Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] Anh em PKL có muốn vào cao tốc không?

cuhiep
13/5/2015 14:31Phản hồi: 495
[Hỏi Tinh tế] Anh em PKL có muốn vào cao tốc không?
Anh em đánh giá thế nào về thông tin là chúng ta, những người đi xe phân khối lớn (PKL) sẽ được đi vào đường cao tốc vốn hiện nay chỉ giành cho xe oto. Cá nhân mình thì ủng hộ việc này và mong điều đó sớm diễn ra. Tuy nhiên mình thấy nhiều người cũng phản đối với những lý do khá thuyết phục. Mời anh em chia sẻ.
495 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Theo mình thì xe pkl nên đi trong cao tốc để đảm bảo an toàn cho họ và cho người đi xe thô sơ (SH, LX, Airblade..) vốn được thiết kế để đi chậm.
@cuhiep Ặc ặc thế trước giờ e chưa đi xe nào khác ngoài xe thô sơ 😆
Các bác pkl nên vào cao tốc đi, chứ đa phần các bác chạy vô ý thức quá
Làm ảnh hưởng đến các xe thô sơ lắm :3
@tươi vui Tuỳ phân khối bác. Tuỳ quy định từng nước. Chứ cũng không chia thành xe ga hay xe số. Nhưng xe PKL bên nước ngoài chạy chung làn xe hơi vì tốc độ và độ vọt là tương đương. Xe PKL đi trước xe hơi cũng là quyền và đúng tốc độ thì ông xe hơi chả có quyền gì bóp đòi nhường.
Phân khối lớn là trên 600cc à bác ?
@nozz12345 Trên 175 cc chứ nhỉ 😃
@nozz12345 Trên 175cc bạn ah
@nozz12345
@nozz12345 Trên 175cc ạ!
tainanlk
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mấy cha pkl đi vô cao tốc thành đoàn lượn như bướm trước đầu ô tô rồi lúc đó thấy cảnh
@vuchanly Em lại nghĩ đại gia thích đi xe hơi hơn bác ạ, còn thiếu gia, con nhà giàu thì lại thích xe pkl, mà độ máu lửa của các bác ấy thì cao lắm, đặc biệt khi có gái theo sau
tanvl
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuchanly Trẻ trâu không có tiền nhưng cha mẹ trẻ trâu là đại gia thì trẻ trân có xe chạy thôi.
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@tainanlk thank bác cùng ý kiến... mình nhờ bác post 1 khúc bài của mình vào comment đầu của bác để anh em khác có thể đọc được ko vậy bác? nếu được thì mình cảm ơn nhìu..
{Thứ 1, nếu bác Hiệp đi ô tô trong cao tốc mà gặp PKL cứ lảo đảo trước mặt, tạt ngang, thắng gấp, gây sự thì bác sẽ biết tại sao mình hỏi thì gần như 95% nhiều bác tài đều không đồng tình. mình cũng đi xe ô tô trên cao tốc hoài, do tốc độ cao nên cao tốc càng phải thông thoáng (mỗi xe phải cách nhau cả 90m khi chạy ~ 100km/h) nhằm có thêm thời gian để xử lý khi có bất ngờ...
thứ 2, nếu đi trong cao tốc thì người không an toàn chính là người đi PKL, đi tốc độ cao, đụng 1 phát là chết ngay (bác có thể tra youtube)...còn bắt PKL đi chung làn đường 45km/h với xe máy thì ít ra mấy ảnh sẽ ko dám chạy quá nhanh (sợ công an) ...nên ít nhất cũng ko tới nỗi nào như 100km/h trên cao tốc.. ở làn xe mát cho chạy tối đa 50km/h mà mấy ảnh phóng 80~90, còn cao tốc cho 120km/h chắc mấy ảnh đi 200 lun áh...
thứ 3, nếu xày ra tai nạn trên cao tốc - người chết đảm bảo là PKL - nhưng hắn chết rồi - có tội nghiệp j nữa... chỉ tội cho bác tài nào bị vạ lây thôi... giả dụ bác Hiệp vô tình đụng 1 xe PKL vì xe đó cố ý tạt ngang đầu xe bác ở 100km/h... mà xe bác không có camera hành trình thì sao? đảm bảo công an sẽ giam bác đầu tiên - vì xe máy được ưu tiên hơn trong giao thông.. người chết chả cần j để tội nghiệp, còn người sống thì mới khổ đây này...
http://video.thethao247.vn/video-th...oang-do-xe-phan-khoi-lon-gay-ra-dv100555.html
VIDEO: Những tai nạn kinh hoàng do xe phân khối lớn gây ra
VIDEO: Những tai nạn kinh hoàng do xe phân khối lớn gây ra - Những chiếc xe phân khối lớn luôn là nỗi ám ảnh đối với người tham gia giao thông..
VIDEO.THETHAO247.VN

các bác thử đặt mình vào vị trí của các bác tài bị xe PKL đâm vào sẽ hỉu...
mình chỉ góp ý vậy thôi vì họ hàng nhà mình ai cũng có ô tô (chỉ là xe bình dân) - nên khi tinhte đặt câu hỏi này - mình hỏi các chú, các bác, hầu như mọi người thì ai cũng ngao ngán...
mong bác Hiệp và anh em xem xét cẩn thận...đừng để hàm oan cho người lương thiện...
còn ai đi xe PKL thì làm ơn đi đàng hoàng giùm - đừng nghĩ mình giàu hay hơn ai - chết thì ai cũng 1 nắm đât như nhau thôi...
còn bác nào hỏi mình có xe PKL hay ko thì mình nghĩ nhìu anh em như mình - khả năng mua 600 trở xuống thì dư sức nhưng thêm vài trăm đem 4 bánh về đi cho an toàn (sắt thép bọc da vs che mưa che nắng) và đi cả nhà... nên annh em nào có xe PKL mà có gạch đá thì mình xin nhận... chỉ mong các anh PKL đừng làm khổ mọi người xung quanh là được...
thank các bác...]
pnha1720
ĐẠI BÀNG
9 năm
@vuchanly Vẫn trẻ trâu thôi, nhưng cha nó là ông lớn hoặc doanh nhân nhoé bợn 😁
nozz12345
ĐẠI BÀNG
9 năm
nên nâng cấp luôn tốc độ ở các đường quốc lộ đi. từ SG đi VT, có nhiều đoạn đi có 40 50km/h thì rề bao giờ tới nơi. chỉ béo mấy anh CSGT
@nozz12345 🆒 xe bình thường cũng kéo đc trên 80 rồi mà vẫn phải chạy 40 đấy thôi nói chung là phải rề rề :v
@nozz12345 Cao tốc VN bằng đường hẻm của Mẽo ;)
@nozz12345 Nâng cấp cũng khó, bác chưa thấy cái cảnh đang chạy 50 thì có thằng ông nội nào từ trong phóng ngang ra đâu :-s
@nozz12345 bác nói chí phải...đường thì ngon và rộng...có khúc ít người qua lại mà bắt chạy 40-50 ,,vừa chạy vừa ngũ gật @@
Chả dại, vào cao tốc thì tớ chạy 4b cho nó vững chứ tội gì mà đu 2b cho nhanh tèo! 😁
Mời các anh vào đi cho em nhờ.
Có gây tai nạn thì anh đi một mình thôi, đừng lôi thêm ai đi theo nữa...😁
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@NTN-BEARINGS nhưng lôi theo xe bị các anh PKL vô tình làm liên lụy..
kaichido
ĐẠI BÀNG
9 năm
Em đồng ý. Cũng một phần đam mê tốc độ. Ra ngoài đó cho an toàn các bác đi xe phân khối ít.

Gửi từ iPhone của tôi sử dụng Tinhte.vn
Muốn,
Nên cho lưu thông cùng làn xe oto ở đường thông thường.
kukun
TÍCH CỰC
9 năm
nên nhưng mà nên có luồn riêng cho moto và oto
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@kukun chỗ nào cũng có luồn riêng nhưng có ai chạy đúng luồn khi không có csgt đâu bác... mình nghĩ là ko nên...
vampire007
TÍCH CỰC
9 năm
Không dám ôm dồn nhưng nhiều anh em PKL ý thức, tay lái kém lắm! Cao tốc đang yên ổn, đừng xáo nó lên để rồi rút kinh nghiệm.
vampire007
TÍCH CỰC
9 năm
@huydinh83 Phạt biện pháp được áp dụng khi sai phạm đã xảy ra nhằm răn đe và khắc phục hậu quả. Nhưng thực tế phạt bằng hành chính (tiền) chưa đủ mức răn đe. Giam đôi khi lại là quá nặng (dể bị dân (cố tình) ko hiểu chửi). TP HCM có thể xem là nơi xe PKL tụ hội nhiều nhất, đi ngước mặt lên trời chứ ko nhìn đường, lạng lách, gầm rú. HN thì khỏi bàn. Không phải ko dám mà là thấy truoc hậu quả không muốn để nó xảy ra. chỉ là cho xe PKL lưu thông CT, ko có cubgx chẳng ảnh hưởng gì đến phát triển. Thu nhập cao, tiêu hàng xa xỉ phẩm thì đóng thuế cao có gì sai? bằng ko ai ép thi. xe ko ai ép mua
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@vampire007 thank bác cùng ý kiến... mình nhờ bác post 1 khúc bài của mình vào comment đầu của bác để anh em khác có thể đọc được ko vậy bác? nếu được thì mình cảm ơn nhìu..
{Thứ 1, nếu bác Hiệp đi ô tô trong cao tốc mà gặp PKL cứ lảo đảo trước mặt, tạt ngang, thắng gấp, gây sự thì bác sẽ biết tại sao mình hỏi thì gần như 95% nhiều bác tài đều không đồng tình. mình cũng đi xe ô tô trên cao tốc hoài, do tốc độ cao nên cao tốc càng phải thông thoáng (mỗi xe phải cách nhau cả 90m khi chạy ~ 100km/h) nhằm có thêm thời gian để xử lý khi có bất ngờ...
thứ 2, nếu đi trong cao tốc thì người không an toàn chính là người đi PKL, đi tốc độ cao, đụng 1 phát là chết ngay (bác có thể tra youtube)...còn bắt PKL đi chung làn đường 45km/h với xe máy thì ít ra mấy ảnh sẽ ko dám chạy quá nhanh (sợ công an) ...nên ít nhất cũng ko tới nỗi nào như 100km/h trên cao tốc.. ở làn xe mát cho chạy tối đa 50km/h mà mấy ảnh phóng 80~90, còn cao tốc cho 120km/h chắc mấy ảnh đi 200 lun áh...
thứ 3, nếu xày ra tai nạn trên cao tốc - người chết đảm bảo là PKL - nhưng hắn chết rồi - có tội nghiệp j nữa... chỉ tội cho bác tài nào bị vạ lây thôi... giả dụ bác Hiệp vô tình đụng 1 xe PKL vì xe đó cố ý tạt ngang đầu xe bác ở 100km/h... mà xe bác không có camera hành trình thì sao? đảm bảo công an sẽ giam bác đầu tiên - vì xe máy được ưu tiên hơn trong giao thông.. người chết chả cần j để tội nghiệp, còn người sống thì mới khổ đây này...
http://video.thethao247.vn/video-th...oang-do-xe-phan-khoi-lon-gay-ra-dv100555.html
VIDEO: Những tai nạn kinh hoàng do xe phân khối lớn gây ra - Những chiếc xe phân khối lớn luôn là nỗi ám ảnh đối với người tham gia giao thông..
VIDEO.THETHAO247.VN

mình chỉ góp ý vậy thôi vì họ hàng nhà mình ai cũng có ô tô (chỉ là xe bình dân) - nên khi tinhte đặt câu hỏi này - mình hỏi các chú, các bác, hầu như mọi người thì ai cũng ngao ngán...
mong bác Hiệp và anh em xem xét cẩn thận...đừng để hàm oan cho người lương thiện...
còn ai đi xe PKL thì làm ơn đi đàng hoàng giùm - đừng nghĩ mình giàu hay hơn ai - chết thì ai cũng 1 nắm đât như nhau thôi...
còn bác nào hỏi mình có xe PKL hay ko thì mình nghĩ nhìu anh em như mình - khả năng mua 600 trở xuống thì dư sức nhưng thêm vài trăm đem 4 bánh về đi cho an toàn (sắt thép bọc da vs che mưa che nắng) và đi cả nhà... nên annh em nào có xe PKL mà có gạch đá thì mình xin nhận... chỉ mong các anh PKL đừng làm khổ mọi người xung quanh là được...
thank các bác...]
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@CLong thank bác cùng ý kiến... mình nhờ bác post 1 khúc bài của mình vào comment đầu của bác để anh em khác có thể đọc được ko vậy bác? nếu được thì mình cảm ơn nhìu..
VIDEO.THETHAO247.VN

thank các bác...]
huydinh83
TÍCH CỰC
9 năm
@vampire007 Có mấy thằng trẻ trâu với mấy thằng điên mới ngước mặt lên trời khi chạy xe được bạn (có khi bạn cũng làm được rồi nên mới dám nói). Nói như bạn thì có hơi thiển cận quá, bạn thử dẫn chứng tài liệu nào công bố tỷ lệ tai nạn gây ra bởi xe PKL xem. Ngoài ra bạn nói ở Hn không lạng lách gầm rú thì chắc có hơi nhầm lẫn. Bản thân mình thấy giao thông ở SG rất tệ nhưng sau vài lần tham gia giao thông ở HN thì mình cảm thấy đường sg còn an toàn chán.
em đọc đâu đó trước đây thì xe được chia làm 3 loại : dưới 175 là phân khối nhỏ, từ 175 đến 400 hay 600 là phân khối vừa, và trên 400 hay 600 là phân khối lớn. không biết như nào ?
@HCproboy
có 2 loại là bằng A1 vs A2 thôi bác ạ!
nên dưới 175 thì A1->PKN
trên 175 thi A2 ->PKL

hiểu đơn giản là vậy! mà n cũng đúng là như vậy
@HCproboy Ko đâu bác ơi. Bây giờ là trên 175cc đi biển A là pkl rồi ạ. Hẹe
Mình đã từng đi xuyên Châu Âu bằng đường bộ cao tốc và thấy họ hoàn toàn không cấm xe máy phân khối lớn chạy trên đường cao tốc. Cái chính là ý thức của người tham gia giao thông.
@blackberry 9520 đó cái quan trọng alf ý thức :v mà ở ta thì không có ý thức ^_^2 ví dụ đơn giản là xả tờ rơi xuống đường và biến đường 2 chiều thành 1 chiều vào giờ cao điểm ;))
chiensi357
ĐẠI BÀNG
9 năm
@blackberry 9520 đáng buồn là ở vn đa số lại ko có ý thức khi tham gia giao thông. từ xe hơi xe máy. xe đạp. cả ng đi bộ.@@
peterpan80
TÍCH CỰC
9 năm
@blackberry 9520 đúng, cái chính là ý thức người tham gia giao thông
và bác cho mình hỏi : ý thức người tham gia giao thông ở VN ra sao? lên báo thế giới ntn? chắc các bác thấy hằng ngày nhỉ...
@blackberry 9520 ước gì VN xây đc đường cao tốc giống autobahn
@blackberry 9520 Cái này là thứ xa xỉ ở vn đó bác. Đường tp đông đúc mà mấy thánh đó còn phóng bạt mạng tiếng pô đã to còn ráng nẹt cho dân tình sợ tránh ra cho chạy thì ra cao tốc mấy ông oto khóc quá
Không biết bao giờ đường quốc lộ mới cho xe gắn máy chạy 80km/h nhỉ
chạy VT-SG đúng tốc độ hết gần 3 tiếng nản 😔
@ba' long đôgn cảm với bác luôn 😕. Em nghĩ là khi nào dân ta đi xe máy ít đi, xe hơi nhiều hơn, chất lượng đường đúng là của quốc lộ tuyệt nhiên không 1 cái ổ gà nào kìa o_O
n014latoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ba' long bạn ơi mấy con xe cà tàng chạy 30-40 là đc rồi, chạy 70-80 ko an toàn đâu, gặp chướng ngại vật cái là lại nằm hết ra đường tội lắm. xe gắn máy phù hợp với những cung đường nông thôn, ngóc ngách trật hẹp trong đô thị, chạy khoảng cách 10-20km thôi, xa hơn thì mua ô tô mà đi cho an toàn, ko mua đc thì nhảy xe khách có mấy chục nghìn đánh 1 giấc là đến nơi, xe máy mà chạy đường quốc lộ như là ôm bom ra đường vậy, sợ lắm!
@n014latoi Với mình cái xe giá 20-30 triệu là số tiền lớn với thu nhập bình quân thì phải tiết kiệm 2-3 năm mới mua được chứ chẳng dám nnhĩ nó là xe cà tàng như bạn đâu
với lại nhà sản xuất cho nó tốc độ tối đa từ 100-110km/h mà mình chạy 70-80km giờ thì cũng thấy hơn gới hạn của xe 30% còn gì sao cái xe lại không đáp ứng được sự an toàn khi mình chỉ xài hết 70% công suất
mình đang đề cập là đường Quốc Lộ luật cho xe gắn máy chạy trên Quốc Lộ mà sao bạn lại nói nó chỉ phù hợp đường nông thôn
Mình nghĩ chỉ cần giảm tốc đến mức an toàn ở những đoạn đường giao nhau hay những đoạn nguy hiểm khác có cắm biển báo là được chứ thật sự tốc độ 70-80km/h không có gì quá với xe gắn máy
n014latoi
ĐẠI BÀNG
9 năm
@ba' long tốc độ giới hạn của xe và tốc độ an toàn nó khác nhau bạn ak, nếu một mình một đường bạn có thể chạy 70-80 nhưng trên đường quốc lộ có đầy đủ các thành phần và luôn tiềm ẩn nguy cơ tai nạn. nếu bạn chạy 30-40 khi gặp vật cản là bạn có thể phanh lại ngay, xử lí rất đơn giản, nhưng chạy 70-80 khi bạn phanh nó sẽ quăng xe đi theo quán tính và chả giải quyết đc gì. oto cũng vậy thôi, mấy xe nhỏ như kia, vios,... chạy 100 là đã cảm thấy bất an sau vô lăng rồi, ngay cả oto chạy đường VN cũng chỉ nên chạy 70-80 thôi, xe máy mà cũng chạy tốc độ này ko ổn chút nào
Vô đó té 1 phát đi rồi tự ra ngoài trở lại à (nếu còn sống)
Ủng hộ. Nên cho mấy PKL vào cao tốc. Chứ đi trong nội thành hay quốc lộ ồn ào gây ảnh hưởng đến người xung quanh và quan trọng nhất là mức độ nguy hiểm rất cao.
MÌnh ko muốn PKL đi vào cao tốc vì mình ko có PKL
nước ngoài cho PKL đi cao tốc thì hok nói còn Viẹt nam cho mấy a PKL đi vô đi rồi thấy cái cảnh ....... lên cao tốc 4b tranh nhau vượt qua mặt ù ù ..... tóm lại thấy ko nên
không biết mấy em CBR150R, R15, FZi, v.v... có được ăn lây ko nhỉ ? :p
@meodihia_cool nó là pkn chứ ko phải pkl
nhokapple
TÍCH CỰC
9 năm
Việc lao đi với tốc độ trên 100km/h khi ngồi trên PKL rất là phê tuy nhiên với trình độ ý thức của người VN mình thì chắc sẽ có nhiều vụ tai nạn khủng khiếp sắp sửa xảy ra đây

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019