[Hỏi Tinh tế] Anh em có đang xài bộ gõ tiếng Việt mặc định trên Windows không, có hài lòng không?
Bài hay!/5 người
Pnghuy
2 thángBình luận: 205
[Hỏi Tinh tế] Anh em có đang xài bộ gõ tiếng Việt mặc định trên Windows không, có hài lòng không?
Mình không nhớ rõ từ phiên bản bao nhiêu (hình như là bản Windows 10 tháng 5 năm 2019) thì Microsoft chính thức bổ sung bộ gõ tiếng Việt (telex) mặc định vào trong Windows 10 (sau này là Windows 11) của mình, tuy nhiên mình đã sử dụng nó từ rất lâu và không cài thêm bất kì một bộ gõ bên thứ 3 nào vào máy để sử dụng nữa.

Lí do khiến mình sử dụng bộ gõ Telex mặc định của Windows đó là vì nó làm mình hài lòng trong quá trình sử dụng. Tất cả những phần mềm mình hay dùng như Evernote, Edge, Lightroom hay Photoshop... đều không gặp vấn đề tương thích với bộ gõ này. Nói chung mình dùng nó hoàn toàn bình thường và tự tin.

Việc bỏ dấu của bộ gõ này cũng không gặp mình khó khăn trong quá trình sử dụng, nó bỏ dấu giống như với máy tính Mac mình đang dùng (máy Mac thì mình phải cài bộ gõ EVkey để có trải nghiệm gõ ngon). Tiếp đến là độ trễ thì gần như là không có bất kì một độ trễ nào khi dùng với những phần mềm mình hay sử dụng.

Có một điểm mình chưa thích trên bộ gõ mặc định so với các bộ gõ bên thứ 3 đó là nó khá ít tính năng, ví dụ như tự động sửa lỗi chính tả, gõ tắt, tuỳ biến về cách bỏ dấu...Thêm một lỗi nữa mình nhận ra trong quá trình sử dụng đó là tình trạng bị mất chữ khi dùng với các công cụ văn phòng của Google như Docs, Sheets.

Tuy nhiên về tổng thể mình hài lòng với bộ gõ tiếng Việt mặc định của Windows và không muốn dùng bộ gõ bên thứ 3 nào nữa, không biết với anh em thì thế nào nhỉ, anh em có dùng bộ gõ tiếng Việt mặc định không hay vẫn dùng phần mềm bên thứ ba?

205 bình luận
Không, tại đang không xài win
@cuhiep Gõ trên macos bảo sao toàn bị lỗi Tiếng Việt. Em đính chính là bác đầu trọc này biết Tiếng Việt nha, gỡ sai là do bộ gõ 😁
Phatqwerty
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@cuhiep Xài gì cũng vậy thôi, cũng viết sai chính tả thôi cụ ạ
@Apple Love Paradise thăng EVkey này mhieeuf lúc cũng ngáo ngáo lắm
Klove
TÍCH CỰC
2 tháng
@Tri An A ý tỏ vẻ nguy hiểm nhưng ai cũng biết là ...
Mình còn không biết có bộ gõ tv luôn
@tuanvu 2002 Đúng thế. Đọc bài này mới biết nó tích hợp sẵn ^^
ZeusFate
TÍCH CỰC
2 tháng
@tuanvu 2002 Có nhưng như đồ bỏ ấy. Nó luôn có phần gợi ý ở góc trái làm cho mọi thứ rối tung lên
mig0
CAO CẤP
2 tháng
Mình xài Gõ Tiếng Việt, trước đó thì Unikey 😁
@mig0 Thế lạ nhỉ. Trong cài đặt ko thấy có cái cài đặt đó!
@cucai.duong Mình cũng dùng GTV rồi đâu có bị giống bạn?, có mục "Tự động chạy khi khởi động" trong phần cơ bản mà., đợt trước dùng 1 thời gian thấy không ok bằng EVKey nên dừng lại.
@moitinhdaukiss Tức là nó vẫn tự khởi động theo win. Nhưng cái bảng thông báo nó ko tắt như unikey ấy. Vẫn phải thêm thao tác tắt bảng thông báo pm khởi động đó
@cucai.duong Lạ nhỉ, mình dùng thì thấy nó đâu có hiện lên, cũng chưa rõ chỗ này lắm, thử trong máy ảo vẫn bình thường mà.
Majaaa
TÍCH CỰC
2 tháng
Mình đang xài Unikey 😁
kog00003
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Majaaa Mình cũng xài Unikey, nếu ko dùng hoặc xung đột phím tắt thì còn thoát hẳn đc. Trong khi win thì ko thể...
raykid
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@kog00003 9xác! Đã từng thử dùng và trở lại Unikey,
Mình đang dùng bộ Ev key trên Mac. Nhưng hay bị lỗi là thỉnh thoảng nó không viết được tiếng việt. Lại phải khởi động máy tính lại thì mới viết được. Mình đã gỡ ra cài lại, update bản mới,.. Mình rất bực mình nhưng chưa tìm ra phương pháp khắc phục. Anh em có phương pháp gì không chỉ mình với ạ.
hieunhi
TÍCH CỰC
2 tháng
@thientoancpt Hỏi cuhiep á…
@thientoancpt Nghe đâu là vấn đề chung và tới nay không khắc phục được, rất mệt. Mình thử Openkey và EVkey thì tần suất lỗi này của EVkey nhiều hơn nhiều. Hiện đang dùng Openkey và chấp nhận sống cùng lũ. Khi nào lỗi thì dùng tạm bộ gõ của Mac (dù lởm). Sau khoảng vài tiếng thì Openkey lại hoạt động trở lại được 😔
@BruceWayne Cảm ơn các bác nhiều ạ. Có vẻ là vấn đề chung rồi.
faq21106
TÍCH CỰC
2 tháng
@thientoancpt Trời ơi mình tưởng mỗi mình bị 😭 Ra là vấn đề chung.
vp3kilo
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@faq21106 bác thử với cài đặt này xem. Mình dùng EVkey hiện tại chưa gặp lỗi vặt gì với cầu hình trên.
Screen Shot 2022-05-03 at 10.59.51.png
Tôi còn vừa dùng Unikey vừa dùng Vietkey 2007
Im lặng đi
@traixomtro Vietkey chắc là ông cụ tổ từ thuở sơ khai của các bộ gõ sau này. Ngày mới biết dùng máy tính đầu tiên là đã được nghe danh Vietkey 2000 với 2007...
Unikey thông dụng và phổ biến. Ctrl + shift + f1, f2 để chuyển đổi Unicode với TCVN3 rất thuận tiện
@quanghung_10742 f3, f4.... thì chuyển sang VNI và các bảng mã khác nữa
@khoaimeo Đúng đấy, mình cũng hay dùng. Nhưng quen Ctrl + Shift của Unikey hơn
@ZeusFate Một số ứng dụng trong công việc của mình có chỗ vẫn dùng font .Vntime nên vẫn phải sài TCVN3 bác à. Điển hình như Microstation hay Mapinfo...
@ZeusFate Bác không làm bản vẽ kĩ thuật trên Autocad thôi, những bản vẽ ngày xưa vẫn dùng font này, giờ convert về nó hay lỗi hoặc mất thời gian lắm. Nên vẫn phải gõ kiểu TCVN3 đấy.
Hài lòng hơn bộ gõ Cùi Bắp của MacOS gõ xong ko xóa dấu sửa từ đc
htux
CAO CẤP
2 tháng
Có. Thích xài đồ tích hợp hơn đỡ rườm rà bớt bloat
Mình vẫn phải dùng TCVN3 và VNI nên ko thể bỏ được Unikey. Cái này thì bộ gõ mặc định trên win ko hỗ trợ.
@bucom2486 Đoán mò vui nhé, bạn làm bên Cục Thống kê phải không?
Không, đang cực kỳ ức chế với nó. Khi chơi game vì cứ mặc định phím số cứ tự động đổi sang chữ nên cứ phải đổi sang bàn phím khác.
@snowraven Bạn dùng vini ?. Chứ bộ gõ telex WIn thì mình vẫn dùng chát có dấu trong game và chơi game không hề bị ảnh hưởng
Google Doc với Sheet thì mình bị lỗi nhảy chữ ở tất cả các bộ gõ, chứ không phải mỗi mặc định.

Cơ mà, trên macOS thì khuyến nghị mọi người dùng OpenKey nhé. Ngon hơn EVKey
Nó không tương thích với AutoCAD, rồi khi khởi động thì quay lại bàn phím tiếng Anh mặc dù đã cài bàn phím tiếng Việt trước. Cuối cùng thì vẫn phải dùng Unikey, Unikey vẫn quá hoàn hảo
@[email protected] Mình cũng dùng Unikey
@[email protected] Đúng là cách ngon nhất chỉ có tích hợp Unikey vào Windows thôi, chứ mình không trông đợi gì vào anh Microsoft đâu.
Anh ấy rất hiếm khi update theo chiều hướng tốt lên 😂
Sài ngon.
Bộ gõ nài tiếng Việt nào cũng không ngon khi bạn biết thêm ngôn ngữ thứ ba...
Ngầu đấy
pngamn
ĐẠI BÀNG
2 tháng
có mà căn bản mình ko mấy khi dùng bảng mã khác uni nên ko cài pm bên 3. chứ mình cài trên máy của mẹ (máy cũ, cấu hình thấp) có hôm mở vài tab edge và word, lướt fb nhắn tin nó ko hiện chữ ra kịp rồi bị nhảy chữ ức chế lắm 😆)
mn có ai bị cái này không , dùng bộ gõ mặc định thì khi đè phím ờ màn hình thì nó hiện ra cái bản này . Làm sao để tắt và chức năng nó là gì vậy ?
Ảnh chụp màn hình 2022-05-02 174229.png
vungqueit
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@渡辺稲荷 Đúng rồi, ban đầu các máy không sao, sau vài tháng sử dụng có cắm usb liên tục trao đổi thông tin thì dính tầm chục máy bị hiện tượng này
@渡辺稲荷 Một số phần mềm nó bị lỗi như vậy. Nên phải chọn một là vẫn dùng VIE nhưng phải có Unikey và bật ENG lại. Hai là dùng luôn Unikey
@渡辺稲荷 Nhớ r. Do cài ngôn ngữ Tiếng Việt. Phần language đó bạn. Xoá đi là được.
dangquang2
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@渡辺稲荷 Do đang đặt ngôn ngữ hiển thị của windows là tiếng việt. Chuyển lại sang hiển thị bằng tiếng anh là được
EVKey cho cả win và mac, gõ chuẩn, đơn giản, và nhất là tự chuyển ngôn ngữ theo app
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
@vqt907 Mình đang tìm đồng môn EVKey xem có ko, ko có thì comment ghi vào =)) công nhận ngon bổ, miễn phí, chưa thấy lỗi gì nghiêm trọng. Mình đang dùng trên cả mac và win,
vtsn4
CAO CẤP
2 tháng
@vqt907 EVKey có gõ [ và ] thành ư ơ được ko bạn? Mình dùng Unikey xài 2 phím này rất thường, gõ mấy chữ Thường, đường... rất nhanh
@vtsn4 có nhé, mình lại k thích cái này lắm, vì khi code đôi lúc cần dùng tiếng việt, mà [] lại là một ký tự trong code rất cần thiết nữa
Xài Unikey từ gần 15 năm. Nên giờ mình vẫn trung thành. Lý do là nó vẫn còn đáp ứng ngon với nhu cầu hiện tại & mình lười đổi.
Phuc_Ars
TÍCH CỰC
2 tháng
@lilw @lilw mình cũng từng cài EVkey nhưng nó vẫn bị tình trạng lỗi khi gõ trên trình duyệt nên quay về với Unikey và cam chịu vậy ...
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
@Phuc_Ars Thế thì bạn đã thử vào phần hệ thống của evkey, chọn sửa lỗi dấu gợi ý 2 thử chưa? Mình ko thể cam chịu như vậy được, nó rất phiền phức 😁
Screen Shot 2022-05-03 at 18.49.32.png
phamithai
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@lilw ngộ vậy bác, mình chưa từng bị lỗi vậy luôn, bác dùng win hay mac vậy
lilw
TÍCH CỰC
2 tháng
@phamithai Unikey chỉ hỗ trợ WIn thôi bác ạ. Nhưng theo mình biết thì đây là lỗi rất nhiều người gặp, ko chỉ riêng mình đâu. Và nhiều app tương tự cũng gặp lỗi này. Ở đây thì app nào fix được lỗi trên thì nó sẽ trội hơn.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2022 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019