Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Màn hình hiển thị cho máy tính đáng mua?

babybungbu
6/11/2011 9:58Phản hồi: 274
[Hỏi Tinh Tế] Màn hình hiển thị cho máy tính đáng mua?
Xin chào anh chị em Tinh Tế,

Mình có người chú đang muốn mua một chiếc màn hình hiển thị cho máy tính, trong tầm giá từ 18 - 30 triệu, và đã lọc ra được 3 sản phẩm dưới đây để hỏi ý kiến của mình:

1. Dell UltraSharp U2711H IPS - FPT

2. Samsung T27A950

3. APPLE 27-INCH LED CINEMA DISPLAY-ITP

Mình không thật sự rành về màn hình hiển thị nên lập topic này nhờ mọi người góp ý nên chọn sản phẩm nào trong 3 cái trên đây, hoặc có một phương án hay hơn thì mong các anh chị em chỉ giúp luôn. Cảm ơn mọi người nhiều.
274 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1. Dell U2711H: tốt nhất trong đám này nếu xét mọi thứ: xoay đc, 2560x1440 px, đa kết nối, Win MAC đều tốt
2. Samsung 3D 27 inch A950: coi 3D thì được, làm việc hơi phí vì có 1920x1080 px, mua con 24inch mà 1920x1080 px thì còn có lý, panel TN đèn nền LED, không IPS, dải màu trung bình
3. LED Ciname: tốt cho MAC, nhưng máy PC thì ... ... hơi khó vụ kết nối ...
anhvu911
ĐẠI BÀNG
12 năm
đồng ý với bác này :dance::dance:
Mình chưa bao giờ sờ đến 3 con này. Nhưng vẫn kết cái khoản màn hình của Apple!
1 vote cho Apple!
up phụ bro luôn..........
Màn hình 27inch của Apple là ổn nhất bạn à....! Samsung và dell chưa dùng bao giờ nên mình không rõ nhưng mình thấy màn hình của Apple hiển thị nét lắm...😁
typ1912
ĐẠI BÀNG
12 năm
bạn có nên hiểu ko đó.bóng bẩy là cái màn apple còn 3D là cái màn ss
còn thời này mấy con 27 thì HD là cái gì đâu.
bạn chưa dùng dell mà lại bảo nó chỉ bền.nhìn cái màn apple thì sướng mắt thật đấy nhưng cái cần là nó thể hiện màu thật thế nào cơ.
đọc comm mấy bác cứ mở mồm là dân design thế này dân design thế nọ thì ko đỡ nổi.
hãy nói tại sao chọn vậy chứ đừng nói mình làm gì.
Bạn cứ mua rồi hẵng biết... Xem cái nào hơn cái nào ý, ngồi cãi nhau mất thời gian lắm
bishamoon
TÍCH CỰC
12 năm
+U2711H tới hơn 1 tỉ màu lận đó bạn, còn Cinema Display 27' chỉ chừng mấy trăm triệu thôi😃. U2711H chưa cần calibrate màu sắc đã rất chuẩn rồi, còn Cinema Display 27' thì hên xui.
+Response time của U2711H nhanh gấp đôi Cinema Display 27'.
+Số cổng kết nối của U2711H đa dạng hơn Cinema Display 27'.
+U2711H chỉ thua Cinema Display 27' ở cái đèn nèn LED nhưng mà đèn nền LED này chỉ là LED viền, ngoài chuyện tiết kiệm vài chục k tiền điện thì chất lượng hình ảnh chỉ ngang đèn nền CCFL (có khi còn tệ hơn). Nếu thích LED thì chờ phiên bản U2712HM, 1 thời gian nữa sẽ có.
+U2711H rẻ hơn,trong khi hình ảnh hiển thị trung thực và sắc nét hơn, res, góc nhìn ngang nhau, kiểu dáng thì tùy người, mình thấy U2711H đẹp, cứng cáp và nhìn rất chuyên nghiệp.

Vậy nếu ko tính đến kiểu dáng thì bạn chọn cái nào😃?
Apple 27 LED Cinema Display dùng panel 27"WS LG.Display H-IPS (LM270WQ1)
Dell U2711 dùng panel 27"WS LG.Display H-IPS (LM270WQ2)

cả 2 đều do LG sản xuất khác nhau rõ rồi nên cần gì phải cãi nhau nữa =))
Đừng thần tượng Apple như vậy chứ, nó chỉ bỏ tiền ra design & lắp rắp thôi, còn linh kiện thì mua lại từ các cty khác 😁

thông số kỹ thuật của LM270WQ1: http://lcdtech.no-ip.info/download/specs/LG Display/LM270WQ1 (SD)(A2).pdf
Color Depth 8-bit, 16,777,216 colors

thông số kỹ thuật của LM270WQ2: http://lcdtech.no-ip.info/download/specs/LG Display/LM270WQ2 (SL)(A1).pdf
Color Depth: 1.07 Billion colors, 10Bit with A-FRC
1 vote cho Dell UltraSharp U2711H IPS - FPT ....
Dell UltraSharp U2711H IPS <<<<< tốt nhất trong đám đó, chất lượng hiển thị khỏi chê ^^
dungcccc
ĐẠI BÀNG
12 năm
thêm một phiếu cho dell ultrasharp
konkot
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thấy tinhte hay tập trung vào những mặt hàng cao cấp đắt tiền. Theo mình nên có nhiều topic nói về những sp tầm trung. vì ko phải ai cũng có điều kiện để quan tâm đến những mặt hàng này

theo mình con utrasharp là tốt nhất
Thì bạn cứ đặt câu hỏi, tất cả sẽ cho ý kiến
Trong 3 cái trên thì DEll và Apple đều ngon. Dell Ultrasharp màu sắc trung thực, làm đồ họa in ra không bị sai màu
:dance: oh. bạn này nói hay nè. Đúng là vào tinhte để ngắm nhìn những thứ mà mình khó với tới. Còn những đồ tầm 2 3 triệu như của mình thì quá cũ rồi, ai còn bàn tới làm gì. hehe :playfull:
chỉ 1 câu là biết ngay ông này chẳng bao giờ in offset
Offset sai màu là do thợ kém, máy kém, giấy kém chứ không phải do file hay màn hình hiển thị. Do chổ in không in thử nhiều lần để pha đúng màu chứ không có nghĩa là in luôn bị sai màu
tiger722
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng rồi đó tinh tế ơi
đã thấy nhiều màn hình Dell,hiển thị rất tốt cả về độ phân giải lẫn màu sắc + vởi độ bền nữa >> good quá rồi
Bạn cứ quất thẳng Apple LED Display 27" cho mình. Với những máy hỗ trợ (có card VGA đời mới) thì đương nhiên có cổng Mini Display Port cho bạn dùng rồi 😃
kienvunb
TÍCH CỰC
12 năm
Dell UltraSharp U2711H IPS. Tất nhiên là thế rồi. Nếu em apple kết nối dễ dàng hơn tới máy pc thì sẽ suy nghĩ lại. Còn SS thì để trang trí nhà cửa thì hợp hơn.
huubaa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhìn vào là thấy con Dell Ultrasharp ngon nhất rồi, giá tốt nhất, khả năng hiển thị cũng tốt nhất, đa chức năng nhất, chỉ có khg design thì 0 bằng 2 con còn lại.

Hiện tại thì Ultrasharp IPS còn đc đánh giá cao hơn Apple Display mà.
😁 Chuẩn! Mình cũng vote cho Dell UltraSharp U2711H IPS
thích nhát cái màn apple
mình chi ngía toi 1 chiec 22" thoi ah, no coment, nhung neu có tung ay tiên mình se làm 1 con all in one
Vãi ! màn máy tính mà chơi tận 18-20 tr chắc đại gia hoặc đếch hiểu gì
đúng là có người đếch hiểu j thật =))

bỏ qua SS đi
chưa bao giờ SS đựoc đánh giá cao ở phân khúc này hết

còn DELL hay Apple thì một người một vẻ, mười phân vẹn mười
chọn con nào cũng đựoc, thích con nào là nhích con đó thôi
bác mới là người đếch hiểu gì , kém hiểu biết lại còn nói linh tinh , ném đá bừa bãi. bác nên cũng cố kiến thức trước khi ném đá linh tinh nhé
chả muốn comment rồi mà còn thêm ng nói mình chứ.
Dựa trên quan điểm mua màn hình (TV hay màn hình mt gì gì) thì tốt nhất là đi xem tận mắt thích cái nào chọn cái đấy chứ không phải nghe ng này ng kia nói. Lời khuyên chỉ có giá trị nếu ng ta nói đến độ bền, bảo hành blah blah của màn hình. Nhiều người nghe ng khác nói đẹp này đẹp nọ, hàng xịn là cũng gật gù bảo xịn (Đọc thêm hiệu ứng placebo).
Và hỏi rằng có bao nhiêu người ở cái VN này mua cái màn hình 18-19 tr mà hiểu được giá trị thực sự của nó đâu hay chỉ thuộc dạng "Các chú mua cho anh cái xịn nhất cho anh". Nói thẳng là mình cũng chẳng đủ tinh tế và tiền để rước cái màn hình 18-19 tr về xài. Cũng xin lỗi về cách nói hơi đao búa, tại buồn mồm nên phang vào thôi :-j.
“Uốn lưỡi bảy lần trước khi nói” bác thấy ông bà ta dạy đúng chưa , bác nên rút kinh nghiệm nhé, còn về phần dell hay apple thì theo cảm tính chủ quan của em thì apple nổi hơn về kiểu dáng và hiển thị mầu tốt hơn, em nghĩ là do apple là màn hình gương, còn dell tốt hơn về giá , mức độ tiện dụng. nói chung là một 9 một 10 thôi các bác ạ. nếu dell là cũng là màn gương thì em nghĩ là các bác sẽ chỉ chọn dell. còn nếu mà dùng apple hay dell để xem phim thì gặp samsung UA 60D8000 apple và dell ko có cửa luôn. hiểu biết của em chỉ đến vậy có gì sai các bác nhẹ nhàng chỉ bảo. thank các bác nhiều.
Dùng Windowns thì Dell UltraSharp U2711H IPS - FPT dùng máy Mac thì APPLE 27-INCH LED CINEMA DISPLAY-ITP
màn hình mà đắt quá.Hàng cao cấp có khác
Xem phim nhiều thì múc con Apple.
Office nhiều thì múc con Dell. Cái ngon của Dell khi dùng cho office/web là khi quay dọc để xử lý tài liệu thì chất lượng hiển thị vẫn perfect do nó là IPS.
viet_icc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thì Apple cinema cung IPS mà......vote Apple cinema
locdevil
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhiều bác tư vấn theo cảm tính thế
e chưa dùng nhưng nhìn spec cũng như danh tiếng màn hình thì DELL
dám cá là câu này hỏi bên vOz thì 99% là chọn DELL
Nếu muốn tiết kiệm $ thì Dell là quá ngon, hàng Apple theo mình khoản hiển thị ÍP ko sáng bằng Dell, hơi tối, tuy nhiên nếu xài Mac thì Cinema Display cũng hầm hố

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019