[Hỏi Tinh tế] Anh em thích tính năng sức khoẻ nào nhất trên Apple Watch?

Mikeknowsme
14/9/2020 6:11Phản hồi: 89
[Hỏi Tinh tế] Anh em thích tính năng sức khoẻ nào nhất trên Apple Watch?
Apple Watch đang là một thiết bị smartwatch có khá đầy đủ các tính năng về sức khoẻ, từ nhịp tim, nhận biết té ngã hay đo đạc thể dục thể thao,…

Mình muốn khảo sát anh em đang đeo Apple Watch xem liệu tính năng sức khoẻ nào trên Apple Watch mà anh em thích nhất (có liệt kê ở dưới). Và anh em mong đợi Apple sẽ cải thiện thêm gì ở tính năng đó.

Hy vọng tại sự kiện Apple ngày mai (15/09), Apple không chỉ ra mắt Apple Watch Series 6 mà còn thêm hoặc bổ sung nhiều tính năng tiện lợi đến sức khoẻ người dùng.

Đo nhịp tim

Đo nhịp tim trên Apple Watch được tính theo chỉ số BPM (Beats per minute) tức là nhịp đập của tim ở mỗi giây, nếu vào ứng dụng có hình trái tim thì bạn sẽ thấy được chỉ số BPM được chạy theo thời gian thực. Ngoài ra có thêm hai mục khác là nhịp tim lúc nghỉ và nhịp tim lúc đang đi bộ - cho người dùng thấy được lúc cơ thể đang không tác động sẽ có BPM bao nhiêu và lúc có hành động nào đó thì lên ngưỡng bao nhiêu.

Đo điện tâm đồ (Electrocardiogram - ECG)

Điện tâm đồ nhằm theo dõi được nhịp điệu, tốc độ và cách hoạt động của tim, Apple Watch sẽ đo được thông qua Digital Crown (Apple Watch Series 4 trở lên) ghi lại kết quả tim hoạt động, lúc tim co bóp sẽ phát ra các biến thiên của dòng điện. Bác sĩ và người có chuyên môn y tế khi đọc được bản điện tim theo từng đoạn ST (có hình ziczac) sẽ hiểu được tim của người đó hoạt động ra sao, có tốt hay không. ECG trên Apple Watch có thể phát hiện được người dùng có triệu chứng bất thường hay không và yêu cầu đến trung tâm y tế gần nhất - thường thì liên quan đến rối loạn nhịp tim. Đáng tiếc là ở Việt Nam hiện tại chúng ta chưa sử dụng được ECG vì nhiều vấn đề khác liên quan đến việc xác nhận và cho phép sử dụng rộng rãi. Hy vọng trong tương lai gần ECG trên Apple Watch sẽ hợp pháp và sử dụng được ở Việt Nam.

Nhận biết té ngã (Fall Detection)

Tính năng này có trên Apple Watch Series 4, khi người đeo có tai nạn té ngã mạnh thì Apple Watch có thể xác nhận được và sẽ hiển thị trên màn hình rằng liệu bạn có ổn không và AW sẽ xác nhận bạn rằng bạn bị ngã thật sự hay không. Nếu có thì Apple Watch có thể giúp bạn gọi SOS khẩn cấp đồng thời nhắn tin địa điểm và thông báo tai nạn cho những ai nằm trong danh bạ khẩn cấp mà bạn đã set up trước đó. Tuy nhiên nếu bạn không hề phản hồi gì trên Apple Watch thì nó sẽ cho bạn 60s, sau 60s đó Apple Watch sẽ tự động báo SOS và nhắn tin cho danh bạ khẩn cấp luôn.

Thông thường người dùng dưới 60 tuổi thì Fall Detection không tự kích hoạt, bạn hãy kích hoạt bằng cách vào ứng dụng Watch trên iPhone - chọn Emergency SOS - gạt Fall Detection (nhận biết té ngã).

Nhận biết rửa tay

Tính năng này trên watchOS 7 và đang dần hoàn thiện hơn, khi bạn rửa tay ở vòi nước, Apple Watch sẽ nghe được tiếng nước chảy cũng như hành động chà xà phồng ở tay để xác định được bạn đang rửa và màn hình sẽ đếm 20 giây - mỗi giây sẽ có một cái rung feedback nhẹ.

Quảng cáo

Nhận biết rửa tay đánh vào tâm lý của người dùng, giúp chúng ta chịu nán lại lâu một chút việc rửa tay sao cho đúng 20 giây thì hoàn hảo. Thỉnh thoảng tính năng này sẽ nhắc bạn rửa tay trong ngày nếu như bạn lười, ở dơ,...

Trên Apple Watch, bạn vào Cài đặt - kéo xuống chọn nhận biết rửa tay (Handwashing) - gạt mở Handwashing Timer.

Nhận biết tiếng ồn

Nhận biết tiếng ồn có trên watchOS 6, khi bạn ở một môi trường quá ồn thì Apple Watch sẽ thông báo lên, thông thường tiếng ồn ở mặc định sẽ được tính ở mức 80 dB trở lên. Dưới 80 dB là mức ổn định để bạn ở trong môi trường đó lâu dài.

Để kích hoạt, trên ứng dụng Watch hoặc trên Apple Watch bạn chọn vào icon có hình cái tai màu vàng (Noise) gạt mở đo đạc âm thanh môi trường lên (Environmental Sound Measurements). Những dữ liệu tiếp xúc tiếng ồn của bạn cũng sẽ được ghi lại trong ứng dụng Sức khoẻ trên iPhone để bạn tiện theo dõi.

Đo giấc ngủ

Quảng cáo

Đo giấc ngủ (Sleep) có trên watchOS 7, trước khi đeo Apple Watch để đi ngủ thì bạn sẽ tự set up thời gian lên giường và thời gian thức dậy theo thói quen cá nhân. Trong quá trình ngủ thì Apple Watch sẽ được chuyển sang Sleep Mode - ở Sleep Mode thì mặt đồng hồ đen thui (cả khi bạn đeo Series 5), muốn xem giờ chỉ việc chạm nhẹ vào màn hình mà thôi. Đặc biệt trước khi đi ngủ thì bạn cũng sạc Apple Watch lên pin một tí tránh trường hợp bị hết pin. Sau khi thức dậy thì ứng dụng sức khoẻ sẽ ghi lại quá trình ngủ của bạn và liệu có vấn đề gì bất thường hay không,...

Đo chu kỳ kinh nguyệt

Đo chu kỳ kinh nguyệt (Cycle Tracking) có trên watchOS 6 dành cho chị em phụ nữ và việc có một thiết bị nhắc nhở đến kỳ như Apple Watch thì chị em sẽ chủ động hơn trong việc mua sắm các dụng cụ vệ sinh cá nhân hay liên quan đến việc lên kế hoạch thụ thai, hoặc tránh thai theo tự nhiên,...

Thở

Tính năng nhắc nhở việc thở đã có từ Apple Watch thế hệ đầu tiên và được giữ đến ngày nay. Có thể bạn nghĩ đây là tính năng rất bình thường nhưng ngay cả việc thở bạn cũng phải thở làm sao cho đúng để bản thân được bình tĩnh trở lại, như một cách “reset” cơ thể. Trong một ngày thì Apple Watch sẽ nhắc bạn thở vài lần (có thể setup được nhắc bao nhiêu lần), mỗi lần thở thì cục rung trên Apple Watch sẽ rung lên để bạn hít vào rồi thở ra,... Sau khi thở để “reset” cơ thể thì Apple Watch sẽ cho bạn biết nhịp tim - đây cũng là nhịp tim chuẩn nhất để đánh giá thể trạng của bạn lúc đó. Ví dụ như những lúc căng thẳng, sợ hãi, tức giận,...

Tự nhận biết thể dục thể thao

Không chỉ chủ động trong việc chọn từng môn tập luyên thể thao để Apple Watch đo đạc, mà một số trường hợp nếu bạn đang chạy bộ hoặc đi bộ trong thời gian nhất định thì Apple Watch có thể tự xác định để cho phép bạn ghi lại dữ liệu lúc đó - Mọi dữ liệu của các môn tập được ghi bằng thời gian; calories; nhịp tim.
89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chưa xài AW bao giờ nhưng nom qua list ở trên thấy hứng thú với cái sau cùng 🤓
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@Orange.Juice cùng câu hỏi vs bác 😁
@trinhhongha90 👍
Chaebol
TÍCH CỰC
4 năm
@crazysexycool1981 @crazysexycool1981 comment có tí chất xám vào post được ko bạn?
@Yo Phim bác ấy lấy thành tích nên quan trọng gì comment có chất lượng hay không chứ, cứ đứng top là hạnh phúc rồi, bất chấp, kiểu Bà Tưng ấy 😁
Shark Hunter
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có đo huyết áp thì tốt quá
Mặc dù rất thích nhưng chưa có điều kiện mua apple watch
-nHm-
CAO CẤP
4 năm
Thích aw vì xem thông báo tiện và theo dõi hoạt động hàng ngày thôi chứ những chức năng khác ít dùng
LongTran76
TÍCH CỰC
4 năm
Hóng, AW S6 giá rẻ về dùng thử nè
Mr Dulo
CAO CẤP
4 năm
Mình chỉ để theo dõi vận động: bước chân, thời gian đứng...mấy tính năng kia làm gì đã có bảm final đâu mà xài nhỉ😅
Thấy cái đầu tiên tiện nhất.
@Chocolate1996 Mình thì thích nhất là tính năng xem giờ !
Nhà có 4 người lớn trung bình mỗi người có 2 cái điện thoại nhưng mình vừa phải đi mua cái đồng hồ treo tường chỉ để xem giờ thui.
Rất thích tính năng đo điện tâm đồ (Electrocardiogram), dùng được với androjd
Fall detection 😆
Thích hết nhưng ghét sạc pin mỗi ngày nên không xài
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
@nightwish47 Vậy là cần chức năng “Pin trâu” còn lâu mới có
Có cái ECG ngon nhất thì nó khoá k cho xài, bựa kinh
nakata2918
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoanglong0712 Ui mong vậy thôi chứ có cuzng chán èo à 😆
Titaner
CAO CẤP
4 năm
Sao cái phần sleep trên AW nó không có hiện rõ chi tiết là mình ngủ ngon nhất được bao lâu , hoặc có thể mình ko biết chổ xem , bạn nào biết chỉ dùm với nha
leeyang
CAO CẤP
4 năm
Đo nhịp tim
jarvis
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thích nhất nhận biết té ngã, Nhận biết đang tập thể dục thể thao (các môn nói chung) và muốn Apple theo dõi giấc ngủ, cho sử dụng điện tâm đồ ở nhiều quốc gia hơn trong đó cho ở VN
E90
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có tính năng giúp đo lượng đường huyết nữa thì hay,cái này cũng nghe apple bảo sẽ nghiên cứu làm kg biết version này có hay là chưa nếu có thì sẽ giúp ích cho rất nhiều người
piepadjob
TÍCH CỰC
4 năm
Đo điện tâm đồ thì đo cho vui thôi
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
Cần nhiêu đó tính năng như hiện tại nhưng pin xài 1 tuần nhé

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế