Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] giải pháp để có sự an toàn khi mua smartphone cũ?

cuhiep
15/4/2018 14:15Phản hồi: 157
[Hỏi Tinh tế] giải pháp để có sự an toàn khi mua smartphone cũ?
Mình nhận được quá nhiều câu hỏi từ anh em về việc mua smartphone cũ. Trong đó nhiều nhất là mua ở cửa hàng nào uy tín và khi mua thì kiểm tra cái gì. Mình suy nghĩ về việc này và có nghĩ ra một giải pháp theo mình là có thể giúp được anh em. Tuy nhiên mình cũng không chắc là giải pháp này có phù hợp với mọi người hay không. Nên mình sẽ chia sẻ giải pháp của mình và nhờ anh em chia sẻ thêm giải pháp của anh em.

Cở bản là sẽ đàm phán với cửa hàng bán smartphone hay đồ công nghệ cũ cho phép hoàn lại với một mức phí nào đó và không thắc mắc lý do hoàn lại trong một khoảng thời gian nhất định.

Trong khoản thời gian đó mình cố test hết tất cả những gì cần thiết nếu mình thấy hợp lý thì sẽ không trả lại. Còn nếu không hợp thì mình sẽ trả lại và chịu mất phí đã thoả thuận.

Ví dụ: mình mua một chiếc điện thoại Lumia 950XL cũ với giá 3 triệu đồng. Mình cố gắng đàm phán để trả lại máy trong 24 tiếng nếu mình không hài lòng và chịu thiệt 200k.

Mời anh em hay mua điện thoại cũ, anh em cửa hàng chia sẻ thêm nhé. Cám ơn anh em.

157 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Lumia 950XL cũ với giá 3 triệu đồng thì đc bảo hành ra đến cửa nhé .
@minhthuvc Quay vô thì ko nhận nhé.
@minhthuvc Đó là ví dụ mà. Cách đó rất hay, trong vòng 24h comeback thì lỗ 2-3 xị đỡ hơn không hợp mà ôm máy, bán lại thì chưa chắc đã được
Khoaitay2122
ĐẠI BÀNG
6 năm
@heobanhki Vấn đề là cửa hàng nó có đàng hoàng hay không. Thương lượng thế thôi, mang trả thì lại bài ca "a làm xước này kia", "làm rơi rồi va chạm,...bla bla.
Mỗi lần mua món gì cũ là mình nghiên cứu mất cả tuần trời rồi mới tự vác đít đi mua. Xem review chọn model nào trước, tìm xem anh em có kêu ca lỗi lầm gì nhiều ko, có khó sửa ko, có phải dộ chế gì ko (xe), cách check đồ,... Nếu muốn mua đồ ngon-bổ-rẻ thì mua chính chủ và chỉ ưu tiên mua món nào đang còn bảo hành mà giá hợp lý. Đọc cái tin mà thấy chính chủ rao là thấy khác liền so với dân buôn. Còn ngại săn thì ra luôn mấy cửa hàng có chất lượng, điện thoại thì ưu tiên Cellphone.
Cho đến hiện tại đã mua mấy chục cái đt và mtb, máy ảnh cho mình, bạn bè, người thân nhưng chưa mua phải món nào ko ưng. Toàn dùng cả mấy năm chán rồi đổi.
Còn về xe máy và ô tô thì tốt nhất thuê thợ quen đi xem cho nhanh vì cái này giá trị cao, rủi ro cũng cao.
@phuongduy2908 mua của chính chủ thì đc cái đầy đủ phụ kiện, cứ món nào còn bảo hành + giá ko quá thấp thì chọn thôi, mấy cái mà rao giá rẻ thì càng dễ dính bác ạ
@phuongduy2908 Quay lại nó nói bên em ko nhận
@trần học 1990 lập thớt mới blame nó thôi
@phuongduy2908 5 năm rồi thì fải
Tốt nhất là nên tự trang bị kiến thức cho bản thân về dòng sản phẩm định mua!
  • Đừng mong hàng cũ sẽ đẹp leng keng như hàng mới, nên chuẩn bị tinh thần và sự kiên nhẫn.
  • Như bác trên có nói, các mẫu tin rao vặt của dân buôn thì văn phong của 100 tin là y chang nhau =]]
  • Hàng cũ chắc chắn sẽ có một lỗi gì đó (chứ đang tốt thì ai bán làm gì)
  • Mua hàng của cá nhân bán lại thì tự thỏa thuận như bác cuhiep đã nói. Còn không cứ lượn ra các hệ thống cửa hàng lớn.

Cuối cùng, mua đồ cũ thì cần một chút... liều lĩnh. Và luôn nằm lòng câu: của rẻ là của ôi!
@Penguin Pingu Chưa chắc vậy đâu...không phải cũ là bị lổi đâu thánh..
@uochuý1489Quốc Huy Chắc bác này vào comment cho vui chứ nghe giọng kiểu ko bao giờ thèm mua hàng cũ rồi 😁
digikei
CAO CẤP
6 năm
@Penguin Pingu Xưa giờ khoái sưu tầm đồ công nghệ, có cái xài hoài, có cái mua 1 tháng chán lại bán, không có 1 vết trày, có cái mới mua thấy chưa ưng lắm cần bán bù tiền để mua loại ngon hơn ( như đã mua ipad pro wifi ko, nghĩ rằng có cục phát 4G rồi, nhưng khi xài lại thấy mang kè kè theo cục phát thì khó chịu, công việc bất tiện, đôi khi lại quên mang, nên được 2 tuần lại chán, bán bù tiền mua loại 4G, xong mấy tháng sau khi Lap vô tình bị hư thì phát hiện Ipad vô dụng, không hỗ trợ công việc dc mấy, lại bán, bù tiền đổi Lap 2 in1 hơn 40 chai, trong khi ipad lại mới nguyên vì xài cover, bạn thấy đó, đâu phải đồ bán đi là đồ bị lỗi chứ )
weakpig
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Penguin Pingu Bác phán như thánh rồi. Xài chán thì bán lên đời ngon hơn, chứ chắc gì bán lại là phải có lỗi? 😁
Nên mua ở cửa hàng uy tín. Phải kiểm tra bao hanh tren 6 thang la duoc roi
Mua ở hàng đồng nát, phế liệu, mang về nhà cài rom vào, dễ ợt.
Mua trực tiếp chính chủ, qua tay thợ thầy thì k có gì bảo đảm 😁
@BigDargon Ko đọc comment của tôi ở trên ah :D
@adagioleonard Cmt cùng lúc sao thấy được :D
@BigDargon Đọc xong rồi mà sao chưa thấy like cmt ở trên 😆), phải like chứ :D
@adagioleonard Kinh nghiệm mua hàng qua tay đây mà :D
@BigDargon quan trọng là tìm chính chủ uy tín, chứ chủ mà cũng là dân buôn thì chịu
75109
TÍCH CỰC
6 năm
Tuần trước, có đi mua con 7+ cũ với thằng bạn. có 1 cửa hàng cũng gọi là có tí tiếng tăm, bán giá rẻ hơn những chuỗi của hàng như cellphones, clickbuy.... đến 1tr, mà còn tặng cả phụ kiện. Mình vào test máy thì. haizzz. cái vỏ rất đẹp, ko 1 vết trày (quảng cáo là 99%), màng loa thì lệch ko 1 vết bụi, màn hình thì cập kênh so với vỏ, mình thắc mắc thì a chủ nói là "em cứ xem máy đi, cái cập kênh này tý a nói kỹ thuật cho 1 giọt keo là ổn ngay". Ôi 11 củ 😕
@75109 Ra mua hàng mang vẻ mặt ở avatar là ổn đấy
@75109 Bh thì hiểu vì sao giá lại 11 củ cho con đt như thế, vì có vẻ mặt ở avatar =)))
75109
TÍCH CỰC
6 năm
@adagioleonard Ông search 7+ 32Gb 99% xem giá bao nhiêu 😁
mà mang cái avatar này đi thì nàm thao =)))
@75109 mua đồ cũ thì đừng ham giá rẻ quá thím ạ
snackviet1
TÍCH CỰC
6 năm
Biết coi máy,biết test còn bị "dính chấu" nữa đây là,mua máy móc thì hên xui
Nhưng biết coi vẫn tránh rũi ro hơn,thấy ông anh "cáo già máy móc" của mình lâu lâu cũng còn dính phốt nữa là :3
ufdb
CAO CẤP
6 năm
@snackviet1 Ừ nói chung mua đồ cũ thì hên xui thôi, hay chưa chắc bằng hên 😁
An toàn nhất là không mua đồ cũ 😁 đồ điện tử mà mua đồ cũ thì không an tâm chút nào, dù là thầy thợ test đi nữa nhưng vẫn không đảm bảo được.
Híu Mụp
TÍCH CỰC
6 năm
Cứ đồ cũ thế giới di động mà phang thôi ợ. Mua đồ cũ thì cứ nhắm mấy hãng lớn như samsung apple mua cho an toàn
ngthanhngan
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Híu Mụp Sai lầm nhé. Đợt thằng bạn đem đổi trả cái máy rớt nước( nhưng chưa hư) vào kĩ thụat vẫn nhận bth
tiennv12
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tốt nhất là mua được hàng chính hãng còn bảo hành của người dùng. Dù biết cũng hên xui.
@tiennv12 hàng loại này thì ngon nhưng cũng hiếm, bởi vì máy mà còn bảo hành + ngon nghẻ thì hiếm khi ng ta rao bán, trg hợp mà cần tiền nên bán hoặc là lên đời máy thì cũng ko nhiều
Khi mua thì mình hay kiểm tra phần cứng tất tần tật. Sau đó kiểm tra phần mềm.
@BlackBerryz P/s: né hoặc cảnh giác mấy tin rao kiểu: nữ xài kĩ, đẹp 99%, viết cấu hình tràn lan, ko có hình chụp sp...v...v.
@BlackBerryz Chính xác. Nói thật cái đt mua hơn 20 củ về nâng như nâng trứng hứng như hứng hoa chỉ 1 thời gian ngắn ko hiểu sao vẫn xuất hiện mấy vết trầy tróc thật huyền bí. Nói gì mấy con máy ngoài tiệm qua tay ko biết bao nhiêu người r mà còn 99,99%. Mua full box xài bán lại còn chưa dám rao kiểu đó nữa
Hên xui... Giờ thay tè le... Có kinh nghiệm vẫn chết như thường..
- mua tại nhà riêng
- tiền nào của nấy
- k giao lưu, tiền trao cháo múc
- k nghe trình bày, chỉ tin vào mắt và cảm nhận bản thân
- stop ngay hi vọng mua rẻ bán đắt nếu k muốn ăn phốt. Vì đơn giản giờ thợ và chân gỗ nó trải dài khắp nơi, có máy nào rẻ là tụi nó check và xúc ngay trong vài phút chứ đợi các ông đọc tin thì máy bán lâu rồi, máy nào rẻ mà tốt mà lại chưa bán đc tức là thợ nó chê, mà tại sao chê thì tự hiểu nhé !!!
NLTA
ĐẠI BÀNG
6 năm
cứ còn bh cũ mà mua đặc biệt hàng apple tq sx link kiện cho nhà táo rất nhiều 95% hàng của các cửa hàng bây giờ đều từ tq sử dựng lại còn muốn tự mua thì phải trang bị quá nhiều kiến thức cái tg đó làm việc khác có ích hơn =]]
vanbenptit
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mua ở cửa hàng, hệ thống lớn thì theo chính sách, còn mua trực tiếp thì thỏa thuận với nhau
tự trang bị kiến thức cho mình để đi mua hạn chế rủi ro thôi chứ sao giờ.
Giải pháp của bác cuhiep mình mà là người bán thì cũng ko đồng ý, chả biết ông cầm máy về làm j, luộc đồ thì ai mà biết đc
@p.a.tuan Cửa hàng mà chấp nhận cam kết thế thì người ta giao kèo về hình thức bà độ nguyên vẹn của máy hết rồi bạn ạ. Còn lại chỉ có cửa hàng luộc đồ máy của khách chứ chẳng có thằng nào rảnh đi mua máy của cửa hàng rồi về tráo đồ ăn vạ đâu
@n.a.v.i.p à, vì mình vote mua hàng của người dùng trực tiếp, chứ ko mua ở shop bao giờ cả
0946416504
ĐẠI BÀNG
6 năm
Tìm hiểu kỹ về món đồ mình định mua đi đã. Đi xem không được hấp tấp.
Nên mua ở trực tiếp chính chủ. Phải kiểm tra check SERIAL & IMEI, Reset dong 2 neu la Apple, Kiem tra xung quanh vien man hinh, Kiem tra man hinh co dom sang hay khong ( Ep Gia :p ), Kiem tra Loa, Mic, Kiem tra Nut bam. Dung Tac vu manh xem neu nhu nong may len thi hien tuong gi se say ra.
bomy
CAO CẤP
6 năm
@Phambadatcnc cài app gotiengviet vào rồi kiểm tra tiếp bạn ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019