Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] Anh em còn dán cường lực điện thoại, dán laptop ở năm 2021 này nữa không?

Pnghuy
17/5/2021 5:42Phản hồi: 689
[Hỏi Tinh tế] Anh em còn dán cường lực điện thoại, dán laptop ở năm 2021 này nữa không?
Sáng nay mình gặp một trường hợp của bạn mình, làm rớt một chiếc iPhone (có dán cường lực, kèm theo tính năng chống nhìn trộm) xuống đất trong tình trạng không có ốp lưng. Hậu quả là chiếc iPhone của bạn mình đã vỡ màn hình (tất nhiên vỡ luôn cả miếng dán cường lực). Mình thắc mắc rằng tại sao nhiều người như bạn mình vẫn dán những miếng kính cường lực dày cộm lên một chiếc điện thoại, nhưng rồi khi rớt thì vẫn bể như thường.

Ở thời điểm hiện tại, chúng ta đã có nhiều những công nghệ cường lực màn hình như Ceramic Shield trên iPhone, Gorilla Glass Victus… nó đã đủ để bảo vệ màn hình điện thoại của chúng ta khỏi những vết trầy xước hoặc vỡ màn hình ở một số trường hợp nhất định. Mình cảm thấy rằng việc sử dụng một miếng dán cường lực là không cần thiết ở thời điểm hiện tại nữa, vì nó vừa làm máy của chúng ta xấu đi, mà hiệu quả bảo vệ cũng không thực sự cao. Đặc biệt những miếng dán màn hình có tính năng chống nhìn trộm, nó làm chất lượng hiển thị của màn hình giảm đi thấy rõ, góc nhìn không được rộng và màu sắc cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Cá nhân mình mình không sử dụng miếng dán cường lực cho điện thoại cũng 6-7 năm nay rồi và những chiếc điện thoại mình từng dùng qua đều rất ổn mà không gặp vấn đề gì quá nghiêm trọng.

Đối với laptop cũng vậy, mình thấy nhiều người mua laptop về rồi đi dán cường lực màn hình, dán bàn phím, dán thân máy hay thậm chí là dán của touchpad. Vấn đề với việc dán laptop cũng giống như dán điện thoại, nó không mang tính bảo vệ cho laptop của anh em mà nhiều khi nó làm xấu laptop của anh em nữa. Chúng ta mua điện thoại hay laptop về để tận hưởng những gì đỉnh nhất của thiết bị đó, còn khi anh em dán những miếng nhựa lên nó thì không còn mang nhiều ý nghĩa nữa.

Mình muốn hỏi anh em Tinh tế ở đây là ở thời điểm hiện tại, có còn anh em nào sử dụng miếng dán cường lực cho điện thoại hay dán laptop hay không và miếng dán anh em đang sử dụng anh em có thực sự cảm thấy nó có hiệu quả hay không?

Mình có làm cái khảo sát nho nhỏ, anh em có thể cho mình biết ý kiến của anh em về việc này nhé.

689 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

BruceWayne
TÍCH CỰC
3 năm
1. Anh em có sử dụng dán cường lực trên điện thoại, dán laptop không?
- Có.
2. Vì sao?
- Mình không thích xước dăm và bóng trên điện thoại. Sau một thời gian dùng, vuốt nhiều, màn sẽ bóng và xước. Đối với máy tính thì mình không dán màn hình. Mình dán mặt trên của máy để cho khác biệt, dán phần kê tay cho êm, không lạnh (mùa đông), và giật khi để chân trần trên sàn nhà..
@crazysexycool1981 Đúng là cảm giác mỗi người mỗi khác
Cười vô mặt
@phoden A thích cảm giác này từ đợt mua ốp lưng cho iPad Mini đợt 27/2/2014 ở bên Thương Gia Đỗ, cảm giác màn hình lún xuống so với bề mặt của ốp lưng tạo ra 1 sự kích thích đáng kể, dễ bấm hơn, an toàn hơn cho màn hình mỗi đặt máy xuống bàn dù ngửa hay sấp 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
babyss
ĐẠI BÀNG
3 năm
@crazysexycool1981 Mi có con chưa vậy?
@babyss Bay nghĩ sao? 😃
HoangAnh9393
ĐẠI BÀNG
3 năm
tất nhiên là dán rồi
@lazyboy76 Để trần giữ gìn kiểu gì thì sau vài 3 tháng cũng sẽ xuất hiện các vết xước dăm 🤓
@HoangAnh9393 Hợp quan điểm với mình, cả con máy hàng chục triệu mà xước (dù là xước dăm) cũng thấy rất áy náy, cảm giác đứng ngồi ko yên, mất cả cảm hứng xài 😅
@crazysexycool1981 Em thích để trần, xước cũng kệ
@phoden A thì ko, cứ phải trang bị ngay từ đầu, thói quen này chưa bao giờ thay đổi trong suốt 11 năm qua 😁
Trước nay chưa bao giờ A thay đổi thói quen này khi xài smartphone, tablet lẫn Macbook... bất cứ lúc nào mua mới máy hoặc mua 2nd từ 1 người dùng A đều dán hết nhé nhưng ko phải miếng dán cường lực mà bá tánh hay xài, mà là loại chống vân tay đúng nghĩa đen, loại nhám mờ sần ấy. Riêng với Macbook thì A dán miếng thông thường nhé Gia Huy 😎
Eldimio
CAO CẤP
3 năm
@crazysexycool1981 Dán loại nhám mờ hoặc loại chống nhìn trộm thì hiển thị bị ảnh hưởng đáng kể. Chất lượng ảnh xấu và mờ hơn nhiều. Em toàn dán loại trong suốt, có phủ oleophobic chống bám vân tay, vuốt trơn tuột.
@somaek Có loại dành riêng cho nhiều model hay chỉ vài loại vậy chú? 🤓
@blackstone Thực ra cũng có nhưng hiếm thôi, 1 số nơi quảng cáo miếng dán chống vân tay nhưng kỳ thực vẫn dính như kiểu kính cường lực, mua xong mới thấy thất vọng ☹️
@Eldimio Công nhận là màn hình hiển thị sẽ mờ đi nhưng ngược lại cảm giác vuốt sẽ rất trơn, sờ rất thích, đặc biệt chống vân tay cực tốt 😎
Read Only
TÍCH CỰC
3 năm
Không bao giờ luôn, trần cho nó sướng😊
@Read Only Chả bao giờ thấy sướng khi để trần, smartphone mà ko có ốp, ko dán màn thì luôn để lại cảm giác bất an, xài ko thể yên tâm 😊
1. Anh em có dán cường lực điện thoại hay dán laptop không?
- Không.
2. Vì sao có?
- undefined.
3. Vì sao không?
- Vì nó làm máy xấu, không đẹp mà chất lượng h.iển thị bị ảnh hưởng.
DKez
TÍCH CỰC
3 năm
@Pnghuy mình dán cho vợ, ốp xịn cho vợ nhưng được 1 vài tháng màn cường lực vẫn vỡ, ốp thì bẩn xước lung tung, đt góc vẫn bị méo do rơi, nên giờ rút ra 1 điều là đt chỉ cần ốp cường lực (cho nữ), của bền đẹp do người dùng, còn điện thoại thì 2 năm đã đổi thì ko cần giữ quá làm gì. Cứ đẹp nhất mà dùng.
@Pnghuy Mãi còn, mãi iu, mãi bên nhau bạn nhé...
Hun cái nè
1. Anh em có dán cường lực điện thoại hay dán laptop không?
- Không.
2. Vì sao có?
- undefined.
3. Vì sao không?
- Vì thích cảm giác vuốt trên màn hình thật hơn, mượt mà và mang lại trải nghiệm tốt hơn.
@hanhvn68 Mình thích các miếng dán như thế, điển hình là miếng chống vân tay 👍
@johnny dũng Những tình huống đó mà thiếu đi miếng dán thì ko đảm bảo màn hình của điện thoại có còn nguyên vẹn hay ko 😄
@crazysexycool1981 Bể thì đối iPhone 12 + không có gì phải lo
@johnny dũng Thế thì chú lắm tiền òi, 1 cơ số người khác thì ko có điều kiện như chú mô, thế nên họ vẫn phải tự trang bị miếng dán & ốp ngay từ đầu 😁
Mua máy cửa hàng nó khuyến mãi cho miếng dán cường lực. Bỏ thì phí nên xài luôn, đơn giản vậy thôi 😁
Mình chỉ xài duy nhất loại chống vân tay sần nhám, cả 5 ko phải thay lần nào 😁
thiệt luôn anh ơi, em cũng không ngờ nó bền vại @@ chắc do ăn ở 😆
@crazysexycool1981 A thuộc người nhà trời rồi nên không dùng đồ " bá tánh " đx đâu kaka
@johnny dũng Do miếng cường lực thông thường mà bá tánh hay xài hoàn toàn hơm có tính năng chống vân tay, chỉ 1 lúc quệt quệt thì màn hình trông đến khiếp 😂
Điện thoại mới mua đập hộp thì dán cường lực nikkin và ốp thật tốt còn điện thoại mới mua mà ko đập hộp thì không dán hay dùng ốp iếc gì cả. Lap mua mới cũng ko dán cái gì mà chỉ bóc tem ra nghịch dù mua đập hộp hay không.
Giận
@hoangtumat2rangcua Dán hết trong mọi trường hợp, trừ mấy dòng điện thoại cùi kiểu nghe gọi với bàn phím T9 😁
tungjohn82
ĐẠI BÀNG
3 năm
macvanlanh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Gh0stS
ĐẠI BÀNG
3 năm
Dán chứ sao ko? Không dán giờ chắc đổi máy mới chục lần rồi
@Gh0stS Chính xác là thay màn hình chứ nhỉ? 😁
ngnvuan
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mình vẫn dán
ark_ff9
CAO CẤP
3 năm
Điện thoại giá rẻ từ 5 triệu trở xuống thì nên dán màn hình vì kính của nó không phải loại cao cấp, rất dễ xước.
@Elnino242 Mình cũng nghĩ vậy, xài điện thoại cao cấp vài chục triệu thì cũng nên chủ động bảo vệ màn hình bằng 1 miếng dán & ốp lưng. Chỉ khi rơi rớt khiến máy bị móp, vỡ, sứt... lúc đó mới thấy tác dụng của các thứ phụ kiện này 🤓
@buiphuloc Với mình thì 3tr cũng dán, đã xài thì sẽ luôn chủ động ngay từ đầu để mua ốp lẫn miếng dán, trừ khi điện thoại nào đó ko có miếng dán riêng thì sẽ nhờ shop cắt đúng kích thước, chứ nhất quyết ko để trần 😎
@crazysexycool1981 Uk! Mua con hàng 30tr mà nó nứt mịe màn hình hư cảm ứng thì khác gì con máy 1-2 triệu nhỉ!!
Gặp phải tình huống đó thì thốn lắm, cơ mà vẫn có 1 cơ số ko ít những người sẵn sàng mạo hiểm ko xài phụ kiện để bảo vệ cho máy & màn hình đó 😁
Mua dt mắc tiền nên dán để tránh làm mất giá trị cái máy. Như tui mua con 12pm đc shop tặng cho miếng dán lưng,cái dán màn hình kinhkong và cái ốp có 4 gờ cao xài an toàn hẳn!!
@crazysexycool1981 Nah !
- Cover : uh có xài
Nhưng topic nói là dán màn hình
- Dán màn hình thì k.
Vì có trầy cũng k sao :v ... Dt là slave not master 😁
@crazysexycool1981 Hầu nghĩa là nó hư thì ... bỏ. :p
@crazysexycool1981 Có lần ngồi trong wc bấm dt nó rớt xuống đất, may mà có ốp với dán màn hình không thì toi rồi, lúc ấy mới mua tầm 1 tháng! Lúc ấy mới thấy phụ kiện bảo vệ máy quan trọng ra sao😁😁😁
@chuengjen5566 Thì đó, mua để phòng ngừa, ko thì ốm tiền khắc phục vì ko ai chắc chắn trong quá trình sử dụng ko để rơi rớt 👍
atmh
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có cả 2
@atmh Nên như thế, để tránh những trường hợp tốn tiền thay thế linh kiện khi rơi rớt 👌
nodaynemay
TÍCH CỰC
3 năm
Dt vẫn dán bt.dù có mua gói rơi vỡ màn hình
@nodaynemay Mình chưa từng mua điện thoại nào có gói bảo hiểm rơi vỡ nhưng nếu sau này có mua vẫn sẽ dán như thường, đó là thói quen bất di bất dịch hàng chục 5 qua òi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019