[Hỏi Tinh Tế] Mua máy ảnh DSLR với 20 triệu?

levuongthinh
9/10/2011 1:55Phản hồi: 345
345 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nhat19
ĐẠI BÀNG
13 năm
Thấy chủ thớt cũng giống như mình lúc đầu tham gia chơi DSLR,nên có vài dòng tâm sự về quá trình đi vào con đường này như thế nào.E xin bắt đầu:
+ Tập 1: dự định sẽ sắm 1 em KTS tầm 3-4t để chụp hình quần áo,suy nghĩ đắn đó mãi không biết nên mua con gì,gúc gô hết mấy đêm liền và suy nghĩ hết cả tuần,quyết định mượn nợ ra Xuân Sơn camera vác e G10 về.Quả thật lúc đó cầm G10 trên tay thì sướng rơn cả người ,đụng gì củng xách ra chụp,về độ nét thì e nó quá chuẩn rồi....nhưng trong lòng tự nhủ sao thấy trên mạng người ta chụp phía sau người mẫu hay sản phẩm nó mờ mờ hay thế nhỉ,còn e G10 của mình sao chụp đâu nó cũng nét căng từ trong ra ngoài....thế là lại gúc gô và vô tình lạc vào một topic offline máy ảnh bên 5giay.vn......thế là cũng post bài xin tham gia và hướng dẫn chỉnh e canon G10 vì đó giờ mua máy toàn để auto mà chụp ko ah.
+Tập 2: số trời run rủi cho e gặp một anh chơi và kinh doanh máy ảnh...thế là caphe cà pháo và a ấy hướng dẫn cho e cách tinh chỉnh con canon G10,thế nào là tốc,thế nào là khẩu độ,và thế nào là noise khi iso cao,và muốn chụp xóa phông thì phải chỉnh như thế nào....tới đây mới thấy được sự giới hạn của e G10 như thế nào khi muốn tinh chỉnh để chụp xóa phông.
+ Tập 3: sau buổi caphe ấy thì mình ghé tiệm a ấy chơi và được test thử em canon 400D với kit 50 F1.4,quả thật lúc ấy chả biết 400D với 50f1.4 là cái quái gì cả,chỉ thấy cầm lên,ngắm ..lấy nét và bấm--> kết quả là phông xóa bét nhè nhạt nhòa chả thấy gì phía sau cả--> về nhà suy nghĩ tiếp
+ Tập 4 Sau gần 1 tuần gúc gô và vắt tay lên trán suy nghĩ--> lại mượn nợ tiếp và tiễn e G10 lên đường để rước về em Canon 500D và lens kit 18-55.Quả thật lúc đó rất sướng và đi đâu cũng xách chụp tạch tạch.Sau này e lại tiễn e kit để rước về fix 50f1.8 vì lúc đó quả thật rất thích chụp gái teen xóa phông,mà e kit thì ko đáp ứng được về độ nét và xóa phông nên tiễn kit và rước fix về---> đây bắt đầu quá trình đau khổ của e đây các bác ạ
+Tập 5: sau một thời gian lăn lộn với e canon 500D và kit thì lại nhận ra sự yếu kém của e fix 501.8,dof quá mỏng.hình dễ bị out với trình gà của e và nhiều điểu bất cập nữa mà chỉ có gà như e mới hiểu hết.Và một ngày kia qua tiệm a bạn chơi thì thấy 1 body 50D mới kính cong fullbox và giá quá tốt-->thế là lại về suy nghĩ
+Tập 6: lần này nhanh hơn lần trước,e chỉ vắt tay lên trán 2 đêm là đả quyêt định sáng suốt là tiễn em 500D về chủ mới và lột vàng vợ yêu đang đeo đem bán để lên đời em canon 50D,cầm body 50D trong tay lúc đó thấy thật sự hoành tráng lắm,to đen hôi hơn hẳn so với e 500D nhẹ tênh.Sau khi lên body thì bây giờ lại gặp thêm một vấn đề nan giải nũa là : body 50D + fix 50f1.8 thì nhìn nó kì quá,gắn lên máy như cục thịt dư...mà nhìn đi ngoãnh lại thì mấy e len tầm trung của canon ko có cái nào thấy được ngoài trừ e mấy e kit,mà kit thì e lại ko thích lắm...thế là lại về suy nghĩ tiếp
+Tập 7: sau khi đắn đo cả tuần thì lần này e lại quyết định sáng suốt là năn nỉ vợ lột thêm mớ vàng nữ trang để tậu hẳn 1 em 24-105 f4 L IS USM luôn,lần này cầm nguyên bộ Gear trong tay e thấy như được lên mây.Quyết định khi đó tậu e 24-105 là vừa có wide vừa có tele,tầm tiền phù hợp với e so với mấy e 24-70 hay 70-200.Quả thật khi cầm bộ này e rất hài lòng với lens L về độ nét và nhìu thứ khác,sau này e lại chôm vàng của vợ và sắm thêm e flash 580EXII,tới đây là e đã dùng lại và tổng chi phí lúc đó đã ngót ngét 40t.Khi đã mua được bộ này thì e đã hài lòng và bắn phá với e nó suốt cả 2 năm trời và rất hài lòng,mặc dù lúc đó cũng nhìn lên 5D Mark II và 24-70 nhưng vàng của vợ đã bán hết nên ko còn gì để bán nữa nên thôi tạm gác lại vậy.Nhưng sự đời ko bao giờ chiều lòng người cả,thế là có một biến cố nhỏ để e từ canon đào tẩu sang nikon.Xin xem tiếp tập 8
+Tập 8: số là chuyện làm ăn của em gặp trục trặc nhỏ và e cũng gặp trục trặc với vợ vì những lần đi chụpp mẫu....nên lúc đó đã tiễn nguyên bộ Gear để lấy tiền xoay chuyện làm ăn và đở nghe vợ cằn nhằn vì những e mẫu của mình....thế là tạm xa rời DSLR một thời gian.
+Tập 9: người ta thường nói sau cơn mưa trời lại sáng,e đã lại có vốn để trở lại với DLSR,sau bao lần thẩm du và bao lần xem xét,lần này e quyết đào tẩu sang Nikon vì nếu mua lại canon thì e lại ko có tiền để tậu e lens L nữa,vì thế với số vốn ít ỏi e đã đập hộp body Nikon D90 mới kính cong xách tay US với giá 680$,và gom tiền thêm một e lens máy phim 28-105 giá 1t5 chụp đỡ.Quả thật e rất bất ngờ với e này,tuy giá hạt dẽ bẳng với e lens kit nhưng độ nét của e nó từ F7 trở lên thì thôi rồi,e nghĩ lens kit 18-55 thì chắc ko nét bằng e này đâu ạ,lại lợi được cái tiêu cự 105,đã sống với e nó được vài tháng và chụp sản phẩm của e bán khá nhìu,rất hài lòng với e này,rất ngon trong tầm tiền.
+Tập 10: sau bao ngày dành dụm thì tới hôm nay e đã sắm thêm được e lens 18-105 và fix 50f1.8D + flash SB900.Tới đây thì có lẽ e sẽ yên phận với bộ Gear này vì đã thấy hài lòng với bộ này và nhu cầu của e.Còn chuyện sau này thì phải theo ý trời thôi...

+Kinh nghiệm: sau mấy năm lăn lộn với DSLR,tuy chưa có tấm ảnh nào ra hồn nhưng theo ý kiến chủ quan của em thì:
. Canon lens tầm trung thì ko ngon ngoài trừ mấy e fix,lên L mới thấy được sự khác biệt,đặc biệt dòng L của canon rẻ hơn rất nhiều so với đối thủ Nano của nikon.Tầm 12t là bác đã có ống 70-200 f4 rồi,cũng ống màu bạc,cũng viền đỏ--rất oách nhé
.Nikon lens giá hạt dẽ và tầm trung có rất nhiều lựa chọn cho bác,lại có thể tận dụng được các e lens máy phim huyền thoại một thời với giá vô cùng hạt dẻ,lens tầm trung của Nikon thì rất nhìu con ngon,theo quan điểm của e là 18-105,50f1.8G,35f2D.... còn rất nhìu nữa.Và thêm một cái nữa theo e được biết là flash rời của nikon ngon hơn mấy e canon.Nhưng nhược điểm của nikon là lên dòng Nano giá lens quá mắc,mắc ko đỡ nổi.

Trên đây là một số đúc kết từ quá trình chơi DSLR của em,dĩ nhiện đây là ý kiến chủ quan của cá nhân em,vì thời gian tiếp xúc và sự hiểu biết còn nông cạn nên nếu có vấn đề gì sai sót xin các bác lão thành đính chính lại dùm em,để e bổ sung kiến thức và tiếp tục nghề súng ống đầy đau khổ này ạ.Em xin hết
luugiabao
ĐẠI BÀNG
13 năm
"Bác ngó xung quanh xem bạn bè xài máy gì, ống kính gì rồi mua cùng hãng để về sau đi off ẹp hoặc có cần còn mượn lens được. Nói thật với bác là chơi cái môn này quan trọng nhất là phải có 1 nhóm chứ 1 mình bác em nghĩ chỉ vài tháng là cái máy vứt xó giống em ("
Cái bác này được cái giống em. "Đang chơi sao nghỉ?". híc....! Buồn kinh.
ngồi xem các Bác cãi nhau..hihi
Nếu so về tỉ lệ thì nó nhiều thật đấy bác! ;))

---------- Post added at 12:21 PM ---------- Previous post was at 12:17 PM ----------

D3100 đúng là vừa rẻ vừa tốt với những anh chị em có tài chính eo hẹp, NHƯNG... sẽ ko hề kinh tế khi thay ống kính tầm trung vì chỉ sử dụng được những ống kính dòng G tức là có motor lấy nét trong, còn nếu chơi dc lên tới D80 hay D90 sẽ chơi dc những ống dòng D, chất lượng tương đương G mà giá rẻ hơn gần gấp đôi cơ đấy! 😁
Mà giờ D90 mua 2nd cũng tương đương với D3100 mới mà, chịu khó tìm là ra thôi, test máy kĩ xíu, đừng quan tâm cái vụ tính màn trập làm chi, ảo lắm! :D
Vì dòng G là loại mới ra, có lấy nét trong lens nên chắc chắn nó phải mắc hơn dòng D rồi. em nói giá rẻ ở đây mang tính cơ bản chứ không so sánh với dòng D, tuy nhiên dòng G là hàng mới, lens chất lượng so với giá của nó, bác thử chụp 50/f1.8, giá ~ 200$, nó ăn đứt 50mm f/1.8D (~175$), và theo đánh giá của em nếu gắn trên D3100 thì 50mm f/1.8G phải tương đương với 50mm f/1.4D (~ 350$). Tuy nhiên đây là theo nhận xét của em thôi

Còn cái em muốn nhấn mạnh là mới chơi thì chủ yếu là học và có bộ đồ nghề để học (Sắm được máy, có đủ bộ lens cơ bản để thay thế). Còn các bác có tiền thì cứ sắm đồ xịn... chả sao. Tuy nhiên chụp máy xịn mà hình xấu thì bà con cho ăn gạch hơi nhiều đó.
Hix, bác ơi bác à, 50f1.8D giá maximum là 130$ chứ ko phải ~175$, và 50f1.8G ko phải ~200$ mà là 230$, nó cách nhau 100$ (tức là gấn gấp đôi 50f1.8D) trong khi chất ảnh 2 con này em đảm bảo với bác, em thề, em chắc chắn là nó ko khác nhau là mấy chứ ko đến nỗi như bác dùng từ ăn đứt đâu, ai mới chơi mà phân biệt dc hình nào chụp từ ống nào thì em gọi bằng cụ, em có 2 ống này thì làm sao mà trật được ( mặc dù bán 50f1.8D rồi).
Nếu bác đã từng dùng lens fix của dòng G và D cùng lúc mà bác phán vậy là bậy bạ quá. Lợi thế của dòng lens G là khả năng bắt nét nhanh (Và cực kỳ tốt khi gắn trên máy FF), thêm nữa lens dòng G khả năng chụp ngược sáng cực kỳ tốt, không bị flare, và đặc biệt là bokeh mịn. Ngoài ra được trang bị thấu kính aspherical giúp giảm thiểu hiện tượng quang sai màu (Bác mà biết quang sai màu là gì em cùi) hay viền tím vốn vẫn thường xảy ra đối với các ảnh chụp với độ mở lớn. (Giờ em chuyển qua Ca nên không có hình nào để chứng minh cho bác). Thêm 1 ưu điểm nữa là khi quay video không AF không có tiếng kêu rè rè và to, nhìn oách hơn.

Em làm 1 tí so sánh cho bác hiểu thêm:
50/f1.8G:
- Độ mở: 1.8,
- Số thấu kính: 8 thấu kính/7 nhóm
- Ngày ra mắt: 06/2011
- Giá: Bác tham khảo giá hiện tai
....

50mm f/1.8D
- Độ mở: 1.8
- Số thấu kính: 6 thấu kính/5 nhóm
- Ngày ra mắt: 03/2008
- Giá: Bác tham khảo giá hiện tai

Ngoài ra bác có thể tham khảo:

=> Em muốn nói cho bác hiểu thêm chút thôi, vì theo em thì mới chơi nên tập từ từ, có bác tốn cả 1 mớ tiền đầu tư rồi bỏ xó, chơi nhiếp ảnh là chơi "ánh sáng" vì vậy quan trọng là hiểu về ánh sáng, kỹ thuật chụp và con mắt cảm thụ nghệ thuật, sau đó mới tới thiết bị. Đây là quan điểm riêng của em

P/s: Về giá thì em chưa cập nhật(vì đã dời nhà qua Ca), bác thông cảm nếu sai ==> Tuy nhiên cái gì có giá của nó.
Xin lỗi bác chứ bác toàn đọc review trên báo và xem cái clip kia trong khi bác xài 2 cái ống đó chưa? Trong clip nó chụp và crop chỉ ra những chỗ khác nhau bác mới biết, bình thường mình chụp 2 tấm bằng 2 ống này đúng thông số tại cùng 1 địa điểm ko xê dịch thì đố mà bác biết. Đây là cảm nhận thực tế bao nhiêu năm chơi ảnh của mình mà bác ko tin, bác nghe nói ở đâu í làm gì, mà nếu 1 mình mình cảm thấy thế thì mình đã ko thề, ko cam đoan như trên, cái nhóm của mình cũng cảm thấy thế đấy!
Còn bác đề cập chơi ảnh là chơi ánh sáng gì đấy, ờ thì đúng, nhưng mình hỏi bác chứ bao nhiêu người nắm dc cái ánh sáng đó, bao nhiêu người hiểu nó, đó cũng chỉ là lý thuyết, việc đầu tiên đối với bất kì dòng máy nào, đời nào, cấp độ nào đều là "đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng". Muốn gì thì muốn, ánh sáng hay bóng tối gì ko cần biết, phải nắm rõ cái máy mình trước đã, tiếp đến là bài học vỡ lòng như tương quan như khẩu, tốc, iso... còn chơi "ánh sáng" mà bác nói nó vô chừng lắm, mang nặng tính lý thuyết quá, cứ chụp cho nhiều, thực hành nhiều, ngâm cứu nhiều, tự khắc sẽ kiểm soát được cái ánh sáng đó thôi.
Máy đầu tiên của mình là D90 và mình ko cảm thấy khó khăn gì với nó khi tiếp xúc cả, cứ đọc kỹ hướng dẫn sử dụng trước khi dùng là được thôi, còn chuyện chơi máy mà bỏ xó thì nói làm gì, làm sao biết được người đó có thích nhiếp ảnh hay ko? Có người đam mê từ nhỏ nên mua máy chơi và trung thành với nó như 1 nghề tay trái, có người ý định ban đầu chỉ là chụp gia đình du lịch nhưng càng chơi càng thích lại muốn nâng cấp thiết bị thì sao. Cái đối tượng mà muốn bỏ xó sau 1 thời gian ngay từ khi mới bắt đầu chơi thì chả thèm bàn tới nhé!
Quay lại với vấn đề ống 50f1.8D và G, mình chơi bao lâu nay, mình cảm nhận thực tế, nhóm bạn mình cũng cảm nhận thực tế, thế bác muốn tin tụi này thực tế hay bác muốn tin review trên mạng hay muốn xem clip của chuyên gia thì tuỳ bác nhé!
nghiadaisu
ĐẠI BÀNG
13 năm
chẳng thiết cái máy

Giàu thì Canon, nghèo thì Nikon --> Giàu nữa chơi Nikon --> Giàu hơn nữa chơi 2 máy --> Giàu quá giàu quăng 2 máy đó chơi Leica 😁
Mình có bộ máy đang bán, nếu bác quan tâm mình fix cho thành viên tinhte

http://www.tinhte.vn/may-anh-may-quay-phim-146/fullbox-sony-nex-5-video-fullhd-cam-bien-lon-881229/
Hihi, một ví dụ cơ bản cho bác : Canon EF 1200mm f/5.6 L USM giá chỉ tầm 100-120K

Giàu nữa chơi MF, giàu giàu nữa chơi LF, hoặc hệ thống Technical camera 😃
napoleonsb
ĐẠI BÀNG
13 năm
D90 + len Kit + Fix 50 1.8 + ba lô + hộp chống ẩm + chân máy cùi bắp chắc cũng vừa tròn 20tr
vnblue
TÍCH CỰC
13 năm
Thế con Nikon D5100 được hông các bác?
Tầm tiền 1000$ còn con nào không các bác?
catmanrt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Em ủng hộ giải pháp D90 hoặc bất kì máy nào có tích hợp motor lấy nét trong máy, có bác nào trên comment là lens AF-S của Nikon giờ giá rẻ rùi thì em xin, giá nó bao giờ cũng đắt gấp đôi lens AF, trong khi đó chất lượng ảnh chụp ra chẳng chênh lệch nhau mấy.

Nếu mua D3100 thì em nghĩ bác kiếm D3000 hoặc các dòng cũ D40, D60, D70S second hand, giá phù hợp cho người tập sử dụng DSLR. Mua D3100 theo em phí lắm.
autumn
TÍCH CỰC
13 năm
20tr mua DSLR ức chế lắm bác 😔 thật, giờ em đang ước chưa dính vào, 20tr mua NEX-5N ngâm cứu 😁
Cá nhân em rất không thích nhưng ai vào chém 1 câu cụt lủn mà không đưa ra (nổi) dẫn chứng support cho ý kiến của mình, cho dù câu chém gió đó có đúng hay sai. Ít ra thì phải như bác Danny_Nguyen ở quote dưới này. Em chỉ có ý vậy thôi, có gì đúng sai mong bác bỏ qua.

Cảm ơn bác, đúng là em quên không nói rõ như vậy. Đến ống dòng cao cấp thì giá Nikon lại đắt hơn một chút, nhất là mấy ống viền vàng (em chưa có cơ hội đụng tới). Coating nano liệu có hiệu quả hơn tinh thể đặc biệt chống quang sai của Canon không nhỉ ? Thử nghĩ đến 1 ngày Canon và Nikon bắt tay làm 1 cái ống có cả 2 viền đỏ và vàng. Chắc chỉ là giấc mơ thôi ! Và nếu có thì giá cũng trong mơ nốt 😁
vin263
ĐẠI BÀNG
13 năm
Đọc tham khảo từ đầu đến trang 29 thì lời khuyên mua D90 chiếm đa số. Vote cho D90
phiền các anh bấm vào link xem giúp em giữa 3 bộ này thì nên chọn cái nào hơn, giá chênh lệch ko nhiều.
cả 3 đều có twin lens kit, em newbie nên nhu cầu chỉ tập tành thoi ạ.
http://www.jbhifionline.com.au/digital-cameras/digital-camera-slr/nikon-d90-12mp-digital-slr-camera-twin-lens-kit/435969
http://www.jbhifionline.com.au/digital-cameras/digital-camera-slr/canon-eos-550dtkis-18mp-digital-slr-camera-twin-is-lens-kit/509886
http://www.jbhifionline.com.au/digital-cameras/digital-camera-slr/canon-eos-600dtkis-18mp-digital-slr-camera-twin-lens-kit/647733
//với lại cho em hỏi quay phim slowmotion bằng DSLR dc ko ạ?
Lên ebay chọn power seller feedback positive hơn 99%, càng nhiều feedback càng tốt, mua giá rẻ hơn nhiều. Ở Úc mấy shop bán mắc cực, lên ebay là ổn.

Coi mấy thằng power seller mà chọn brandnew, mới chơi mua mắc phí lắm, mà thấy D90 cũng quá đủ rồi

Http://ebay.com.au/sch/Digital-Cameras-/31388/i.html?rt=nc&LH_BIN=1&_nkw=nikon+D90&_catref=1&_dmpt=AU_Digital_Cameras&_trksid=p3286.c0.m301

Sent from my GT-I9000 using Tapatalk
Theo em. đã ăn chơi là phải sướng bác ạ.... Lúc lên D90 đến giờ em cảm thấy rất hài lòng với nó, Bác cứ D90 mà táng.. cứ bắt đầu như cm trên của em 18-70 + 50 1.8 vừa tiền. sau này làm thêm 1 em 80-200 f2.8 AF-D+ SB 600 nữa là quá ổn
Khá đúng, chơi DSLR mà ko có hội, đi chụp chung hay thảo luận chung thì coi như 1D ống L cũng vứt xó 😆
nikon D90 + 35 1.8
D80 70 200
cứ chơi nikon nếu mún mua lens rẻ và hiệu quả ảnh cao
và nếu chụp studio nhìu thì canon 550D 14.5tr cũng dc
tùy vào nhu cầu của bác thôi ^^ cần thì pm mr.dangthoihuynh em giúp cho
victorjr
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác thử a580 + len kit xem sao 😁
Em cũng máu DSLR lâu lắm, rồi đủ tiền quất mấy em D3100 và D5100 thôi, nhưng nghe các bác ca ngợi D90 quá, chủ nhật rồi quyết tâm chạy lên Nguyễn Kim ở Thủ Đức xem mặt mũi thế nào, kêu tụi nó bỏ ra cho coi, công nhận body và lens chất hơn hai em D3100 và D5100 thật, nhưng giá đó bán tới 24tr99, mấy đứa bán hàng thấy mình hỏi, kêu là anh mua liền sẽ giảm 3% bằng khách vip, cộng tặng thêm con Nikon PnS giá 2tr5 nữa. Nghe tụi nó mong mình mua lắm, nhưng giá chát thật. Nó kêu bảo hành 2 năm con D90 + lens kit đó. Nhưng em hẻm đủ máu. xem rồi lướt cho lẹ. Mấy bữa nay về mơ tới em nó mãi, hao tổn tâm lực quá. Tiện đó em hỏi D90 hết sản xuất rồi mà sao mình có hàng mới nguyên còn bảo hành tới 2 năm. mấy người đó ko trả lời, chắc tại câu hỏi em ngu quá ;)
Ráng cắn răng từ giờ tới tết xem ăn nổi em nó ko, chứ D5100 thì lỡ cỡ quá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019