Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh tế] Mua SSD để nâng cấp cho laptop cần bao nhiêu GB là ổn?

Mikeknowsme
16/2/2020 8:39Phản hồi: 253
253 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

roonmu198x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cần bao nhiêu thì bạn phải là người rõ nhất chứ? nếu không lưu trữ nhiều 250GB là đủ!
Cho tầm tiền cụ thể đi bạn, cùng dung lượng cũng có 5 7 giá khác nhau, còn tiền bạc không thành vấn đề cứ Samsung dòng cao cấp mà quất, bảo hành 5 năm cho yên tâm
klq, nhưng các bạn cho hỏi ở SG, giờ ở đâu còn bán loại hybrid hdd ? tuy SSD rẻ, nhưng vẫn thích kiếm một con hdd hybrid cho xôm. thanks
em có con máy này Asus K501LB-DM077D
Có ổ SATA m2 lắp được con nào
@bùi quốc trấn K501 thì lắp M2 Sata - kích thước 2280, nên mua của WD, Samsung ấy
SSD cài win 128 hoặc 256 là đủ, 1 ổ lưu trữ HDD tầm 500GB hoặc 1TB là ổn rồi
trước giờ mình chỉ xài ssd samsung thôi, trước xài con 860 evo 500gb , giờ đang dùng con con samsung NVMe PM981a M.2 PCIe 512GB ngon phết , tốc độ ổn mà giá cả cũng hợp lý
Justee
ĐẠI BÀNG
4 năm
"nhu cầu của mình để cài khởi động máy cho nhanh và mở chạy app nhanh hơn, sử dụng Photoshop, Lightroom, mình không chơi game"

nhu cầu của bạn chỉ để cài win, chạy app nhanh thì mình khuyên mua ổ SSD 240GB (thậm chí chỉ 120GB) đủ dư để cài app (không game), ổ cứng HDD giữ đó để lưu data, đầu tư nâng RAM vì thấy bạn xài PTS, Lightrooom ngốn rất nhiều RAM, nếu sẵn sàng chi mạnh cho ổ HDD thì thì lên luôn SSD 512 hoặc 1TB

chúc bạn có máy mới nhanh hơn ;)
thanh4177
ĐẠI BÀNG
4 năm
tôi thì 1 ổ 120G M.2 để cài win, 1 ổ sata 1T cài phần mềm, còn 1 ổ 2T rời để chứa phim. hồi đó mua 120g còn mắc chứ giờ thì cứ 240 trở lên mà chơi
truongtandat
ĐẠI BÀNG
4 năm
Có SSD 2.5 512GB của OSCOO thấy dùng cũng ok mà giá cũng rẻ
@truongtandat mấy hãng lạ quá,chất lượng ko đảm bảo, SSD thì nhanh thật, nhưng nếu mà SSD chết là coi như bay sạch dữ liệu; còn HDD thì khác, nếu lỗi thì HDD thường sẽ yếu dần, nhưng vẫn lấy được dữ liệu.
Nếu có dữ liệu quan trọng, thì ko nên lưu trên SSD.
Còn nếu máy chỉ có 1 ổ SSD thì nên mua hãng uy tín như WD, SAMSUNG, thì tỉ lệ rủi ro thấp, và nên kết hợp Backup dữ liệu ở nhiều nơi, ví dụ như ĐỒNG BỘ ĐÁM MÂY
đang như vậy , thấy nó ổn .
Ít nhất là 250Gb nhé bác. Photoshop vs Lighroom cần nhiều bộ nhớ đệm, nếu bác làm với file kích thước lớn thì 500G là tốt nhất
phuong_pda
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sam sung mà chạy. mình dùng evo 860 được hơn 1 năm rồi, càng dùng thấy càng nhanh
mọt phần do win càng ngày càng ổn định lên chạy ổn định lắm
Dùng chỉnh sửa ảnh với video thì dung lượng cần lớn 1 chút, nếu lap có khe m2 nvme thì cắm loại này là ngon nhất. Theo nhu cầu của bạn thì đề xuất 256 (240) là vừa.
connect
ĐẠI BÀNG
4 năm
Gắn được 2 ổ thì rất dễ lựa chọn.
- ổ OS chỉ cần dùng 120Gb (thường gọi là 128 đấy) cho tiết kiệm.
- Ổ dử liệu tùy nhu cầu sử dụng, tùy kinh tế, tùy thích,...
SSD giờ giá khá rẻ, nếu được thì chọn dung lượng từ 500gb trở lên. mà sao mod cho anh em vote nhỉ
tieutruc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tối thiểu 250GB trở lên, thương hiệu Samsung evo ok. Tùy theo máy hỗ trợ chuẩn nào mà sắm, được m2 nvme thì ngon 😃
@tieutruc Vấn đề mua ssd m2 nvme để làm gì? Thứ nhất máy của chủ thớt là máy cũ, chắc gì đã gắn được SSD samsungEvo 960 nvme M.2, thứ 2: quá đắt so với nhu cầu của chủ thớt, thứ 3: chủ thớt nói chỉ có nhu cầu văn phòng là chính thì đâu cần nvme
Hoàng_CV
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thường thì nên gắn SSD dung lượng 512 GB cho thoái mái, giá cả chấp nhận được ở thời buổi này. Còn HDD của máy thì dùng candy bay gắn vào. Vừa kinh tế lại có nhiều dung lượng lưu trữ.
thang_a14
TÍCH CỰC
4 năm
256gb chuẩn nhất, vừa với nhu cầu. Mua lớn hơn thì
1. Đắt
2. Thừa dung lượng quá lại hay để dữ liệu, rồi ko may ổ die lại mất
ngduccv
ĐẠI BÀNG
4 năm
mấy ông tư vấn mà có nhìn điều kiện thực tế của người ta không.
1. Đây là máy laptop cũ, khả năng của CPU, RAM, Main đời Tống, khả năng chết của máy giữa chừng là rất cao (có thể 1 năm, 2 năm, có thể 6 tháng), nhưng có thể do các phần mềm sau này yêu cầu cấu hình cao hơn nên phải dùng SSD tăng khả năng sử dụng (nâng cấp), với mức tối thiểu làm được. Không ai mua 1 con SSD có dung lượng cao nhất, để lỡ khi máy tèo (do Main) thì lại bỏ phí SSD. Mua laptop mới thì người ta đã lựa chọn cấu hình tối ưu rồi, có ai dám bóc bảo hành gắn theo con SSD ngoài, vừa xấu vừa mất bh
2. Do máy cũ, đừng ai khuyên bỏ mua máy mới nhé. Vì không lẽ vì 1 con HDD chạy chậm (giá >1tr) mà bỏ cả cái máy mua cái máy mới mười mấy triệu.
Tôi cũng có cái máy cũ Asus dùng 9 năm, giờ bỏ thì thương, vương thì tội. Cái ổ cứng chạy kêu như răng bà lão, mà cũng chỉ thỉnh thoảng để ở nhà làm việc. Bỏ thì ko bỏ được, dùng thì ko biết lúc nào nó tiêu
Hihi, cũng đề tài về ssd thì cho em hỏi nên mua những hãng nào tốt vậy? Chứ giờ trên mạng nó bán tràn lan đại hải các hãng khiến em bổi rối quá @@
@quangkiet2025 Samsung ổn nhất trong tầm giá

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019