[Hỏi Tinh tế] Anh em có rút sạc khi dùng xong? Và có sạc qua đêm không?

chuotcontn
25/3/2017 4:27Phản hồi: 9
[Hỏi Tinh tế] Anh em có rút sạc khi dùng xong? Và có sạc qua đêm không?
Như tiêu đề, mình lập topic này để tham khảo ý kiến anh em về việc:
1. Anh em có thường rút cục sạc ra khỏi ổ điện sau khi dùng không? Hay vẫn cắm nguyên một chỗ để lần sau dùng tiếp?
2. Anh em có sạc các thiết bị của mình ( điện thoại, máy tính bảng, laptop,... ) qua đêm không?
Cá nhân mình thì sạc không bao giờ rút ra và thường xuyên sạc qua đêm, không biết có nguy hại gì cho thiết bị không :p:p
Ý kiến của anh em thế nào, xin mời bình luận ở phía dưới, cảm ơn.😁
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rjshkkj
TÍCH CỰC
7 năm
Tôi dùng điện thoại năm nay được 17 năm rồi từ năm 2000 và dùng các loại điện thoại nhưng gần như dòng nào cũng có thói quen là đêm cắm điện thoại xạc.
Mấy dòng điện thoại căn bản thì khoảng 1 năm là chai pin (loại pin Niken) còn loại điện thoại đời sau có pin công nghệ cao Polyme gì đó thì 3 năm mới giảm. Gần đây nhất mới đổi là con Nokia 925 dùng đúng 3 năm chuyển cho vợ dùng pin vẫn nghe gọi thoải mái 1 ngày tức là có giảm khoảng 30~40% dung lượng là cùng. Con đó vẫn dùng chưa nghĩ đến chuyện thay pin.
Vậy nếu tuổi thọ đổi máy trung bình là 3 năm thì thoải mái cắm qua đêm còn dùng lâu 5 hay 10 năm thì chưa kiểm chứng liệu cắm như thế đến từng đó năm thì pin như thế nào tôi chưa thử.
1. Không rút adapter chắc chắn có giảm tuổi thọ adapter, trừ khi ổ điện bạn cắm là loại có công tắc ngắt nguồn điện riêng, và tuổi thọ giảm bao nhiêu còn tùy vào chất lượng của hãng làm. Và trong 1 bài báo nước ngoài mình đọc đâu đó, thì không rút adapter khỏi ổ điện cũng sẽ làm thất thoát 1 lượng điện năng nhỏ không đáng kể, và họ đo đạc được số tiền phải trả cho lượng điện thất thoát đó là vào khoảng vài đô la một năm (tính ra tiền Việt khoảng 4-5 chục ngàn gì đó, không nhớ rõ) nhưng là tính theo giá điện của Mỹ, và trong nhà phải có tới vài cái adapter cắm như thế.
2. Cắm sạc qua đêm đối với điện thoại đời mới ảnh hưởng rất ít đến tuổi thọ pin, vì có cơ chế ngắt dòng tích hợp trong chip. Mình nghĩ nó không ảnh hưởng bằng việc vừa cắm sạc vừa dùng điện thoại đâu.

Sent from my ASUS_Z017D using Tapatalk
mình toàn sạc bằng cục sạc di động xiaomi nó tự ngắt khi đầy, sáng dậy là full dùng cho thoải mái
kazihaha
TÍCH CỰC
7 năm
Tên tinhte đã có bài, search và đọc đi bạn
em dùng huawei toàn cắm sạc qua đêm và ko rút. chị e toàn dọa cắm thế có ngày nó nổ cho hỏng người :v e cũng muốn hóng xem có ảnh hưởng gì đến máy và người ko :>
Khi nào mới lập top đc vậy
Làm gì v bạn
christhnvn
TÍCH CỰC
7 năm
cứ cắm cho đã đi, sợ dùng sạc lởm thôi chứ sạc hình cứ cắm thoải mái

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095