[Hỏi Tinh tế] Đến toà nhà văn phòng bị họ tạm giữ CMND thì có sao không anh em?
Nam Air
2 thángBình luận: 211
Nhập gia tuỳ tục . Không muốn tuỳ tục thì đừng nhập gia .
Nếu có rò rỉ , phải chứng minh tổn thất và chứng minh nguồn rò rỉ là văn phòng
manutd187
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Mod Tinh tế chắc ăn rồi ở văn phòng ít ra ngoài, sống ảo suốt nhỉ ???
Mod vào khách sạn với người tình nó cũng hỏi CMND sao Mod vẫn vui vẻ đưa mà vào tòa nhà an ninh vậy Mod lại lên tinhte hỏi. Chắc thế nào cũng có bài tương tự trên Liên Xô Chống Mỹ
Nếu nó thích giữ giấy tờ thì mua lấy cái giấy tờ giả đưa cho nó giữ luôn, tao lại sợ mày giữ giấy tờ quá cơ.
@Pentanol Mua luôn giấy tờ giả luôn ạ, tưởng thế nào
Vào Nhà Trắng thăm thằng bạn làm TT ở đó cũng bị xét hỏi giữ giấy tờ chứ riêng gì mấy tòa nhà ở Việt Nam
egoz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@hoangduong-lgc so cơ quan công quyền với tòa nhà dân sự????
@hoangduong-lgc Hai nơi có chức năng khác nhau sao mà đem gom vô so sánh được bác
Công ty, tổ chức tốn cả trăm triệu thuê văn phòng đẹp thì họ có quyền yêu cầu, mà cũng chả phải văn phòng, đôi khi khu công nghiệp hay nhà máy nếu cần thì họ có vẫn thêm được quy định để làm vậy. Còn nếu muốn k ai hỏi thì cứ phát triển to thành ông này ba kia là khỏi ai giám hỏi
Chỉ có tại Việt Nam. Hy vọng lời giải thích này đã giải đáp được thắc mắc từ tác giả 😆
ledihduog
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Nhiều nơi vậy mà 😃
Có một lần mình vào toà nhà của cty quản lý. Còn nếu vô toà nhà nhiều cty thì không có
ducanh.UT
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Họ còn có thể lấy thông tin CMND để tham gia các hội đa cấp nữa.
proxyweb03
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Lộ hết ở những kênh khác rồi.
Thêm kênh nữa cũng thế thôi.
Hà Tịnh
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Vô mấy cty Đức ở toà đsq Đức trong SG mới gắt vl nữa
Bt thôi mod, an ninh chặt chẽ, mà k nên lấy hình sếp ra minh hoạ nhé, sếp vô bextico chắc tưởng nghiện k cho vô
Meme tinhte chất quá, giờ mới thấy 😃
Cái này đơn giản lắm em
HD2TillNow
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Bài viết có 2 vấn đề.
1. Toà nhà có được quyền giữ CMND hay ko?
2. Giữ chứng minh rồi, có bảo mật thông tin cho bạn hay ko?
Trước khi đi vào phần trả lời mình note lại mấy ý chính.
Dưới luật còn có lệ (thông lệ/ quy tắc) do đặc thù công việc ở đây là tính chất bảo mật của toà nhà mà ra.

Vì sao toà nhà giữ / scan cmnd?
Vì toà nhà làm việc / yêu cầu sự riêng tư tuyệt đối, không phải ai cũng tự tiện vào được nên cần có bước kiểm tra an ninh.
=> vì có bước này nên việc bạn bước vào toà nhà ko báo trước hoặc vào một mình thì phải lưu lại cmnd ở quầy tiếp tân. Việc scan hay giữ là thoả thuận giữa bạn( ngừoi đi vào) và bên quản lý toà nhà.
- Bạn đồng ý theo quy định họ đưa ra -> bạn vào.
- Bạn không đồng ý -> bạn về.
Chỗ này pháp luật không can thiệp được vì đây là thoả thuận cá nhân , bạn có quyền từ chối chứ ko ai đè đầu bạn ra giữ cmnd trái phép.
2. Việc tiếp theo về bảo mật thông tin, việc này theo thuyết âm mưu thì thông tin cmnd và số điện thoại có thể leak.
Bạn lúc này có quyền hỏi, và yêu cầu được trả lời.
Trước khi đưa chứng minh bạn hỏi về sự bảo mật thông tin.
- Họ trả lời thoả đáng -> bạn đưa rồi vào làm việc
- Trả lời ko thoả đáng -> bạn về, khỏi làm việc.

Clear hết như vậy cho dễ hiểu thôi chứ chả cần cãi nhau làm gì.
Còn có một cách đi vào toà nhà không cần xuất trình cmnd đó là kêu người bạn hẹn gặp (làm việc trong toà nhà) xuống sảnh bảo lãnh cho bạn lên.
akuma10049
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@HD2TillNow Thỏa thuận cá nhân hay tổ chức mà sai luật thì luật pháp vẫn can thiệp được nhé bạn
dungluu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@akuma10049 Haha, ai muốn can thiệp thì bạn gọi cho người trong toà nhà xuống làm việc với bạn tại sảnh đợi giống như ở khách sạn hay có, ko thì bạn cứ đi về.

Toà nhà là của chủ toà nhà, tức là quyền dân sự, nó ko cho vào là quyền của nó, pháp luật can thiệp gì ở đây nhỉ.
@akuma10049 Nó phạm luật khi họ cưỡng chế bạn giao. Nó sẽ không phạm luật khi bạn tự nguyện đưa. Khi bạn móc cmnd ra và đưa cho bảo vệ, nó là tự nguyện. Cũng giống như bạn đưa xe cho bạn của bạn mượn, đó là cho mượn, pháp luật không cấm, nhưng nếu bạn của bạn ép bạn đưa xe, nó mới là phạm luật.
Nói luật thì cần hiểu rõ vấn đề. Không thể áp đặt chủ quan được.
HD2TillNow
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@_MyLoveIsWinter_ Cưỡng chế là đè đầu bạn ra mà thu,
Còn ở đây là thoả thuận dân sự:
Việc đưa cmnd có sự đồng ý của bạn( để đi vào)
Không đồng ý -> đi về.
Rõ ràng vậy mà phải kiện nhau 😆.
Tôi làm trong toà nhà và thấy chuyện đó hết sức bình thường, chỗ làm việc chứ có phải cái chợ đâu mà ai muốn ra vào cũng được.
Đó là ông chưa được vào những toà nhà có lớp bảo mật cao hơn. Vào tới sảnh xin gặp công ty A lầu 7.
Tiếp tân nó set thang máy sẵn, bước vô là chỉ đến đúng lầu 7. Không bao giờ “lạc” qua lầu khác được.
Lúc về chỉ có 1 nút ở tầng trệt là bấm được các tầng khác lock hết.
dungluu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Haha, mình đi lại hàng chục toà nhà mấy năm nay, có nơi bắt ghi lại thông tin, có nơi thì giữ thẻ cmnd, lái xe, có khi là thẻ giữ xe,.....đủ cả, mình muốn nhanh cứ cung cấp.

Nhưng chưa bao giờ mình thấy bị thất lạc vì khi giữ cmnd của bạn, họ sẽ đưa lại cho bạn 1 tấm thẻ nhựa của bên họ, gọi là trao đổi để làm tin lẫn nhau, thẻ này để bảo vệ toà nhà kiểm tra, có khi còn dùng để đi thang máy, sử dụng các dịch vụ của toà nhà, v.v... tuỳ theo quyền hạn của thẻ. Còn thất lạc thì chắc ko có vì tất cả chỗ tiếp tân đều có camera theo dõi từ xa, để ban quản lý còn theo dõi khách vào ra mà, nếu mất thì bạn cứ làm lớn chuyện cho họ sợ đi,hihi.

Còn vụ lộ thông tin cmnd ah, chịu khó tìm google 1 lát chắc cũng ra hết thôi, lộ lâu rồi sợ gì nữa chứ, haha.
đa số những toà nhà chung cư đều có quy định là khách vãn lai có thể phải xuất trình giấy tờ tuỳ thân để đi vào toà nhà, có thể nó ko nằm ở phía trước cổng nhưng trong quy định toà nhà có ghi rõ hết. Đối với trường hợp người đó ko đồng ý xuất trình, đưa cho bảo vệ/ lễ tân giữ, thì có thể họ sẽ không được vào toà nhà đó trừ trường hợp có người nhà bảo lãnh.
Việc giữ cmnd bản gốc, mình nghĩ rủi ro duy nhất là bị thất lạc thôi, chứ thông tin trên đó cũng giống như bản copy của nó hoặc hình chụp của nó, không có giá trị gì cho đến khi cầm theo bản gốc và chính chủ đi kèm cả nên ae không nên quá lo lắng. AE đi du lịch, khách sạn, nhà nghỉ thì bên lễ tân giữ cmnd bản gốc từ vài tiếng đến vài ngày thì còn ko sợ, thì lễ tân toà nhà bitexco giữ có vài tiếng thì đâu có gì phải lo đúng ko ae.
đi vào khu dân cư cao cấp cũng bị giữ hoài, rồi đi toà nhà cao ốc này kia... riết quen
azzurind
ĐẠI BÀNG
2 tháng
VIP VIP mới sợ lộ nọ kia, mình thì thoải mái. Mất Cmtnd luôn cũng được, mất ta làm cái khác, lo gì. Cơ bản chẳng có gì mà bảo mật...😎😎😎
abc_8989
TÍCH CỰC
2 tháng
đây là vấn đề đạo đức của người giũ cmnd, liệu có táy máy gì ko, mà nói đến đạo đức thì luôn có vấn đề nên ông mod này mới sợ đó...
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019