[Hỏi Tinh tế] Anh em đổ xăng khi xe báo hết xăng hay cứ rảnh là đổ?
Nam Air
3 tháng trướcBình luận: 231Lượt xem: 8.322
[Hỏi Tinh tế] Anh em đổ xăng khi xe báo hết xăng hay cứ rảnh là đổ?
Nhân dịp đọc bài của mod Tùng bảo là nên đổ xăng sớm kẻo hư bơm xăng, mình trả lời là xe hiện đại thì họ đã tính, khi xe báo hết xăng sẽ còn một lượng dự trữ trong bình nên cứ để xe báo gần vạch đỏ rồi đổ cũng được. Nhưng anh em khác cho rằng nên đổ xăng sớm hơn.

Mình thì:
- Xe báo hết xăng mới đổ, lý do là sẽ ít phải đi đổ xăng hơn, ví dụ đầy bình xe đi được 400km, thì mình đi gần hết bình cũng được 350km mới phải đổ lại, giảm số lần đi đổ xăng. Chỉ là do mình lười thôi.

Tất nhiên đó chỉ là chung chung sử dụng hằng ngày, còn sắp đi rừng đi xa lại là chuyện khác.

Vậy thì anh em chờ đến khi xe báo hết xăng mới đổ hay là cứ 1/3 bình là đổ hay có quy chuẩn nào khác và tại sao?
Trừ các dòng xe hơi xưa, ôtô bây giờ bơm xăng được đặt trong bình reserve nên luôn luôn ngập trong xăng và được giải nhiệt. Phải đến khi bình reserve cạn hoàn toàn, bơm chỉ toàn hút không khí thì mới dẫn đến hao mòn.
@Long.Phung Để đến vạch đỏ thôi, vào xây xăng tự tin hô "cho em đầy bình"
@Long.Phung Xe hiện đại bơm làm mát bằng xăng, để cạn lâu, chạy trời nắng dễ cháy motor bơm.
@Long.Phung Mùa dịch nên hạn chế ra cây xăng,cạn bình hết vạch đỏ là đổ đầy bình cho an tâm
@thanhtung6868 Mình đông ý với Tùng mình tham khảo các diễn đàn quốc tế đều khuyên là không nên để mức nhiên liệu xuống dưới 1/4.
Gần kiệt xăng mới đổ, hiện tại bình vẫn còn nhiều như hình đính kèm 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 em thì đc cho chiếc deahan để đi, 2 chiếc khác nhau phải ko nhỉ tại em ko rành về xe cộ lắm
@crazysexycool1981 xe này thời nay chỉ xứng danh thồ hàng thôi. Bọn đẩy giá lên cao chỉ là lũ "ăn mày quá khứ"
@TungPig biết chứ nhưng ít khi quan tâm nó nên nhiều lúc mình cũng lơ ngơ
@TungPig https://bit.ly/3bgHlt6 đây bác nó chả có gì cao siêu ngoài độ bền. Nhìn xuống đồng chả biết đang đạp số mấy. Vào số cứng ngắc.
Xuống vạch đỏ vác đi đổ, chứ mất công vào đổ hết 12k à
@cuongtao2016 Hỏi câu này cũng giống như hỏi để đói rồi mới ăn hay rảnh lúc nào ăn lúc đó
@konkot Kaka, nhiều khi rảnh ko có việc làm đi tìm cái ăn cũng là thú vui tao nhã
Báo hết xăng mới đổ, vì mình đổ theo giá tiền: cho cháu 50k chú ơi!
@namphuong000 hờ mình đi fu bt lúc trước cứ 65k giờ 45k ^^
@namphuong000 Mấy hôm nay gần hết sạch mà hô 30k đã đầy phè (xe số).
@namphuong000 bác giống em. biết được dung tích bình xăng --> biết được khoảng tiền cần phải đổ.

trước 50k giờ chỉ cần 30k là đầy bình 😁
Không nên quan tâm đến việc đó,bạn nên quan tâm khi nào bác Hồ cho phép mình thì mình làm như vậy thoải mái hơn 😗 😗 😗 😗 😗
Xe máy thì vạch báo chớp nháy mới đổ. Xe hơi thì không để nó tới vạch đỏ.
Lúc nào cũng đầy bình có nghĩa là vác thêm trọng lượng vô nghĩa.
@xaxkilloxax mỗi lần đổ đầy, gần hết mới đổ tiếp, chứ chẳng rảnh rỗi mà vơi tí lại bơm.
@phu252 cứ bơm đầy đi, gần hết thì hãy bơm tiếp, mỗi lần bơm 1 tí mất thời gian.
@A to Z À ok e hiểu nhầm ý cmt của bác
@A to Z Không đáng bao nhiêu đâu, đầy bình so với nửa bình thì xe tải thêm có 20kg thôi. Quan trọng nhất vẫn là gia tốc từ tốn.
Nhà sát cây xăng, thích đổ lúc nào thì đổ thôi 😆
@lungtung Ra nói đổ đầy bình.
Đến lúc thanh toán, giơ bật lửa ra, hỏi: thế giờ chú thích trả bao nhiêu, anh trả hết 😁 =))
@adagioleonard Chửa kịp bật bị phun đầy người bọt cứu hỏa!!!
co-tinh-hut-thuoc-o-tram-xang-cu-ong-bi-xit-binh-cuu-hoa-1566201716_500x300.jpg
@hackieuhay 😁 =))))))
Hồi đó đi xe máy cứ tầm kim 1/3 ghé đổ là vừa nếu thấy cây xăng
ủa thiếu KPI ha gì mà mấy nay đăng toàn cái tào lao lên trang chủ v nhỉ
@nk0ktran96 Ừa, chắc cố kpi ngày, mai sẽ có topic vì sao vạch báo gần hết xăng màu đỏ 😃
@boy_langtu2304 Hay 😃)
Có thói quen còn 1/3 bình thì đổ đầy lại
50% là đổ
Đến vạch đỏ thì đổ thôi
Cứ chớp chớp là “xe tao tao biết” thêm 15km nữa mới đổ 😍😍😍
😁 cứ đến vạch đỏ là đổ thôi 😆 đi cho yên tâm . Mình hay nhét 20k trong cốp nhỡ may ra đường quên ví mà hết xăng thì còn về được
@nbqvdp 😃 một lần là nhớ ngay. Nhọc vcc
@phoden 😁 nhỡ thật đấy . Nhiều lúc hay quên
@nbqvdp Xong lại tốn vài trăm K chữa Tói bị lòi
Chán.. 😁
@nbqvdp Sao ko book grab họ mua giùm rồi thanh toán qua thẻ visa or ví điện tử?
Hết xăng mới đổ má ơi. E thề... xe e nó báo hết xăng nhưng e vẫn ko rảnh. Dạo này thì rảnh nè.
Tới vạch đỏ là đổ đầy bình
Nhớ thì đổ, không thì gần cạn bình, vì đi xe gắn máy dung tích bình khoảng 3,5L trở lên, nếu đổ ít hơn 2L thì sai số của cột bơm xăng khá lớn do thiết kế của nhà sản xuất, thường là có lợi cho người bán. Oto đổ càng nhiều thì sai số càng tiệm cận về 0.
@minianimo Chém vừa thôi anh, tôi mang can đi đổ 2l cột xăng hiện đúng 2l méo thừa thiếu tí nào, chả có thằng "nhà sản xuất" nào thiết kế thế cả, chỉ có bọn bán gian lận can thiệp vào máy thôi.
@nịnastorm mình toàn đổ tiền chẵn. chưa khi nào đổ theo lít. chắc bị ăn gian khá nhiều.
Đổ đầy bình cỡ 50 lít xăng sẽ làm xe nặng hơn tương đối đằng sau.nếu trở Full tải nữa là khiến xe mệt và tốn xăng hơn
@TsanHoang láo. chửi ai thùng rỗng kêu to. cỡ như mày chắc chưa biết kỹ thuật đổ đầy xăng xe máy
@Thái Tâm Nghiên Xiết lại mấy cái bù loong trên não dùm cái đi cụ ...
Tôi nói thùng rỗng kêu to vì xe chạy bình ít xăng sẽ ồn hớn khi đầy xăng , chắc ông chưa có xe riêng nên không hiểu nhé... tinh tế lên nào ... nhà tôi cả chục đòi xe rồi ... mỗi đứa con đi học phải tự lái cụ ạ ... xe hơi như xe hai bánh của cụ thôi ... vãi cụ
@TsanHoang ông chửi tôi ngu còn cãi lý. Tôi chạy xe mày nên không thể nói oto. ồn hơn thì tôi chưa biết nhưng chạy kém bốc hẳn. Đặc biệt với xe cũ.
@Thái Tâm Nghiên Đấy là cụ nghĩ thôi, tôi không có ý gif vì cụ nói chạy đầm là đúng rồi , còn xe chở thùng không nó sẽ ồn hơn thùng có nước chứ.. ... tôi xin lỗi vì đã làm cụ hiểu nhầm nhé.. 😔
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019