[Hỏi Tinh Tế] Anh em nghĩ sao về qui định thời gian bật đèn chiếu sáng từ 19h đến 5h sáng hôm sau

Nam Air
5/6/2016 13:25Phản hồi: 275
[Hỏi Tinh Tế] Anh em nghĩ sao về qui định thời gian bật đèn chiếu sáng từ 19h đến 5h sáng hôm sau
Haizzz, có quy định cũng vậy thôi
Ra đường thấy mấy chị mấy em đi xe tay ga bật pha chói cả mắt, có ai phạt đâu (Cái này đa số chị em chẳng phân biệt được cái đèn chiếu xa với chiếu gần)
Còn một số ông thần đi xe hơi mà vô ý thức, đi đường nội thị mà cứ để đèn pha là sao nhỉ? Đi phía sau chiếu vào kiếng chiếu hậu nhức mắt chói lòa
Hiện tại có một số xe ô tô lách luật, lắp đèn sương mù công suất lớn, đi ngược chiều là lóa mắt luôn
Có thấy ai phạt đâu
Nên các quy định cũng chỉ là quy định, hoặc nếu có thì chỉ bắt những người chấp hành đúng luật nhưng xui rủi bị vi phạm, còn mấy người không chấp hành luật vẫn chạy ẩu phây phây ngoài đường...
275 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Haizzz, có quy định cũng vậy thôi
Ra đường thấy mấy chị mấy em đi xe tay ga bật pha chói cả mắt, có ai phạt đâu (Cái này đa số chị em chẳng phân biệt được cái đèn chiếu xa với chiếu gần)
Còn một số ông thần đi xe hơi mà vô ý thức, đi đường nội thị mà cứ để đèn pha là sao nhỉ? Đi phía sau chiếu vào kiếng chiếu hậu nhức mắt chói lòa
Hiện tại có một số xe ô tô lách luật, lắp đèn sương mù công suất lớn, đi ngược chiều là lóa mắt luôn
Có thấy ai phạt đâu
Nên các quy định cũng chỉ là quy định, hoặc nếu có thì chỉ bắt những người chấp hành đúng luật nhưng xui rủi bị vi phạm, còn mấy người không chấp hành luật vẫn chạy ẩu phây phây ngoài đường...
@mr.kavil bác nói giống ý tôi. tôi thì khi nào trời nhá nhem tối thì bật chiếu gần, khi trời tối hẳn mà đi trong đo thị hoặc đường ngoài đô thị gặp xe ngược chiều thì bật chiếu gần, đi 1 mình thì bật pha nhìn cho rõ. ghét nhất mấy ông thần ngược chiều đi cứ pha thẳng vô mặt mình ko tài nào nhìn thấy đường, toàn phải giảm ga nhìn vạch kẻ đường để đi,đoạn nào ko có vạch kẻ đường thì hên xui. nhưng mỗi khi gặp thành phần như vậy tôi nhá đèn 3 phát mà vẫn lỳ ko chịu hạ đèn là tôi bem pha chơi lại luôn.
@Hoà's Hợm's Hĩnh'x thế chắc e đã gặp bác trên đg vài lần 😃 tất nhiên là đi đối diện bác
vì cứ thấy ng nào đèn chớp vài chớp rùi bật đèn chiếu xa gây chói mắt e là bác 😁:D:D
@mr.kavil Mình thấy đó là lý do CSGT bị ghét như thế. Ai bị bắt mà chả khó chịu, mắc mấy lỗi nho nhỏ mà bị bắt trong khi mấy thằng trẻ trâu nó lượn đường có ai bắt đâu
@writedung ai biết đc. Chớp mà xe đối diện ko hạ đèn thì mới bật pha chứ, họ mà hạ đèn thì mình cũng hạ.
Nhìn cái 19h00 là thấy thằng viết luật ngu rồi.
Zerok_BB
ĐẠI BÀNG
8 năm
@matsushita1610 Luật cấm tắt đèn sau 7h chứ ko phải bắt bật đèn lúc 7h
WhiteGhost
TÍCH CỰC
8 năm
@hoang_tien1986 Cmt như vậy chớ mà người ta gọi là dân trí thấp thì lại dỗi =)) nội cái vấn đề đọc hiểu còn ko làm đc mà có tư cách nói ng khác "ko thông minh" =))
@quanngonngon Bạn thấy tối bạn bận đèn có ai cấm ko. Nó ra luật 18h mà hè vẫn còn sáng lúc ấy cs nó phạt thì lại kêu
SLyHuy
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mấy ông có vấn đề về đọc hiểu hả?
Bây giờ tui ra luật phải bật đèn chiếu sáng từ 1 giờ sáng đến 2 giờ sáng thì có sao ko?
Khi nào luật từ 1h trưa đến 2h trưa hãy ném đá nhé =]]
luật thì luật chứ, tao thường để xe ở gần đầu giường, tối mà bật đèn chiếu thằng vảo thế khó ngủ lắm 😁
Xe mình nó bật cả ngày. Không quan tậm 😆
@Bùi Công Nguyên khoe xe...nhập 😁:D:D
@Bùi Công Nguyên tốt, chỉ hơi khó chịu lúc vào mấy shopping mall, chắc phải lấy tay che >.<
gaubattu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@digimonxxx Wave RSX 110 của mình cũng bật cả ngày. :D
jaykal
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Bùi Công Nguyên vài bữa bị tuýt vào với lí do, chưa tới giờ cho phép bật đèn =))))))))
Thấy tối thì mở đèn lên thôi.
Còn cái quy định căn cứ để phạt.
1. ko hiểu thớt lấy đâu ra thông tin về quy định bật đèn từ 19h?
trong luật gtđb quy định từ 18h
2. chả có suy nghĩ gì, mỗi nước họ đã tính toán đến điều đó,
như 1 số nước châu âu họ yêu cầu bật đèn cả ngày và quanh năm, kể cả giữa trưa hè
@nguyenmartin nước ngoài là ngày có sương mù (mùa tuyết) nên ngày cũng phải bật bác ah
đa số bật hết, nói chung bật thì chắc ăn hơn, cứ tối là bật. và nội thành thì chiếu gần, thằng nào chiếu xa hoặc gắn đèn gây chói ng khác phạt hết.
nếu ko phạt, bắt bật đèn, bắt thằng tài xế đó nhìn vào đèn trong 10ph cho nó đui luôn
akahimachi
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenmartin Theo Nghị định 46 có hiệu lực từ 1/8, các chủ phương tiện khi không sử dụng đèn chiếu sáng theo đúng quy định sẽ bị xử phạt với mức 600.000-800.000 đồng (đối với người điều khiển xe ôtô và các loại xe tương tự xe ôtô); 80.000-100.000 đồng (đối với người điều khiển xe môtô, xe gắn máy, kể cả xe máy điện, các loại xe tương tự xe môtô và các loại xe tương tự xe gắn máy); 200.000-400.000 đồng (đối với người điều khiển máy kéo, xe máy chuyên dùng).
bachtran21
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyenmartin Điểm g, khoản 3 Điều 5 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực giao thông đường bộ nhé thánh, tìm hiểu kỹ trước khi comment nhé. Mặc dù vậy, đây là quy định mới, ngày 01/08/2016 mới bắt đầu có hiệu lực, tức là còn khoảng 2 tháng nữa, thánh nói cũng có phần đúng 😆
@writedung bởi vậy mới bẩu, họ đã tính toán khi đưa ra các quy định
h1s0k4
ĐẠI BÀNG
8 năm
Nên như vậy , không phải xe máy nhập khẩu châu Âu như Vespa thậm chí luôn để đèn ON sao ?
@h1s0k4 ko phải mỗi vespa mà tất cả các xe dành cho thị trường Ý là luôn sáng đèn hết và ko có nút tắt, vì ở đấy sương mù cả ngày nên phải luôn sáng đèn 😆
nước mình thì khác
huydancmit
TÍCH CỰC
8 năm
@h1s0k4 Quê nhất là bị nhắc" tắt đèn đi". Ủa có quy định nào ban ngày phải tắt đèn "Cốt" không nhỉ?
Khang Dân
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mùa đông miền bắc 5h chiều đã tối om rồi, có bật đèn sương mờ cũng chả nhìn thấy gì! Buổi sáng 6h cũng còn tối!
Luật này cũng sớm ra đi như luật cấm ngực bé với người lùn!
hai tmt
TÍCH CỰC
8 năm
E là e ủng hộ 2 tay 2 chân luôn...nhiều lúc vừa mới tối mà đã gặp nhiều xe để đèn pha , đường thì xấu xin đuờng thì họ ko chịu xuống đèn làm mình nhiều phen suýt té chết...
thấy tối là bật...an toàn cho mình mà
@tanthanhkt10 ừm .
tôi [trả lời tnh tế] : bình thường . không nghĩ sao hết vì tối k thấy đường tưng cục đá xanh là tai nạn thương tâm
Xe mình toàn để cả ngày dù nhiều người nhắc đèn sáng. Mình thấy để đèn an toàn hơn nhiều vì người đi ngược chiều sẽ chú ý đến mình nhiều hơn (thực tế những xe đi ngược chiều để đèn mình cũng chú ý và dễ quan sát hơn) -> giảm khả năng bị tai nạn.
20cent
TÍCH CỰC
8 năm
@nguyenvanlai92 Qui định càng nhiều dân càng "mất khả năng hiểu luật"... mình cứ để chế độ auto cho nó khỏe... nếu mà phạt kêu thằng hãng ra mà đóng phạt...
@nguyenvanlai92 để đèn sương mù cũng được mà 🆒
BOT LOC
CAO CẤP
8 năm
@nguyenvanlai92 Em thì ban ngày mà thấy xe nào bật đèn là em khó chạy, cứ chói chói.
kien2810
TÍCH CỰC
8 năm
Cái này cũng tốt nhưng quá cứng nhắc.

Mùa hè thì 19h thì được chứ mùa động 19h mới bật thì chơi dò mìn trên đường à 😁
sizuki2011
TÍCH CỰC
8 năm
@kien2810 Từ 19h00 đến 5h00 là bắt buộc phải bật đèn. Có thể bật trước 19h00 và tắt sau 05h00.
@kien2810 trước 19h ai cấm mày bật đèn
thì quy dinh nó vậy, thì cứ mở theo quy định thôi, dù bik tùy địa phương sáng tối khác nhau.
Chả nghĩ gì vì có thấy người kiểm soát luật thường xuyên đâu... tối thì chỉ có vài chốt...
cbr150r
TÍCH CỰC
8 năm
xe mình cos luôn sáng, đến tối cũng không bật far nên mấy chú áo vàng tưởng mình bị "cháy 1 bóng"
@cbr150r loại này tôi ghét cực kì,thứ sống không có tí ý thức
@Cả trái đất Loại đó phải tước bằng bác ạ;)
Xe minh thì luôn để cos vây, kể ca ban ngày
Chứ viết luật vậy cũng không được. Nhiều ngay trời nó tối sớm hoac sáng muộn thì sao.
@Timkelvin Không có khung pháp lý chung thì xử lý như thế nào bạn ? Với lại 19h là cũng hợp lý quá mà
RedBee8888
ĐẠI BÀNG
8 năm
mình nghĩ có quy định thời gian mở đèn xe là chuẩn rồi , cho dù các tỉnh thành phố trời mau tối hay chậm sáng thì cũng phải theo quy định thôi , như vậy lỡ bị thổi quên bật đèn thì khỏi cần thắc mắc gì hết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019