[Hỏi Tinh Tế] iPad cho công việc, học hành, các bạn đã làm thế nào?

cuhiep
13/3/2011 4:29Phản hồi: 530
[Hỏi Tinh Tế] iPad cho công việc, học hành, các bạn đã làm thế nào?

Bên trên là câu hỏi của tuần này, không phải là của mình. Mình không còn là sinh viên, không còn là tương lai của đất nước nữa;).
530 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

sslazio
TÍCH CỰC
13 năm
nếu thật sự dùng để học hành + công việc là chính thì nên mua laptop bạn nhé. Còn giải trí là chính thì mua ipad cũng ko sao.
Đồng quan điểm với bác .
Theo em , iPad phù hợp với những người đã về hưu hay lớn tuổi vì nó phục vụ tốt những nhu cầu nhẹ nhàng , đọc sách , lướt web , xem video .... ,Còn công việc thì cứ vẫn phải dùng lap .
đồng ý là Ipad rất di động, nhưng bỏ một số tiền lớn so với yêu cầu làm việc và học hành thì ipad không thể đáp ứng được, mà chỉ là giải trí, lướt web, nghe nhạc, xem phim thôi. Còn với số tiền 10tr - 11tr thì bạn có thể kiếm 1 laptop 13inch, nặng 1,5kg của dell, core2 2,4H, 3G mọi lúc mọi nơi, nghe nhạc xem phim tuyệt vời..... vậy thì hãy suy nghĩ kỹ trước khi quyết định mua nhé
đó là theo ý kiến của mình
tốt nhất bạn nên mua một con laptop , ipad chủ yếu để giải trí thôi, còn phục vụ cho việc học tập thì ở việt nam chưa cần đến, ngay như các bài slide muốn chạy trên máy chiếu ở ipad đã là một vấn đề rồi chứ đừng nói nhiều các khác,
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😁 Nếu công việc của bạn dùng bàn phím là chủ yếu thì quên iPad đi.
hitch28
ĐẠI BÀNG
13 năm
netbook là lựa chọn số 1 của mình, hiệu năng và giá thành, hình thức cug k fai quá tệ, pin ngon,
Theo tớ, nếu bạn phục vụ cho công việc+học hành hay đồ họa thì nên mua laptop thì tốt hơn, còn về giải trí, hay lướt Wed, 3G hay có tí khoe khoang thì mua iPad nha, iPad 1 giờ cũng rẻ lắm
Cho phép mình hỏi bạn 2 câu:
1-Sao bạn nghĩ dùng Ipad là khoe khoang........?
2- Bạn là người khiêm tốn?
mrkissn
TÍCH CỰC
13 năm
Nếu bạn đã có máy tính rồi thì ko cần phải cân nhắc việc mua 1 laptop nữa. iPad thì theo mình thay thế đc chiếc laptop khi bạn đã có desktop rồi. Bởi vì:

- Giải trí: games rất nhiều, nghe nhạc và video đều tuyệt
- Tham khảo: có nguồn ebook rất phong phú đa thể loại, các loại từ điển chuyên ngành ...
- Học tập: có rất nhiều phần mềm education hoàn toàn miễn phí rất hữu ích, nhiều bộ từ điển đầy đủ.
- Làm việc: hiện nay mình đang làm việc trên bộ iWork rất tốt, ngoài ra các phần mềm xử lý định dạng của Microsoft cũng rất đầy đủ
- Khả năng lướt web và online thì ko cần phải bàn tới vì rất tốt.
- Ngoài ra còn nhiều điều hay khác bạn có thể khám phá khi sử dụng. Với kho ứng dụng đứng đầu hiện nay của Apple thì bạn hoàn toàn có thể tìm thấy phần mềm phù hợp với nhu cầu của mình.

Với thực tế đã và đang sử dụng của mình thì chiếc iPad hoàn toàn có thể giúp bạn học tập và làm việc rất tốt (mình làm công việc về quản lý).
bjboyn00b
TÍCH CỰC
13 năm
đánh văn bản bằng ipad có mấy hồi là gẫy tay, đánh ko có cảm nhận khó chịu lắm. Ipad chỉ giải trí ở VN. chấm hết ;)). Ebook ít xài, web máy gì chả lướt được, ko có usb để kết nối chuyển tài liệu gây khó khăn.
Kenny
CAO CẤP
13 năm
Sv cần nhìu hơn những gì ipad có thể mang lại vd như chép hay share tài liệu cho bạ bè bằng usb,thẻ nhớ,hay 1 số vấn đề đinḥ dạng,canh chỉnh chính xác văn bản nhanh chóng thì ipad k giải quyết đc.đó là kinh nghiệm sv của mình,hiện mình đang chiến laptop,galaxy tab và ipad.tất nhiên k thể mang tất cả cùng lúc.khi lên giảng đường mình ưu tiên ga tab.vì nó k gây chú ý khi sử dụng trong lớp,k mún mang tiếng sv mà này nọ. Tất nhiên với những người mún thu hut́ các girl thì vác ipad theo. Một vấn đề nữa là mình đeo túi xách nhỏ đi học chứ k mang balo nên k mang ipad theo vì nó cũngnk nhỏ

Gửi từ GT-P1000 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
ntgcmlfu
ĐẠI BÀNG
13 năm
nếu xác định công việc phải gõ nhiều, tính toán excel, voice/video chat thì cứ netbook mà chơi

còn nếu như ở công ty/phòng đã có laptop/desktop và những gì bạn cần để đem file ra ngoài show (thiết kế, ý tưởng, hình mẫu) hoặc thuyết trình thì iPad.

cứ tưởng tưởng, có iPad mà phải gõ nhiều, lại phải mua thêm 1 cái bàn phím nữa rồi vỏ này nọ, tổng số tiền chẳng ít hơn tiền mua 1 cái laptop là bao (mà iPad thì cũng chỉ 64gb) là cùng, truy cập file để email/edit cũng không dễ dàng gì
mình đang học ở singapore , mình không có ipad ( thực ra đã cò mà mất rồi ) , nhưng thầy mình có 1 chiếc ipad và ông ta sử dụng ipad rất hữu hiệu , thiết bị điện tử duy nhất ,mà thầy mình đem lên trường la chiếc ipad cũa ông ta, mình sẽ hỏi va xin vài name app cần thiết cho ngành marketing của bạn ,
ZzleozZ
ĐẠI BÀNG
13 năm
theo mình ipad chỉ dùng để giải trí và làm đồ trang sức thì đúng hơn nếu dùng cho học tập hay làm việc thì nên sắp cho minh một chiếc laptop thì nghe có vẻ thực tế hơn.Nếu có dùng cho lĩnh vực maketting thì chắc cũng chỉ là giới thiệu sản phẩm hay đại loại thế mà số tiền bỏ ra là ko đáng
Thiển cận quá. 1 ngày làm việc đi ra đường, cần check mail quan trọng ko lẽ cứ đóng & mở lappy hoài hả ....

IPAD mà dùng để present kiến trức thì tuyệt vời,
Bạn làm nghề thế, ngày bạn check mail mấy lần. Đồng ý IPad check mail rất tiện lợi nhưng nó ko thiển cận như ông nói đâu. Mua Ipad chỉ để về check mail hả. Nếu check mail mà còn chỉnh sửa thì nói thật Ipad ko wa Lap, còn check mail bình thường reply lại thì con Milestone của mình cũng đủ làm rồi. Nên nghĩ nó làm đc j nhiều hơn chứ ko chỉ cái check mail ko, muốn check sướng nữa thì dùng BB đi. Tiếng là check mail chứ ở Việt Nam đc bấy nhiu người. Một số người cầm máy này máy kia cho to check mail tự tỏ ra cho pro, cho người ta thấy, tui ko nói hết mọi người nhưng đc bao nhiu người dùng ipad để check mail làm việc một cách thực thụ, có người kiu mua máy check mail chứ sợ cả ngày cũng ko có cái mail để mà check, mặc may có mấy cái mail rác đem ra check cho oy, nói thiệt tui dùng con MS vẫn check vô tư nè.
1 chiếc laptop và 1 chiếc bb ... chuẩn cực em đang dùng mà
Nếu ko cần cấu hình mạnh để chạy đồ họa hay phần mềm lập trình thì ipad có thể là lựa chọn tốt nhỉ?
"Bên trên là câu hỏi của tuần này, không phải là của mình. Mình không còn là sinh viên, không còn là tương lai của đất nước nữa" ~~> bác Hiệp nói thế ko đúng nhá,hjhj. Còn trẻ chán mà bảo ko còn là tương lai của đất nước, ít hôm nữa em cũng hết thời SV thế là em cũng ko còn là tương lai của đất nước nữa hả bác ? hê hê !

pisa
TÍCH CỰC
13 năm
Đúng vậy, không phải tương lai của đất nước, mà là "hiện tại" của đất nước.
huck23
TÍCH CỰC
13 năm
hô hô! 2 bác này phát biểu hài tệ........e xin báo tin buồn với 2 bác là cả 2 đều không còn là tương lai của đất nước nữa rồi! đừng buồn! vìe các bác chính là HIỆN TẠI CỦA ĐẤT NƯỚC............!
hienten
ĐẠI BÀNG
13 năm
chép tất cả các giáo trình vào cái iPad, lấy iPad học bài thật là tuyệt. Mua thêm cái bàn phím dùng ipad soạn bài học. tuyệt! khi đang học mà ko hiểu? mở google. tìm! mệt quá mở nhạc nghe, chơi gam chat chit
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
;)vác cái netbook lại tiện hơn đấy bác ạ. ai đời đi học cắp nách thêm cái bàn phím rời nữa à. iPad không dành cho sinh viên trong vấn đề học tập, vì sinh viên cần một cái bàn phím thực.
hung1601
ĐẠI BÀNG
13 năm
cảm ơn chủ đề này của diễn đàn , mình là giáo viên, cũng muốn mua 1 chiếc phục vụ cho công việc (giảng dậy ) , mình đang phân vân giữa ipad 1 và 1 chiêc máy tính bảng ( ví dụ dell xt 2) .
cuongnm11
TÍCH CỰC
13 năm
😁bác có vọc vạch nhiều không? Không thì iPad là được rồi. Ông thầy cũ của mình cũng vừa đá qua đây tư vấn cái iPad và giờ rất hài lòng với nó.
Chào thầy,
Ba mẹ em cũng đang là giáo vien và cũng có câu hỏi giống thầy. Theo em, nếu như bộ môn của thầy chủ yếu về xã hội hay các môn ít dùng đến kí tự đặc biệt, thầy có thể dùng ipad để có thời lượng pin lâu hơn, đồng thờ nhẹ hơn dell xt2. Nhưng nếu các môn Toán lí hóa,... Thì thầy nên dùng dell xt2, hp touchsmart,... Để có thể chỉnh sửa một cách nhanh chóng các kí tự đó vì hiện tại keynote cho ipad chưa làm được chuyện này.
mình ko hiểu là giáo viên thì mua ipad làm sao mà phục vụ công việc được! Ipad làm sao có thể dùng để trình chiếu slide của power point, làm sao có thể soạn thảo văn bản và point và còn khá nhiều thứ của laptop mà ipad ko thể làm được, chưakeerr để làm quen với việc xài ipad sẽ mất một thời gian nhất định, sẽ tốn nhiều chi phí hơn cho nhiều thứ rắc rối. Ipad thực sự sẽ rất tốt khi dùng để giải trí,lướt web...
babelac
ĐẠI BÀNG
13 năm
Khoái câu này của ông Hiệp...

Sent from LAC's iPad using Tinhte.vn :: Life Always Creation
em học cntt, với con ipad này thì code vào đâu, debug vào đâu, nên có mua ipad thì cũng để giải trí thôi chứ chẳng giải quyết đc việc học hành bằng laptop hoặc pc đc:p

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019