Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hỏi Tinh tế: Anh em đang dùng Edge có dùng tab theo chiều dọc không?

Nam Air
15/9/2022 4:10Phản hồi: 126
Hỏi Tinh tế: Anh em đang dùng Edge có dùng tab theo chiều dọc không?
Tính năng để các tab trình duyệt theo chiều dọc không phải là mới, ra mắt hơn 1 năm rồi.

Theo mình thì lợi của tab dọc là: Khi mở rất nhiều tab vẫn đọc được tiêu đề của tab, không như khi để tab ngang thì bị ẩn mất tiêu đề. Còn cái nhược điểm là mới đầu dùng chưa quen, và với anh em dùng màn hình nhỏ thì sẽ mất 1 đoạn màn hình hiển thị cho cái tab dọc này, còn với anh em dùng màn to thì gần như không ảnh hưởng.

Mình muốn hỏi anh em đang dùng Edge là anh em có để tab theo chiều dọc hay không, hay là vẫn để tab ngang như xưa giờ vẫn dùng, cám ơn anh em.
126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ko nha
Xấu. Mất tầm nhìn quá
itslevi
ĐẠI BÀNG
2 năm
cho em hỏi là chrome có làm được như vầy không ạ? Em muốn xem tab theo chiều dọc nhưng thay vì ở bên trái thì cột tab nên ở bên phải, dành phần bên trái cho nội dung Web. Lúc đầu có vẻ sẽ không quen nhưng lâu dài chắc cải thiện được hiệu suất làm việc một chút nhỉ
Yêu quá
@itslevi https://topthuthuat.com/danh-gia-vertical-tabs/

Vertical Tabs: Quản lý tab Chrome theo chiều dọc cạnh màn hình

Bạn hãy tưởng tượng tất cả tab trên trình duyệt Chrome sẽ tập hợp lại trong sidebar thẳng đứng, nội dung của từng tab cũng được hiển thị...
topthuthuat.com
itslevi
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoadk.it cảm ơn bạn 😄
Tommy Su
TÍCH CỰC
2 năm
E vẫn đag dùng. Thấy xếp theo chiều dọc nó tiện
Có, thi thoảng mở nhiều tab quá thì chuyển cho thuận mắt
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không nha , xấu mà chẳng giải quyết được gì .
@BossRice Gớm, đụng cái như dẫm phải đuôi. 😃
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nnkjsc Hêt lý thì lại nói cùn .Vô văn hóa .
@BossRice Anh cứ ở trong cái hang của anh đi, cần gì thay đổi. Chỉ cần xoay màn hình của anh là được mà.
BossRice
ĐẠI BÀNG
2 năm
@nnkjsc Thôi đừng tag mình nữa , sợ lắm . Nhớ trang bị thêm tí kiến thức với văn hóa đừng nhào vô công kích như vậy .
haikbvn
ĐẠI BÀNG
2 năm
Không. vì như thế thì phải thay đổi thói quen, vì dùng cả safari.
@haikbvn Chuẩn, học lại thói quen khá là khó khăn, chưa kể mình xài iPad nữa
Có và đang dùng thành quen nên thấy ngon a ạ. Thấy nó gọn gàng hơn và tiện hơn. Đặc biệt là khi dùng trình duyệt dạng cửa sổ nhỏ chứ ko mở full màn.
Có. Hiện tại anh đang dùng.
minhquanptit
ĐẠI BÀNG
2 năm
Dùng như này mod không thấy nó phí diện tích hơn nhiều à
@minhquanptit có cái tắt tên tab, để mỗi icon tiện lắm
@minhquanptit phí chỗ nào, trừ khi xem video còn lại bạn vào web nào mà chả trống 2 bên =))
Screenshot 2022-09-15 160125.jpg
@minhquanptit Thật ra nếu xài monitor 4k. Web k hiển thị hết. Dọc là quá hợp
TND NO
TÍCH CỰC
2 năm
@minhquanptit Các trang web không thể hiện hết chiều ngang màn hình đâu, mà trang nào cố lấp đầy chiều ngang thì trang đó nhìn rối thêm.
mình dùng xem đồ thị thì có thêm 1 phần không gian hiển thị khá ok, còn lại sử dụng vẫn không tiện lắm, nhưng dùng lâu sẽ quen
Zhyper
ĐẠI BÀNG
2 năm
Có chứ bác , trông đẹp hơn hẳn ,
Dùng từ lúc Edge cập nhật cái này luôn. Quá tiện. Vẫn đang dùng Windows 10 nên cả cái thanh Taskbar mình cũng cho sang bên trái luôn.
Penn
TÍCH CỰC
2 năm
@truonggiang05 mình cũng dùng từ khi nó có từ trong edge://flags, quá gọn gàng và đẹp.
@Penn Đúng rồi bác ạ. Căn bản màn hình giờ toàn theo chiều ngang nên để dọc vậy nó đỡ tốn diện tích khi đọc tài liệu hơn nhiều.
tab ngang ngon hơn chứ, vẫn hiện đủ dài tiêu đề mà, tab dọc mất 1 phần nội dung web ko ngon
ko tại xài tab ngang quen rồi, group tab cũng ko xài
có nhé, và chỉ để mỗi icon ko để tên tab luôn nhé mod
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
2 năm
@Hassler sao m chọn tab dọc nó còn dư khúc trên vậy nhỉ.
red bull
ĐẠI BÀNG
2 năm
@hoanbnhbg click chuột phải chọn hide title bar đi bạn
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
2 năm
@red bull Ok cám ơn bn
bellan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Tôi dùng tab theo chiều dọc và thấy rất ưng ý
"Còn cái nhược điểm là mới đầu dùng chưa quen, và với anh em dùng màn hình nhỏ thì sẽ mất 1 đoạn màn hình hiển thị cho cái tab dọc này"

Bình thường nó chỉ hiện icon nhỏ nhỏ của trang web thôi ạ. Di chuột vào nó mới to ra và hiển thị full title của trang. Nên màn nhỏ ko ảnh hưởng gì a ơi.
ndv92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@zer0_7 Giữ cho nó luôn hiện đầy đủ cũng được mà bạn. Màn hình to thì không cần ẩn.
@ndv92 M thích để nó hiện icon hơn. Nhìn gọn gàng hơn. Màn hình máy tính của m, m còn ẩn hết cả Taskbar đi, khi cần di chuột xuống đáy màn hình nó mới hiện lên cơ.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019