[Hỏi Tinh tế] Lumia 950 hay Lumia 950XL?

cuhiep
6/11/2015 8:49Phản hồi: 196
[Hỏi Tinh tế] Lumia 950 hay Lumia 950XL?
Hôm nay xin hỏi anh em xem anh em sẽ chọn Lumia 950 hay Lumia 950XL. Điểm khác biệt đáng lưu ý nhất đó là bản XL thì có kích thước màn hình lớn 5"7 so với kích thước 5"2 của 950. Xu thế hai kích thước màn hình này hiện đang được áp dụng khá phổ biến bởi Apple, Samsung, LG, Sony... Ngoài màn hình ra thì Lumia 950XL còn có cấu hình nhỉnh hơn chút so với Lumia 950. Mình xin liệt kê một số thông tin về hai chiếc máy này để anh em có thể tham khảo và đưa ra quyết định đúng hơn.

Kích thước máy
Mình đã chọn iPhone 6s thay vì 6s Plus vì với mình thì iPhone nên nhỏ gọn mà dễ dàng mang đi mọi nơi. Nhưng khi chọn Android thì mình lại thích máy to để vọc cho đã hơn. Hiện tại mình thích cả 1520 và 930 nên mình chưa rõ là sẽ chọn 950 hay 950XL. Chắc để khi nào trên tay rồi mới quyết.

Từ bảng thông tin trên ta có thể thấy 950XL không nặng hơn và to nhiều so với 950 nếu so với sự khác biệt ở các cặp máy từ các hãng khác.

Màn hình
Về màn hình thì khác biệt lớn nhất là kích thước 5"7 so với 5"2 tức là chúng ta sẽ thấy nội dung to hơn hoặc hình ảnh nhiều hơn trên chiếc 950XL. Ngoài ra thì có một số khác biệt nhẹ khác như ở Lumia 950 thì kính cường lực bảo vệ ngoài cùng của màn hình là Gorilla Glass 3 trong khi ở 950 XL là Gorilla Glass 4. Hai màn hình với kích thước khác nhau nhưng cùng độ phân giải nên màn hình nhỏ sẽ mịn hơn màn hình lớn. Tuy nhiên khó mà nhận ra được sự khác biệt vì độ phân giải cao (2560 x 1440).

Các điểm chung về màn hình chúng ta có:
  • Công nghệ chống chói Clear Black Display của Nokia: Đây là một trong những công nghệ đáng có nhất trên màn hình thiết bị di động. Công nghệ này không chỉ giúp cho màn hình chống chói tốt hơn mà còn làm cho hình ảnh từ màn hình đến mắt người trong trẻo hơn, đẹp hơn rất nhiều so với các máy không có công nghệ này.
  • Amoled: Tấm nền này sẽ làm cho màn hình màu sắc rực rỡ hơn, rất phù hợp với giao diện dạng tile của Windows Phone. Tuy nhiên trong ứng dụng hay nhìn kỹ có thể thấy là màn hình sẽ không mịn và đẹp bằng màn hình LCD. Hy vọng Microsoft có thể xử lý tốt các yếu điểm của màn hình Amoled.
  • Tăng cường độ sáng để đọc ngoài trời nắng: Trong bảng cấu hình của Microsoft có ghi đoạn này, nhưng không rõ nó có giống với cái mà thấy trước đây khi dùng Windows Phone của Nokia hay không, nếu đúng thì rất tốt. Theo cách đó thì khi đi ra khu vực nắng gắt hay ánh sáng mạnh thì màn hình sẽ sáng lên hơn mức cao nhất có thể chỉnh được rất nhiều, tuy màu sắc sẽ kém đi nhưng chúng ta có thể đọc được nội dung ngon lành.
Pin
Lumia 950 XL có pin là 3340mAh so với 3000mAh của Lumia 950. Nhìn dung lượng khá cao khi so với các máy từ hãng khác. Tuy nhiên chúng ta có sử dụng được nhiều hơn hay không thì còn tuỳ vào hệ điều hành Windows 10 Mobile có ăn pin nhiều không. Phần còn lại anh em lăn tăn là 340mAh có ý nghĩa gì nhiều cho XL so với bản thường hay không. Trong bảng cấu hình trên trang của Microsoft thì họ chỉ cho biết là XL sẽ có thời gian đàm thoại là 19 tiếng thay vì 18 tiếng của bản thường, còn các thông số sử dụng còn lại là như nhau.

Dĩ nhiên chúng ta sẽ thử nghiệm thực tế xem như thế nào.

Cấu hình:
Sự khác biệt lớn nhất là Lumia 950XL được trang bị Snapdragon 810 trong khi Lumia 950 thì dùng Snapdragon 808. Hai em này khác nhau về số nhân, xung nhịp và GPU đi theo. Mình mới chỉ dùng máy sử dụng 808 nhưng chạy Android (G4 và V10) nên không thể xác định được nó hơn hay kém 810 có nhiều không.

Sự khác biệt nổi bật:
  • Xung 2Ghz vs 1.8Ghz
  • Nhân 8 vs 6
  • GPU Adreno 430 vs Adreno 418
Giá
Sự chênh lệch là 100usd cho thị trường Mỹ. Hiện tại chưa bán ở VN nên mình chưa rõ sẽ như thế nào. Giá cho 950 ở Mỹ là 549USD trong khi 950XL là 649USD.

Quảng cáo

Camera
Cả hai máy đều trang bị Camera 20Mp với công nghệ Pureview của Nokia trước đây. Camera của những chiếc Lumia cao cấp vẫn có thể được xếp vào loại ngoại hạng khi so với camera từ các máy đối thủ. Hy vọng là camera trên 950 và 950XL chỉ cần được như cũ là ngon rồi.

Đó là một số cái mình thấy sự khác biệt mà anh em có thể quan tâm. Mình gửi hai tấm hình mô tả chi tiết hơn khi so sánh Lumai 950, 950 XL với máy cùng phân khúc mà Tinh tế từng đăng để anh em tham khảo thêm.

3157109_socauhinh-lumia950-1.jpg 3157110_socauhinh-lumia950-2.jpg
196 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nguyen_no1
TÍCH CỰC
8 năm
Mua 950.... Bảo a Hiệp thuê chân dài sửa lỗi chính tả mà ko nghe. "tinh tế" mà sai chính tả hoài...haizzz
@nguyen_no1 Bên ngoài tinh tế. Nhưng ở trong không tinh tế.
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguahanglam1990 Vậy thì vào diễn đàn khác đi bạn, tội gì phải chịu đựng khi mình có quyền được lựa chọn [emoji23]
hoanglongvu
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguyen_no1 Bác thông cảm em nói bác đừng giận nghe bác nói em ngứa...quá😁
Người ta viết bài cho mà đọc ko cảm ơn thì thôi lại còn tỏ ra nguy hiểm đi bắt lỗi này nọ.😃
BlackBerry Priv chuẩn bị ra rồi thì không còn hứng thú với hai em này rồi
Manus
ĐẠI BÀNG
8 năm
@nguahanglam1990 Một fan cuồng ip cho biết. Bác đừng nghĩ cái ip của bác thần thánh. Topic người ta đang bàn về Lumina 950 mà bác vào nâng tầm ip nhầm mục đích gì thế?
power1
TÍCH CỰC
8 năm
@minhcuongpro1234 Bác giống mình, trước tính mua Nexus 6P mà Priv ra làm mình chỉ nghĩ đến em nó 😃
@power1 Đã xem qua nhiều nhiều clip giới thiệu về em Priv và rất thích nó mong chờ nó ra hằng ngày giống như mong 1020 phiên bản Android vậy.
Anhking
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đã "chơi" là chơi cái khũng nhất chứ ai lại dùng cái bèo nhèo chi 😁:D:D
thích 5,2 inch hơn nhưng vẫn chọn 950 xl vì cái cụm camera trông đẹp hơn 😁
XL màn hình to, cầm mới đã
cứ nge đến 950 là lòng lại xốn xao hết lên 😁
fu09fjtnhj
TÍCH CỰC
8 năm
rẻ hơn táo nhỉ,
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
950XL! nhìn đẹp và cao cấp hơn nếu có thể mua được thì khỏi băn khoăn, còn túi tiền ít thì 950 thường thui 😁
@cuthuyen Chênh nhau cũng không bao nhiêu tiền đâu bạn, mình thì 5.2 là max thôi, to hơn không bao nhiêu mà vướng víu, nhất là phải bỏ vừa túi quần. Ngoại hình ngoài thì gắn cho cái giáp thằng nào cũng như thằng nào. Màn hình to hơn tí cũng k cần lắm, ở nhà ipad mini ở gần và 930 thì chắc chắn cầm 930 dù chỉ đọc báo :D. Cái tiếp theo cần là 2 sim, đỡ phải mang theo thêm 1 máy.
Wp chưa có gì khởi sắc nên em k chọn Lúa Mì 😔
@OoOVampiratesOoO Chọn Lúa Mì không phải vì Win Phone mà là vì con CAM quá đã 😁
@minhanh199 Chụp Auto hơn mấy thg kia k bác hay chỉnh tay thì mới hơn?
cuthuyen
TÍCH CỰC
8 năm
Mod tinh tế thì vote 2 tay 2 súng chọn cả 2 😁
Overadover
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích XL hơn vì màn hình to, chỉ cần cẩn thận lúc cầm 1 chút là được. 😁
Mong là 2 e này sẽ sớm dc mod Duy Luan or sonlazio trên tay.😁
truongtbx
ĐẠI BÀNG
8 năm
Vẫn chưa có ý định chuyển sang winphone, app vẫn còn hạn chế quá, với cái giao diện vẫn chưa quen mắt lắm
bb0xer-tc
ĐẠI BÀNG
8 năm
@truongtbx giao diện thì phải dùng mới quen được chứ =)))) còn app hạn chế thì đúng thật là hơi chán. Nhưng thực ra tùy người nữa, với những người ít vọc, chỉ lướt web, fb, office làm việc như mình thì rất ok rồi. còn ai hay vọc, game gủng thì thấy chán
Nào giờ ko có zài dòng milu sao bt mà chọn
Khả năng cao là sẽ tiếp tục sút Lumia 950... XL, cơ mà hơi e ngại cái kích thước màn hình 5,7"!!! Xài từ Lumia 1020, 930 rồi Z3, 4, 5 đến giờ toàn chuẩn 5,2" nên quen rồi! 😁
Ttdmt
TÍCH CỰC
8 năm
XL mà xúc (pin to màn lớn là xu hướng)
vl9bl
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thích 950 hơn vì kích thước máy nhỏ gọn, vừa tay . với mình thì 5.2in là quá đủ
vunampro92
ĐẠI BÀNG
8 năm
950 là hợp lý rồi cơ mà ngại thiết kế cái camera. Nhìn xl đẹp hơn hẳn 😔