ĐẠI BÀNG
13 năm
Hơn 1 năm chưa cài lại Win. Máy chạy tốt và khỏe, cứ Backup lại toàn bộ là xong, để dành. 😁

Mẫu đẹp wớ, ấn tượng :rolleyes:
moly0212
ĐẠI BÀNG
13 năm
Tìm và diệt một loạt các phần mềm trial hay service chạy nền không cần thiết
Cài đặt lại một đống phần mềm mà trước tiên là Microsoft office, messenger, web browser, bảo mật,v.v.rồi đến các tiện ích khác
Tạo restore point và hy vọng sẽ không sớm phải cài lại ....!
- foxit - đại loại một phần mềm để đọc file pd.f
- office tùy loại
- winrar, or zip. nếu làm hoặc download file mà ko cái này thì ngập mồm.
insoul
TÍCH CỰC
13 năm
Cái thời cài lại win xưa rồi, giờ có việc gì thì cứ ghost lại là xong. Còn thông thường theo thứ tự của mình:
- Cài antivirus, office, YM, chrome+firefox, và các phần mềm linh tinh khác
- Sau đó optimize, xóa backup
- Cuối cùng ghost để có bản win hoàn chỉnh.
Theo ý kiến của Hiệp thì điều đó là ko thể vì sẽ liên quan đến độc quyền.
AKG
ĐẠI BÀNG
13 năm
Sau khi cài lại Windows thì cài Total Commander. Sử dụng Total Commander bắt đầu cài tiếp. Mình không khoái dùng Windows Explorer tẹo nào.
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Sau khi cài lại win là một đống phần mềm tối ưu hóa hệ thống,rồi driver tùm lum đủ chương trình..............
Mỗi lần làm vậy tuy mệt mvaf mất thời gian nhưng cũng giúp nhận ra phần mềm nào bị xung đột,nhiều lúc sai cái driver thôi mà mất công cài lại win.
tuananh4vn
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình Ghost cho nhanh.
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
sau khi cài lại win thì phải cài 1 đống app( idm, winzar, firefox ..........), driver cho máy...............
Cài ngay Office, Unikey, FireFox, K-lite Mega Codec Pack, Y!M, Winrar, IDM, Flash, HTKK 😁
Hiện giờ phần mềm bắt buộc chỉ có ngần này 😃
awp1323
TÍCH CỰC
13 năm
PS, AE, PP, office, v.v...
Nói chung là ngại cài lại lắm😆
thainhat
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đối với mình thì có:Unikey,Chrome,Yahoo,IDM,Office,iTune,Klite Codec,Foxit Reader

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019