[Hỏi Tinh tế] Anh em nghĩ sao về phạt nguội?

levuongthinh
10/10/2017 8:28Phản hồi: 439
[Hỏi Tinh tế] Anh em nghĩ sao về phạt nguội?
Không, đã có vụ bị phạt hơn 100tr vì phạt nguội này, chỉ vì người đó mắc lỗi quá tốc độ trên cùng 1 đoạn đường nhiều lần mà người đó ko hề hay biết bị phát hiện. Như thế khác nào cài bẫy moi tiền người dân

P/S :Toàn các thánh đạo đức, thử hỏi nội đô quy định xe máy ko chạy quá 50km/h. Vậy có bác nào ở đây chưa từng chạy quá 50km/h trong nội đô? Chưa kể luật mới chứ hồi xưa chỉ đc chạy ko quá 40k/h. Đã phát hiện vi phạm thì phải thông báo ngay cho người đó biết mình vi phạm. Đi trên đường hàng ngày làm sao để ý hết được. Lâu lâu gom lại 1 cái phạt cho sấp mặt thì ai chịu đc.
439 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bkpro185
TÍCH CỰC
7 năm
Không, đã có vụ bị phạt hơn 100tr vì phạt nguội này, chỉ vì người đó mắc lỗi quá tốc độ trên cùng 1 đoạn đường nhiều lần mà người đó ko hề hay biết bị phát hiện. Như thế khác nào cài bẫy moi tiền người dân

P/S :Toàn các thánh đạo đức, thử hỏi nội đô quy định xe máy ko chạy quá 50km/h. Vậy có bác nào ở đây chưa từng chạy quá 50km/h trong nội đô? Chưa kể luật mới chứ hồi xưa chỉ đc chạy ko quá 40k/h. Đã phát hiện vi phạm thì phải thông báo ngay cho người đó biết mình vi phạm. Đi trên đường hàng ngày làm sao để ý hết được. Lâu lâu gom lại 1 cái phạt cho sấp mặt thì ai chịu đc.
@bkpro185 em chạy thì chậm chậm thôi, cơ mà ra đường Láng thấy mấy anh chạy kinh lắm :v
mà chả thấy phạt gì cả @@
@bkpro185 Mình nghĩ bạn là người Việt Nam, đang ở Việt Nam thì sống và làm việc theo pháp luật Việt Nam bạn nhé.
@bkpro185 cụ đã ngu lại còn tỏ ra ngu hẳn. hhihihi
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bkpro185 Cố tình vi phạm rồi không thấy ai nhắc lại tiếp tục vi phạm. Sau đó bị phạt lại chửi rủa kêu sao trước đó ko phạt.

Nên hiểu khi tham gia giao thông, không phải lần nào ra đường CSGT cũng có mặt trước cửa nhà bạn mà nhắc bạn nên đúng luật khi tham gia giao thông.
Mà đây là một "sân chơi", người chơi phải có giấy phép "chơi" và chấp nhận luật chơi. Sai luật chơi thì chịu phạt. Đen thì dính , đỏ quên đi. Nhiều người cũng đi quá tốc độ và bị sân chơi tước mạng sống nhanh chóng. Mới tước mấy tờ polime thì nên chấp nhận để được cầm giấy phép "chơi" trong "sân chơi" này.
mình chạy xe máy nên rất ủng hộ vụ phạt nguội này 😁
@tethien Link hcm die
Kinozawa
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tethien Link web Hanoi có chỗ xem tra cứu đâu bác ?
@tethien Chỉ tra cứu xe bị thu phù hiệu thôi, ko xem đc xe bị phạt
tethien
CAO CẤP
7 năm
@Kinozawa Bấm vô từng cái QĐ rồi tải file về xem thôi bạn.
ủng hộ, nhưng nên làm 1 cách chuyên nghiệp hơn, phạt để răn đe chứ không phải phạt để kiếm ngân sách!
như thế này nhé! nước ngoài, vi phạm, bị xử phạt bắn tin về mail hoặc thông báo qua đt hoặc thẻ... bằng 1 cách nào đó, người vi phạm biết được mình phạm lỗi đó, ở khu vực đó, để lần sau đến chỗ đó hoặc những chỗ tương tự mình sẽ chú ý hơn kẻo bị phạt, còn ở vn thì sao, vi phạm 50 lần mới biết mình vi phạm lỗi chỉ ở 1 chỗ đó, và số tiền bị phạt lên tới hàng trăm triệu, như vậy liệu có ổn ko??? ko thể nói luật đã rõ ràng này nọ, nhưng thi hành luật cho nó hợp lý 1 tý! tại vì con người ta sinh ra còn phải đi làm việc này việc nọ, chứ ko phải sinh ra chỉ để thuộc làu làu luật giao thông! vi phạm thì phạt, nhưng phải phạt thế nào cho nó có tính nhắc nhở rằng mày hôm nay, đi qua đây chạy quá tốc độ là vi phạm luật, tao phạt mày, lần sau mà mày còn vi phạm thì vẫn bị phạt, nhắc cho mày nhớ để lần sau đừng vi phạm nữa, còn hơn là : "a ha, thằng này hôm nay chạy qua đây vi phạm nè, ok, để cho nó vi phạm thêm 50 lần nữa tao thu tiền mày luôn 1 thể, cho mày sạt con mẹ mày nghiệp luôn ok!"
@hienproqb272 Đã thi lấy bằng mà sao không biết mình bị vi phạm từng ấy lần. Nếu bị vi phạm mà vẫn ko biết thì nhiu đó tiền vẫn chưa ăn sâu vào máu được. Ra đường lớn đông người đi rồi thấy có mấy thằng mất nết đáng bị phạt gấp 100 lần khung phạt luôn.
@hienproqb272 "Thế mới hốt được nhiều. Ngân sách đang âm mà bọn a thì còn nhiều nhà chưa mua mà nhiều gái chưa chơi"
110080
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hienproqb272 Chắc cái thằng 50 lần chỗ làm không có nhà vệ sinh, tiêu hoá lại kém nên mới có vài tháng mà 50 lần vượt tốc độ =))))
Goldsmart
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hienproqb272 Đã là luật thì cứ thế mà làm, xử. lấy 1 răn trăm. Ngân sách lấy chủ yếu từ Thuế, đang nợ 100 tỷ đô mà xửa phạt thì lấy gì trả nợ?Mang nước biển ra trả hay bán đất?
sonnb
TÍCH CỰC
7 năm
Ai bảo không tuân thủ giao thông, phạt trăm triệu cũng đáng thôi. Cụ thể như HN, suốt ngày loa nói không được đi vào đường BRT sẽ bị phạt 1 củ nhưng oto cứ phóng vèo vèo, không phải vì không biết mà là thế cho oai. Không phạt thì loạn xã hội.
sonnb
TÍCH CỰC
7 năm
@adagioleonard Nice try ;)
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@futurex125 Bạn nên đầu tư quả cam hành trình ;)
sonnb
TÍCH CỰC
7 năm
@hiepps Mình đang mua 1 con hành trình để gắn mũ bảo hiểm 😁
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@sonnb Chuẩn bài rồi
dalamaco
TÍCH CỰC
7 năm
Mình đồng ý với việc phạt nguội, tuy nhuên một vài điểm cần hoàn thiện, ví dụ như tuyến đường nào có camera phạt nguội thì nên có biển báo rõ ràng, ngoài ra các cột treo camera và hộp bảo vệ cần được sơn phản quang để có thể nhận biết từ xa. Điều này các nước văn minh đều làm và nên làm.
blagi
ĐẠI BÀNG
6 năm
@dalamaco Văn minh là răn đe để họ không vi phạm, còn ở mình thì như kiểu bù thâm hụt ngân sách nên thu càng nhiều tiền phạt càng tốt. Dân mình thì hở ra không ai nhìn là đi láo... Không biết bao giờ tư duy người dân lẫn người quản lý khá lên được.
dalamaco
TÍCH CỰC
6 năm
@blagi Win-win thôi bác ơi, tiền phạt hành chính em nói thật chả ăn thua gì đâu. Còn bản thân việc thông báo mức phạt đã là răn đe rồi, đến thời điểm này em vẫn thấy cần tăng mức phạt nguội lên, thậm chí gấp đôi so cới phạt nóng để nâng cap tính tự giác và hình thành ý thức tham gia giao thông.
Em nói mồm thế thôi chứ nói thật nhiều lúc đi ở đường nhà mình em đi láo bm, toàn quá tốc độ, nhưng kể cả bị phạt em thấy vẫn không ăn thua gì 😆 sợ mỗi món thu bằng.
Applenick
TÍCH CỰC
7 năm
Àh...nghĩ sao àh ?...Nghĩ là tụi nó đang cần tiền, huy động vàng và đô trong dân không được nên nghĩ đủ thứ trò...mai mốt sẽ có phạt lạnh, phạt ấm ấm, phạt râm rang,...nhiều loại phạt !
vnpegasus
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Applenick Bạn nghe dân mỹ nói về phạt giao thông chưa. Xem trên 1 đoạn clip trên thời sự đấy. "Đây là vấn đề về kinh tế, chứ k phải là nâng cao ý thức gì cả, chính phủ muốn tăng nguồn thu, và tôi sai thì phải nộp phạt thôi, nếu không mức phạt sẽ tăng
lên gấp nhiều lần"
Mình nghĩ phạt nguội rất tốt.
Hàng tháng cứ gửi giấy phạt về tận nhà cho người vi phạm
Phạt càng nặng càng tốt!
buianhngoc
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NH Hoán Xã hội có những người suy nghĩ như bạn thì chả bao giờ và mình nổi.
@NH Hoán miễn sao cuối ngày bác hoàn thành nhiệm vụ thì thôi chứ, năng suất của mấy nghề như luật sư, kế toán,... tính bằng billable chứ không tính bằng giờ. Cho bác check tinhte cả ngày hay đợi ăn trưa xong mới vào cty luôn. Công việc xong hay bác kiếm tiền nhiều thì cả chủ cũng không dám đụng tới bác.
linhqy
ĐẠI BÀNG
7 năm
@NH Hoán Bạn đang giới thiệu về bản thân phải không?

Bạn là ai, con bạn lớn bé thế nào đó là chuyện của bạn. Sai luật là phạt. Mọi diễn giải khác chỉ là mớ ngụy biện.
Minhtt101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mrtqt Gửi thẳng ngay lập tức qua Email hay OTT có phải hay hơn ko
vodanh598
ĐẠI BÀNG
7 năm
Phạt nguội thì hoàn toàn ủng hộ. Nhưng phải:
- Phạt tất cả các phương tiện (Tại sao chỉ phạt oto???)
- Giấy phạt phải gửi ngay về nhà chủ phương tiện. ( Dm để mấy trăm triệu mới nói thì giết ng ah?)
Và....
@vodanh598 Trả lời bạn vì hiện tại chỉ có oto mới đảm bảo gắt gao về xe chính chủ còn với phương tiện khác phải là một lộ trình dần dần. Nên cứ tóm được thằng có tóc thôi 😁
@vodanh598 thế bảo phạt nguội mấy xe chở đá chở ga chạy lè phè ngoài đường, biển số thì rớt hay không cũng kemeno thì thông báo bằng răng 😁
TqTTpT
TÍCH CỰC
7 năm
việc bọn quan chức lợi dụng việc công để kiếm lợi là việc khác
còn việc người dân phải tuân thủ luật giao thông là việc của người dân phải chấp hành
việc nào ra việc đó
hauyenhd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Cứ phạt thế này ý thức mới nâng lên được. Có ông bị 1 lỗi hàng chục lần thì nó thành bản năng rồi
fhghvbvc2
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hauyenhd là bản năng óc chó bác ạ 😆
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
Theo mình, 1 giải pháp là triển khai quản lý đăng ký xe gắn liền với 1 số điện thoại hoặc email. Khi bị phạt nguội sẽ có biên lai gửi về mail hoặc tin nhắn nhắc đi nộp phạt.
Việc quản lý này không hề khó vì ai cũng có email hoặc số điện thoại
@kstn_hut_hat mình nghĩ vụ chính chủ chẳng cần lo làm gì. cứ phạt nguội đi, tiền trừ vào thằng chủ xe, nếu không phải chủ kiểu gì chả tự phải đi đổi chính chủ 😁
@chàng trai cô đơn 95 Bác nghĩ dân ta đồng ý à. Cái j thấy bất tiện mà k cần biết đúng sai là kêu như chọc tiết
Minhtt101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@nmduc073 Bạn ơi, đổi sđt hay email thì báo với họ 1 câu, đây là những sđt hay email thg dùng nên bạn cí muốn đổi thì cũng năm 1 lần là cùng chứ mấy
@futurex125 Điện thoại thì tạm được, còn email đâu phải 100% ai cũng có?
Cũng là 1 hình thức phạt văn minh, hiệu quả - 1 công cụ để người tham gia giao thông tự ý thức được hành vi tuân thủ luật pháp của chính mình :cool:
 Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using Blackberry PASSPORT.se 
Vịt 2019
TÍCH CỰC
7 năm
Cũng ủng hộ phạt nguội thì ý thức tham gia giao thông mới cao đc, nhưng các bác lên làm 1 trang web và công bố biển số bị phạt nguội hàng tuần, hàng tháng... Người tham gia giao thông có thể lên trang đó gõ biển số xe của mình(chính chủ càng tôt) để biết mình có bị phạt không...chứ có bác bị phạt cả trăm triệu, bán xe đi éo đủ thì đắng quá.
@Vịt 2019 có cung cấp số điện thoại rồi mà bạn 😃
3H&L
TÍCH CỰC
7 năm
@smartphone261 Gọi thử chưa? Bận 24/24 luôn nhé.
Xe chính chủ, địa chỉ chính xác mà xxx không gủi thông báo thì có thể kiện ngược luôn !

LUẬT- Xử lý vi phạm hành chính
Điều 70. Gửi quyết định xử phạt vi phạm hành chính để thi hành

Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính có lập biên bản, người có thẩm quyền đã ra quyết định xử phạt phải gửi cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt, cơ quan thu tiền phạt và cơ quan liên quan khác (nếu có) để thi hành.
Quyết định xử phạt vi phạm hành chính được giao trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện bằng hình thức bảo đảm và thông báo cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt biết.
Đối với trường hợp quyết định được giao trực tiếp mà cá nhân, tổ chức vi phạm cố tình không nhận quyết định thì người có thẩm quyền lập biên bản về việc không nhận quyết định có xác nhận của chính quyền địa phương và được coi là quyết định đã được giao.
Đối với trường hợp gửi qua bưu điện bằng hình thức bảo đảm, nếu sau thời hạn 10 ngày, kể từ ngày quyết định xử phạt đã được gửi qua đường bưu điện đến lần thứ ba mà bị trả lại do cá nhân, tổ chức vi phạm cố tình không nhận; quyết định xử phạt đã được niêm yết tại nơi cư trú của cá nhân, trụ sở của tổ chức bị xử phạt hoặc có căn cứ cho rằng người vi phạm trốn tránh không nhận quyết định xử phạt thì được coi là quyết định đã được giao.
Yugo
ĐẠI BÀNG
7 năm
Ủng hộ, thế ý thức giao thông mới được nâng cao, tránh tình trạng phạt nóng rồi "nộp phạt không hóa đơn" hoặc gọi điện nhờ người thân.
Ai bị phạt trên 50tr thì nên tịch thu bằng . Học luật kiểu gì vậy?
mronly105
TÍCH CỰC
7 năm
@traisaigon Cứ treo bằng 2 năm rồi cho đi lao động công ích 100 giờ. Có mà sợ vãi đái ngay.
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@traisaigon bằng mua mà, hoặc không mua thì lúc thi cũng kiểu gian lận thôi
@futurex125 Bên Úc bạn lái xe có 12 điểm, tuỳ thuộc vào lỗi vi phạm mà trừ bao nhiêu điểm đó và bị phạt tiền. Hết 12 điểm thì bị giữ bằng 12 tháng. Có lẽ cái này nên áp dụng ở vn
tethien
CAO CẤP
7 năm
@Bùi Quốc Tuyền Hồi xưa có bấm lỗ bằng lái đó. Sau bỏ rồi.
dalamaco
TÍCH CỰC
7 năm
@Bùi Quốc Tuyền mấy ông bạn em ở Úc ngày trước kể thi bằng lái xe của Úc phải mất gần 2 năm mới có đc cái bằng hoàn chỉnh đi lại thoải mái thì phải 😔 chả bù nhà mình hehe chen hồ sơ nhanh nhanh có khi 4-5 tháng cầm bằng trên tay đi lại tứ xứ rồi
pocket
TÍCH CỰC
7 năm
Ủng hộ nhưng cần minh bạch, dễ dàng tra cứu thông tin.
hiepps
TÍCH CỰC
7 năm
@pocket Toàn camera quay thì minh bạch hơn là đúng rồi. Chỉ có điều phạt người điều khiển hay chủ phương tiện mới là vấn đề ;)
phongpt.neu
ĐẠI BÀNG
7 năm
@hiepps Được phạt cả 2, còn phân chia thế nào thì tùy thuộc vào chủ xe và lái xe. Nhà nước thì túm ông nào có tóc, vậy nên thông báo phạt sẽ được gửi về cho chủ xe. Vậy thôi!
@hiepps xe ai thằng đấy đi thôi 😁 không ai muốn nộp tiền phạt hộ thằng khác đâu :D
@hiepps Phạt phương tiện thì mới cấm đăng kiểm chứ phạt tài xế thì liên quan gì đến cái xe. Ý thức là lúc chủ xe quyết định trao số phận mình cho ai. Nói chung là phạt như cũ nhưng ko phải là trực tiếp.
tuan12
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thấy phạt nguội là hợp lý khi các bác nhà ta làm được các điều sau:
1. Có lỗi nào thì báo và phạt lỗi đó càng nhanh càng tốt, nhanh như sms banking càng tốt.
2. Đóng tiền cũng "nguội" luôn, chuyển khoản hay gì đó,...
3. Giải quyết vấn đề xe mẹ bồng con như có thằng cha xài xe giống mình, màu giống mình, làm biển giả như xe mình mà đi láo là mình ôm hết cho nó.
NH Hoán
TÍCH CỰC
7 năm
@tuan12 nói chung mệt lắm bạn nhỉ, vẽ ra thì đẹp lúc thực hiện mới ra vấn đề. Cuối cùng chỉ có dân là mệt. Mình đi đóng thuế, nhân viên thu thuế nhận tiền, ghi biên lai, nhưng vội (thực ra là quên) không cập nhật lên hệ thống, hôm sau mới cập nhật, thế là hệ thống nó hiểu nộp chậm. nó phạt tiền nộp chậm. Rồi nó kéo theo 1 loạt các hệ lụy phía sau,
Azkan
TÍCH CỰC
7 năm
@tuan12 Có phải hệ thống tự động hết được đâu bác, cũng phải mất mấy ngày để ngồi coi hết được xe trong 1 ngày chứ ít ỏi gì. Giờ cam gắn ở ngã tư đầy ra, mỗi phút 1 2 xe vi phạm đã mệt rồi chứ đừng nói nhiều xe. Lấy biển số, tra cứu thông tin, ghi lỗi phạt bla bla, nói thẳng ra nếu không tự động được thì chẳng bao giờ xử lý nhanh được.
@tuan12 quy định 100% xe phải có hộp đen cho hết mẹ bồng con được ko ah
Ai bảo vi phạm làm gì, ủng hộ nhiệt liệt, ai cũng chấp hành tốt thì sợ gì. Phạm pháp trong giao thông cũng nghiêm trọng không kém các loại phạm pháp khác là mấy đâu.

Tuy nhiên nên lập trang web tra cứu online, có ảnh chụp vi phạm rõ ràng, chi tiết hết sức có thể để tránh các trường hợp gây tranh cãi.
futurex125
TÍCH CỰC
7 năm
@stay_the_same TP HCM làm rồi đó bạn, nhưng web sập rồi, chả biết tại sao (do hết tiền domain hay do ko ai cập nhật hay do ko có người vi phạm nào truy cập 😆 )

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019