Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Chọn mua laptop phổ thông cho học sinh/sinh viên

bk9sw
31/7/2018 11:32Phản hồi: 207
[Hỏi Tinh Tế] Chọn mua laptop phổ thông cho học sinh/sinh viên
Vào ngày thứ 6 tuần này (3 tháng 8) thì tụi mình sẽ làm một buổi livestream tư vấn và giải đáp thắc mắc của anh em khi chọn mua laptop phổ thông để đi học. Mùa tựu trường đang đến và mình nghĩ thông qua những câu hỏi của anh em, Tinh Tế sẽ có thể phần nào giải đáp, giúp anh em mua được chiếc máy mình mong muốn, xứng đáng với số tiền mình bỏ ra.

Đây sẽ là một series livestream giải đáp, bao gồm nhiều chủ đề khác nhau. Riêng phần 1 này thì mình sẽ giúp anh em chọn mua laptop phổ thông - những chiếc laptop có mức giá phải chăng, có thể đáp ứng được nhu cầu làm việc văn phòng, giải trí và thậm chí là chơi game nhẹ nhàng. Trong những phần tiếp theo, mình sẽ giúp anh em chọn mua laptop chơi game, laptop để làm đồ hoạ Adobe hay laptop dành cho những bạn học kiến trúc/kỹ thuật với nhu cầu chạy AutoCAD, SolidWorks ...

Anh em dành ít thời gian thực hiện cái khảo sát trên để tụi mình thống kế những thắc mắc của anh em và giúp buổi livestream giải đáp hiệu quả hơn nhé 😁. Cảm ơn anh em!

207 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

(Test) Giờ sao mua được cái máy 13" mà có phím số?
drPhucTran
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bk9sw mua bàn phím rời 😆
@bk9sw 14" có bàn phím số được không mod 😁
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
@bk9sw Mua cái pad số rời nối qua usb, rẻ 1-200k, mắc có khi hơn triệu. 😁
@bk9sw Dòng máy nội địa Nhật có nhé
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@bk9sw Máy nào chả có dãy phím số trên cùng mà mod 😆
Cá nhân mình Đang sài mac air định mua macbook pro, ma thấy mấy cổng kia bỏ hết với magsafe bỏ nên cũng đang phân vân ghê.
Hs/sv giờ giàu lắm.
trieu04
TÍCH CỰC
6 năm
Máy 13" gaming 😁
@trieu04 dell alienware
Đăng.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@trieu04 Blade stealth + core hoặc blade 14
@trieu04 13r3 không có số nhé 😆 15 cũng k có luôn
tacamvinh
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chi phí hợp lý và cấu hình phù hợp nhu cầu hs/sv ngành marketing
Đăng.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tacamvinh tuỳ theo nhu cầu chơi game
cũng tính thay laptop đây!
https://phongvu.vn/may-tinh-xach-tay-laptop-dell-vostro-5468-vti5019w-mau-gold.html
(Tui ko phải seeder của Dell hay Phong Vũ)
Tính mua loại laptop mà còn "dư địa" để nâng cấp trong tương lai kiểu này:
- 2 slot RAM: chỉ xài 1 slot 4GB, còn 1 slot, sau này cần cắm thêm 4G nữa là 8GB
- 2 slot ổ cứng lưu trữ: chỉ xài 1 slot HDD 500GB-1TB, còn 1 slot SSD sau này cắm 1 ổ SSD 80-120GB rồi chuyển Windows và các chương trình qua thì tốc độ cải thiện rất lớn, vì tốc độ đọc SSD nhanh hơn nhiều lần so với HDD (xem video so sánh trên Youtube là biết), còn ở HDD chỉ để lưu trữ dữ liệu
- Với 2 cái dư địa trên thì sau 1 năm xài, hết bảo hành, mở seal máy, nâng cấp lên là máy được nâng cấp lên đáng kể, với 8GB RAM, 2 ổ cứng SSD và HDD...
- Cảm biến vân tay để bảo mật, khỏi sợ địa pass
- Đèn bàn phím
- Trọng lượng nhẹ, vác hàng ngày đi làm, học nên mang nặng oải lắm...
- Chì tiếc là viền màn hình còn dày, còn cồng kềnh, giá mà màn hình 13 inch đủ xài, viền mỏng, 1,5 kg thì quá OK!
- Thích Dell vì nổi tiếng bền, Vostro dòng doanh nghiệp nên còn bền hơn, dò dòng Latitude là bền nhất nhưng thấy toàn hàng xách tay nên ngại!
Thích nhất là em XPS 13 nhưng giá chát khủng khiếp! Bét nhất 40 triệu!
Mấy bác thấy cách lựa chọn vậy có ổn ko?
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@MrDuc2010 Hên xui thôi bác 😃 Em cũng đang dùng dell vostro 3446 cũ rồi, đang định đổi sang asus vì nhìn đẹp và giá cũng không quá cao, ổ cứng thì em cũng chỉ cần 250gb nên là về đổi ổ ssd cho bền bác à 😃
@YoBak OK! Dell nghe nói bền hơn Asus! Giờ dùng lap cho công việc nên tính thực dụng, ổn định là trên hết nên mới quay lại hàng Dell Vostro trâu bò! Chúc bác thành công! Còn tui thì quay phim chụp hình kỉ niệm cũng nhiều, cả dt lẫn DSLR nên ko có lựa chọn nào khác ngoài 1 cái laptop mới, có 1TB ổ nhớ vì lapt hiện tại có ổ 500 GB đầy rồi!
@uniqvinh OK bác, vậy thì 5471 ngon rồi, chỉ trừ cái giá hơi chát 1 chút! Đ5oc qua 1 lượt các nhà phân phối chính hãng của Dell thì thấy laptop Gia Huy là nhiều mẫu mã nhất và giá cũng vào loại mềm nên cân nhắc chứ hồi trước mua tại Phong Vũ!
@MrDuc2010 Mình thấy giờ mua lap xách tay cũng ok mà. Bác tham khảo trên tld laptop hoặc hanoilab xem. Dell xó 9360 tầm 22-25tr thôi. Mấy bên cửa hàng đó làm lâu rồi, nếu làm ăn vớ vẩn, lừa đảo thì m nghĩ cũng ko trụ đc lâu thế đâu. Bạn bè mình cũng có người mua máy ở đó và phản hồi khá ok. Tất nhiên là ko thể đảm bảo 100% lap họ bán ko bị lỗi lầm gì nhưng có thể tin là lap họ nhập về đã được kiểm tra và check cẩn thận là đc rồi
boylaitri_95
ĐẠI BÀNG
6 năm
Gì thì gì chứ máy khỏe thì mới làm được
@boylaitri_95 Tùy mục đích nữa chứ bác
bitback
TÍCH CỰC
6 năm
Làm việc nhẹ nhàng, nhưng cần nhẹ để mang vác, cấu hình cũng chỉ cần cái ssd mà tìm lòi mắt không có con nào dành cho sv nghèo cả :3
Penn
TÍCH CỰC
6 năm
@bitback Nếu bác chỉ làm việc nhẹ nhàng thôi thì cũng có thể suy nghĩ surface go mới ra, rất là nhẹ dù có thể hơi yếu nếu làm excel có macro hoặc nhiều bảng tính
@bitback Mới mua ổ gloway 120gb trên shoppe 600k 😃 đọc 500 ghi 430
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
gì thì gì lap thì phải nhẹ, ko thể quá 2kg 😁
Manh Max
ĐẠI BÀNG
6 năm
L
Ko
Acer Swift 3 giá tầm 15 củ best choice. Mỏng nhẹ. có SSD 256GB chạy mượt. Đủ món ăn chơi cổng kết nối. Nói chung đáp ứng tốt nhu cầu, giá vừa phải.
nếu thích mac thì macbook air bản rẻ nhất dùng cũng tạm (với nhu cầu sinh viên chỉ cần trình chiếu soạn bài check mail lướt web...) Giá tuy cao nhưng bền bỉ, chất lượng phần cứng tốt, nếu giữ gìn có thể qua được 4 năm sinh viên (4 năm sinh viên chúng mình hoc thì ít xoạc nhau thì nhiều 😃
Ok
Kal-el119
TÍCH CỰC
6 năm
Sinh viên phải cố mà mua dell xps nhé
axitbudic
TÍCH CỰC
6 năm
@Kal-el119 Còn k thì mua Mac 12 sài đỡ 😁
Đăng.vh
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Kal-el119 xps tầm này mua likenew rẻ mà bác
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
@Kal-el119 Cố tí nữa mua Macbook 2018 luôn. 😁
Tùy nhu cầu, di chuyển nhiều thì mua máy nhẹ. Máy cơ bản thì có 4g ram, gắn thêm 8g nữa (khoảng 2 triệu) thì máy chạy nhanh hơn. Máy mỏng nhẹ thì khó tháo để nâng cấp, nên tham khảo youtube cách nâng cấp trước khi mua hay nhờ dịch vụ nâng cấp giúp. Mua online trên tiki, lazada...thì rẻ hơn khoảng 1 triệu.
LeChung226
ĐẠI BÀNG
6 năm
Hồi xưa mình còn là sinh viên, hay rủ rê bạn bè mua DELL lắm
@LeChung226 Dell cho rẻ, bền. Giờ lớn rồi lại không thích xài dell
@Lý Văn Dũng AT Rẻ, bền giờ là acer rồi bác. Acer giờ khác xưa lắm
mo cau
ĐẠI BÀNG
6 năm
Giá
Kenino
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tốc độ ssd sata 3 so với nvme pcie x4 có khác nhau trong thực tế? Vd như các tác vụ word, excel hay photoshop, chrome...
@icecreamprince08 có khác, nhiều khi là khác xa nếu ssd lởm
minhtran112
ĐẠI BÀNG
6 năm
Anh em nào mà chả thích lap ngon =)) nhưng quan trọng là phù hợp bản thân. Như mình đó giờ xài con lap cũ ông anh cho là mbp 13 late 2011 xài thấy ổn dù search gg mới thấy 😃 nó là i5 2435M, màn 1200x800 và on screen cỡ 2 tiếng =)). Lúc mình tính đổi lap còn chê lên chê xuống "sao con này chip U, màn FHD xấu quá". Quan trọng là biết nhu cầu của mình là gì rồi nên ra tận nơi thử cái lap có hợp với mình không, có xài lâu dài hay không ? Muốn cấu hình tốt mà kinh tế hẹp thì nên mua hàng 2nd hand hay refurbished sẽ tiết kiệm hơn (nếu biết coi máy). Chốt: vẫn phải biết mình thích gì và ra tận tay xài thử
Đố em nào vượt qua dc em này
dungflo
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Xin cái link bạn ơi 😁
@dungflo Laptopno1. Com
Gauconsaigon
ĐẠI BÀNG
6 năm
@ThietKeWebChuyen-Com Laptop no1 đừng đến làm gì mất công. Hồi xưa vào web xem chọn được 3 con, đến của hàng ở Tú Xương hỏi mua đều báo hết hàng. Chọn thêm một con khác, nó kêu có hàng, nhưng phải đặt trước. Hỏi nó đặt hàng sao? Nó kêu phải đặt tiền cọc. Thôi dẹp mẹ đi, về phong vũ mua
thang_a14
TÍCH CỰC
6 năm
@dungflo Link mua trên Lazada đầy, chip còn ngon hơn là i5, thậm chí còn có con 15.6" mà giá tầm 13-15 triệu, như em này này http://lazada.com/may-tinh-asus-chip-corei5
@Gauconsaigon Laptop no1 nó bán hàng xách tay nên ít hàng có sẵn, phải đặt trc

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019