[Hỏi Tinh tế] Anh em sử dụng router của nhà mạng hay tự mua?
Mikeknowsme
5 thángBình luận: 547
[Hỏi Tinh tế] Anh em sử dụng router của nhà mạng hay tự mua?
Mình để ý phần lớn chúng ta sử dụng luôn router của nhà mạng khi lắp đặt Wi-Fi chứ ít ai mua riêng router để dùng.

Mình muốn tham khảo ý kiến của anh em về việc này, mời anh em chọn khảo sát ở phía dưới.

Mình thường chuyển cái router nhà mạng sang mode converter rồi dùng router tự trang bị. Dùng nhiều nhất là Tplink
qua2007
TÍCH CỰC
5 tháng
mua thêm ngon hơn
Nhà mạng cho cục archer C2 với C50 cũng Ok
@phamduyluan Mình lắp mạng hơn 1 năm, đúng lúc viettel nó ra mẫu router mới, xài tới h ok, sóng sánh khỏe chưa thấy trục trặc gì nên ko có nhu cầu mua thêm.
vì archer C2 với C50 dùng tốt Ok nên mình sử dụng của nhà mạng
@phamduyluan gói nào nhà mạng nào mà dc xài c50 ngon vậy bro
@Hoàng Khang 95 fpt
Trừ khi cty hay nhà nhiều tầng cần phải tk mạng này nọ, cho thì lấy tội j chê
@bamboo144 Cục của nhà mạng để nguyên vậy. Mua cục router Wi-Fi cắm vào cổng LAN của nhà mạng rồi đầu còn lại cắm vào router mới mua. Nếu cắm cổng WAN router Wi-Fi thì nó sẽ tách biệt, còn cắm cổng LAN thì xài chung IP xem như Access Point
@PhanThang09 Mình cũng không chuyên về cấu hình mạng, cũng mày mò mấy thông tin trên mạng rồi thử nghiệm trên thiết bị của mình & có được kinh nghiệm. Mình không dám nói đúng 100% vì chỉ đang sở hữu 2 thiết bị là TP-Link 841N (N300) & D-Link DIR-809 (N300 & AC433)
Có 1 số thứ ảnh hưởng đến tốc độ internet như sau:
- Chuẩn Wi-Fi: router phát ra b/g/n/ac mà smartphone chỉ có b/g/n thì tốc độ cũng chỉ là n. Cả thiết bị thu phát đều là ac thì mới chạy được ac (nhanh nhất). Chuẩn mới hơn chưa phổ biến nên mình không nhắc tới, cứ xem như hiện tại thường gặp nhanh nhất là Wi-Fi ac. Nếu internet 50Mbps thì chuẩn n là đủ, còn 100Mbps thì n không đủ phải lên ac
- Giả sử router phát ra Wi-Fi n300 (300Mbps) hay hơn mà smartphone chỉ là n150 thì nó chạy tối đa 150Mbps (kết nối Wi-Fi xong xem linkspeed). Thông số smartphone xài n bao nhiêu Mbps thường chúng ta không biết, xài mới biết. Khi Linkspeed là 150Mbps thì băng thông internet có là 100Mbps thì chúng ta giỏi lắm chạy được 80%, tức tầm 80Mbps, khó mà đạt được 100%. Thường để mặc định router là Auto thì Linkspeed 150Mbps cũng chỉ làm cho smartphone chạy được 50% băng thông internet.
- Độ rộng kênh: nên chọn cao nhất. Ví dụ 2.4Ghz là 40Mhz, 5Ghz là 80Mhz hay 160Mhz. Ví dụ băng tần 2.4Ghz mà chọn 20Mhz là thấy băng thông giảm ngay, 5Ghz cũng vậy. Sau khi cấu hình các thứ, save lại nên quay lại kiểm tra vì có 1 số router tự động sửa thông số này khi thay đổi thông số kia.
- Kênh: scan trước xem xung quanh Wi-Fi đang xài kênh nào nhiều, né kênh đó ra trùng kênh dễ nhiễu. Nhưng thực tế có thể khác, bạn chọn thử từng kênh 1 rồi speedtest xem kênh nào chạy nhanh nhất, có 1 số smartphone không thích 1 kênh nào đó nó sẽ chạy chậm dù kênh đó không ai xài. Mình thường dùng kênh 8 hoặc 11 với 2.4Ghz & kênh 40 với 5Ghz. Dò kênh là tốn thời gian nhất
- Mã hóa: bỏ Auto đi, chọn Only WPA2/AES
- WAN port speed: không hiểu sao giờ này mà mấy nhà sản xuất còn đưa vào tốc độ kết nối cáp là Auto 10/100Mbps. Bỏ Auto hoặc 10Mbps đi, chọn 100Mbps hoặc 100/1000Mbps nếu có.
- Nếu router dualband thì đương nhiên 2.4Ghz chạy không nhanh bằng 5Ghz. Nếu internet 100Mbps mà thấy 2.4Ghz chỉ chạy được 35-50Mbps còn 5Ghz chạy trên 90Mbps tức là cấu hình 2.4Ghz chưa đúng. Mình đã đi vài quán cafe & thấy quán nào 2.4Ghz cũng chạy bằng có 50% so với 5Ghz; kể cả lúc mình mới mua con router dualband về cũng y vậy, sau mò mới biết là chưa cấu hình chuẩn. Điều này cũng đúng thôi, kỹ thuật viên kéo internet cho chúng ta không rảnh đâu mà mất nhiều thời gian ngồi cấu hình cho nó chạy nhanh nhất - ví dụ dò kênh mất rất nhiều thời gian
Qwerty196
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Vmemory Cục của fpt thế này là ngon ko ae
@Qwerty196 Tạm được bạn ạ. Tùy đường truyền internet của bạn nhiêu nữa
Mình xài ké cái "râu-tơ" nhà cô hàng xóm, khi nào muốn mạnh thì sang nhà chơi chung với cổ luôn. Một công đôi việc, tiện lợi đôi đường
@mig29f Hỏi cô ấy giùm tớ là cái "râu-tơ" nhà đó có lỗ USB không, để tớ qua cắm thêm cái USB 3G của tớ vào "râu-tơ" để mạng cô ấy mạnh hơn.
@thanh.vohong Cậu truyền virus, hư hệ thống người ta mất 😁
@mig29f "Lập tường lửa" "đeo bảo vệ" vào 😆
@Hunglong96 Tường lửa thất thủ, vì ông thanh.vohong phía trên cắm USB killer (loại USB chuyên phá hỏng phần cứng)
Mình tự mua riêng vì của nhà mạng treo suốt, sóng yếu hay phải khởi động lại 😔
@Thanh. Nguyen Hoang Nhat Mấy năm trước mình xài cũng vậy, lắp thêm cái quạt làm mát là hết treo
Mình sử dụng của nhà mạng vì 233
nhà mình tự mua riêng vì nhà 3 tầng làm 3 cục mesh nó sướng gì đâu
@cutamthat Bạn dùng mesh hãng gì vậy ? Độ phủ sóng 1 tầng được rộng không ạ?
@cutamthat Chuẩn nhà mình củng 3 tầng sài con tp link deco m5 mỗi tầng 1 pack nó mesh nhau sướng gì đâu, coi phim HD chạy khắp nhà
@ducoc1002 Tenda nova6 thôi bác ạ.
Cảm giác dùng vẫn ổn nên kệ thôi. Chứ khó chịu quá thì sẽ đổi
Nhà mấy tầng, dùng mấy cục Mesh nó tiện và sướng vãi ra.
Nhà mình sử dụng của nhà mạng vì đỡ tốn tiền mua
Có làm thêm cái Router của Xiaomi 4 hay 4c gì đó, phải nói là xiaomi làm router lởm bà cố.
bomy
CAO CẤP
5 tháng
@Ma Vương _ MT Vậy chắc nó lỗi rồi. Reset lại coi sao. Hoặc gửi bảo hành. Nói nó thua mấy cái 1-2tr thì đúng chứ thua cái tplink 200k thì hơi quá rồi
@Ma Vương _ MT Dòng 4 với 4C lởm bà cố luôn có lần mình mua phải, mang đổi gấp về con 3G, mấy con router giá rẻ của Xiaomi đc mỗi con gen 3 với gen 3g chạy padavan. Firmware gốc cũng lởm bà cố luôn. Con gen 3G chạy padavan mình cho cân thử ~160 thiết bị cả dây cả ko dây vẫn ổn 😁
@bomy Đây bạn.
Mua ở TCS 600k
bomy
CAO CẤP
5 tháng
@trantuananh1996 Đang xài cái gen3g chính hãng rom gốc ngon vl. Ko biết cái rom Padavan kia có gì ngon hơn gốc ko bâc
cá nhân mình tự mua riêng vì nhu cầu cao
Đang dùng cái moden fpt cấp cho mạng chán vc. Định mua cái có 5hz mà chưa có tiền
@dunggrap Cả nhà bao nhiêu cái thiết bị, quá tải thì chả chậm
@nguyễn t anh Cỡ 15 thiết bị, cái chính là không sử dụng cùng lúc, cùng lúc thì có mà đơ luôn khỏi dùng bác ạ.
@Thi Thẹn Thùng Gọi điện lên tổng đài kêu đổi cho modem 2 băng tần là có người đến thay không tốn đồng nào.
@JerryKist Mình có mua 1 cái xiaomi cấu hình tương đương cái tenda ac5, mà sóng cái xiaomi thua xa cái modem của nhà mạng cho nhiều lắm
nhà mình tự mua riêng vì đồ nhà mạng cho như ccccccc
Mình tự mua riêng vì nhà mạng lởm ...
lhxung2009
ĐẠI BÀNG
5 tháng
cá nhân mình sử dụng của nhà mạng vì tiết kiệm, chất lượng tạm chấp nhận cho nhu cầu bình thường
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019