[Hỏi Tinh tế] Anh em có hài lòng với ứng dụng Files trên iOS 11?
Duy Luân
3 nămBình luận: 106
[Hỏi Tinh tế] Anh em có hài lòng với ứng dụng Files trên iOS 11?
Ứng dụng File trên iOS 11 được Apple giới thiệu như là một chỗ tập trung tất cả dữ liệu của bạn vào một nơi, bạn có thể quản lý file của mình thoải mái như trên máy tính. Tuy nhiên, thực tế thì chức năng này chỉ chạy ngon nhất với iCloud Drive mà thôi, còn với OneDrive, Dropbox, Google Drive hay các dịch vụ lưu trữ bên thứ ba khác thì app Files chỉ có tác dụng cho bạn xem và download các file này về lưu vào iPad / iPhone / iCloud mà thôi, bạn không thể copy file của chúng giữa các folder, cũng không thể quản lý, đổi tên file bằng chính giao diện của Files. Hiện tại, OneDrive, Dropbox, Google Drive giống như các "plugin" hơn là một phần của ứng dụng Files.

Điều đó là mình thất vọng, và nó khiến trải nghiệm của iPad chưa thể tiến gần với một cái máy tính như cách Apple muốn. Giả sử OneDrive, Dropbox, Google Drive được đối xử ngang hàng với iCloud Drive, khi đó tất cả các file đều có thể được quản lý trong giao diện giống nhau, bạn có thể drag drop file giữa các folder và thậm chí giữa các dịch vụ, bạn có thể nhấn giữ vào đổi tên hay mở file trong app khác, hay bạn cũng có thể gắn tag màu cho từng folder của mình trên Google cho dễ phân biệt.

Chưa rõ việc này là do các dịch vụ bên thứ ba chưa hỗ trợ, hay do bản thân ứng dụng Files được Apple thiết kế như vậy. Dù gì đi nữa, Files vẫn cần được cải tiến để mang đến trải nghiệm tốt hơn. Còn anh em thì sao?

Đây là giao diện quản lý file trên iPad và trên iCloud Drive, quá đẹp

Và đây là giao diện xem file của Dropbox, OneDrive, hay các dịch vụ bên thứ ba nói chung. Bạn không thễ copy, paste, rename... Thứ duy nhất bạn có thể làm là download file về lưu vào máy, hết
Có.
dn9116
ĐẠI BÀNG
3 năm
icloud thì ok, mà sao mấy cái dropbox với googledrive lại phải nhảy ra cái popup, ko hiển thị như thằng icloud drive
Chỉ hóng OS11 vì cái dak mode
nó cố ý stick người dùng vào icloud, chứ mấy tính năng đó trên app files của samsung tương tác với drive google này nọ bình thường mà.
klq- có bác nào lên ios 11 mà chập trờn wifi và 3g ko nhỉ?
ps-ipad e2
Tuy không xài iOS nhưng mình không thấy có vấn đề gì với ứng dụng files trên Android 😆
Về mặt design mà nói thì Apple thuộc 1 đẳng cấp khác rồi, nhìn cái giao diện của mấy ông android mà nản
cuteont
TÍCH CỰC
3 năm
Ngon! Dù chưa dùng nhiều.
bao giờ ios quản lý file, tải file v .v như máy tính, như android thì mới hấp dẫn
Nói chung là không có nhu cầu dùng ios 11 nên vô coi thử giao diện thôi rồi đi ra 😁
Lưu Gia Anh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Thích nhất khả năng đa nhiệm của nó trên iPad phải nói là dùng tử Vãi đái
haind.lmp111
ĐẠI BÀNG
3 năm
Chưa lên iOS 11 😁
thế mới thấy windows thật thần thanh
Rất hài lòng , hết sức tuyệt vời
sumboy
CAO CẤP
3 năm
Nếu nó tạo thành 1 phân vùng riêng dùng để lưu trữ file như máy tính thì tốt
longvrbank
ĐẠI BÀNG
3 năm
Vì mình lưu khá nhiều tài liệu dạng document vào ipad để tiện nghiên cứu nên mình thường cho vào 1 app duy nhất (hiện đang dùng Adobe Acrobat và Documents), khi có File mình rất hi vọng sẽ xóa bớt các App của bên thứ 3 mà chỉ tập trung quản lý file document tại App duy nhất là File thôi 😁 Tuy nhiên hơi thất vọng vì nó không được như kỳ vọng, mà lại làm mất "In iPad" để lưu các file offline 😔
@longvrbank giống mình, mình cài hết các trình quản lý file thì cuối cùng chỉ dùng mỗi Documents 5 nhưng mà khổ nỗi nó đọc file chưa chuẩn (sai canh lề, một số file còn lỗi font chữ) nên chỉ dùng nó để quản lý tập và xem một vài file cơ bản chứ file có canh lề kẻ khung các thứ thì phải chuyển qua WPS office hoặc chuyển qua app Office lẻ của Microsoft (mà mấy cái apps này lại nặng với cả không có quản lý file chung cho cả word, pp, excel..). Bạn có biết phần mềm nào như Documents 5 quản lý lẫn đọc file ngon ko? (chủ yếu là word, pp, excel và pdf)
longvrbank
ĐẠI BÀNG
3 năm
@honhatquangho Bạn thử Adobe Acrobat đi :D
Thỉnh thoảng những file excel hay word mà phức tạp là mình lại phải chuyển sang app chính hãng MS để đọc, ức chế lắm
Hay dùng Google Drive trong công việc cũng như giải trí, đang chờ Apple upgrage iOS 11 để trải nghiệm mà chỉ cho readonly Drive thế này thì thà trung thành với Documents 6 của Readdle con hay hơn
Chắc fai lên 11 ngay để trloi câu hỏi này
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019