[Hỏi Tinh tế] Nên cho học sinh đi học lại hay tiếp tục nghỉ vì virus Corona?
Kepler4983
6 ngày trướcBình luận: 187Lượt xem: 9.686

Với tình hình hiện tại thì nên cho học sinh đi học lại hay tiếp tục cho nghỉ vậy anh em? Thật sự để quyết định được việc này cũng không hề đơn giản đâu. Mình cũng có con nhỏ học cấp 1 nên rất lo lắng.

Đa số người không có con ở độ tuổi cấp 1-2 thì đưa ra ý kiến là nên cho nghỉ tiếp rồi học bù vào mùa Hè. Một số phụ huynh có con đi học thì nói là sẽ cho con nghỉ tiếp để theo dõi tình hình dịch bệnh do virus Corona.

187 Bình luận
Cho nghỉ khi nào ko có số ca chết nữa thì đi. Học cả đời mà
@binhyen102 có gì mà phải nghỉ? dịch có ở HCM đâu? làm quá
@Hoang_HaoMinh biết đang nói gì hôn?
@binhyen102 Theo mình phải có sự thống nhất của các bên Giáo dục - Y tế - Nhà nước để không xảy ra đại dịch. HSSV nghỉ cũng không ảnh hưởng tới kinh tế như người lao động, với lại trẻ em thì không thể cẩn thận tự bảo vệ mình như người lớn. Khi đi học thì kéo theo đưa rước, ăn uống, thang máy, nhà vệ sinh... luôn tụ tập nơi công cộng làm tăng nguy cơ lây nhiễm nếu có.
@binhyen102 Chuẩn. Còn 3 tháng hè để học bù.
Vote 1 phiếu nghỉ. 😃
Mình cũng nghĩ giống bạn.
Mình có con nhỏ, thật sự cảm thấy không an tâm khi cho bé đi học lại.
Tình hình dịch bệnh còn phức tạp ,phải phòng thật kỹ lúc này, chứ để lúc lây lan tràn lan ra thì hậu quả rất lớn .
nghỉ đi, chứ con nít bị thì khổ lắm, ko hiểu sao còn có 1 số thành phần óc chó lên fb dăng bài kêu ngành gd cho nghỉ thì họ phải thuê người trông con tốn tiền, rồi gv nghỉ được hưởng lương sướng. như Vĩnh Phúc kìa 1 hs bị r nó đi học sau đó khả năng lây cho biết bao hs khác, r lúc đó há mồm ra mà gào thét sao ko cho hs nghỉ
@Doan Trung Tran Ở VN thì cái gì cũng kêu được thôi bác ạ.
@Doan Trung Tran Bạn có biết lợi ích nhóm trong giáo dục ko.Các Trung tâm mở ra trả tiền thuê mặt bằng, tiền giáo viên.Không thu học phí thì è cổ trả nợ vay ngân hàng.
Vì vậy thành phần bạn nói là vậy đó, săn sàng cắn lai vì mất nồi cơm của nó, học sinh mà bị gì nó kệ
@Doan Trung Tran Bọn đó chống phá nên gì cũng chửi, đặc biệt bọn này rất dốt, học hành kém, chưa dh ;)
@Hornet600 Tớ có cái homestay nho nhỏ. Từ tết tới giờ vì từ chối khách TQ nên tính ra thọt cũng hơn 40tr, chưa kể tiền nhà + chi phí khác. Nhiều người làm trong ngành cũng bị nhưng đành chịu thôi. Thà mất tiền còn hơn mất mạng, mà lại mang tội với cộng đồng.
@Doan Trung Tran Ở VN đó là chuyện diễn ra thường ngày mà. Luôn muốn người khác chịu trách nhiệm cho mình
Năm sau học cũng được
@Lyhungbd Cấp 1 thì kiến thức gì cao siêu đâu mà sợ quên bạn. Trẻ nó đi học vài hôm lại nhớ ngay. Bố mẹ chịu khó buỏi tối ngồi với nó mỗi tối 1 giờ thay vì ngồi điện thoại là nó không quên ngay
@Lyhungbd Con người ta mà có j ai đền đây... xin lỗi vài câu dc à
@DearGodVN Chắc bị nhồi sọ quá nên bây giờ cấp một mà cứ tưởng học cao học ... haizzz
@Vozer F17 Có lẻ nghỉ hè muộn thôi
ai mà muốn con đi học để còn đi làm thì hỏi họ :"muốn chăm con ở nhà khi con nghỉ học hay muốn chăm con trong phòng cách ly?"
@Mr.Flex Nhưng lao động phổ thông nghèo thì sao bạn ?bạn có nghĩ họ nghỉ ở nhà 1 tháng coi con còn cơm ăn không ?chỉ những người giàu có mới mạnh miệng nói này nọ,cứ thử túng thiếu hàng ngày đi rùi có còn mạnh miệng ko ?đồng ý là tính mạng quan trọng,nhưng chúng ta phải làm sao cho hợp lý,cho mọi người,mọi tầng lớp
@thanhtam1991 ủa thế tốn chút tiền ở nhà chăm con khỏe không sướng hơn vừa tốn tiền mà lại phải vào phòng cách ly chăm con à bạn?
@khoa318 Chuẩn man, thôi thì cưới sớm con cái lớn nhanh khỏe sớm kk
@thanhtam1991 Cân nhắc thiệt hơn bạn ơi, chứ làm méo gì có giải pháp 100% fit
Em thấy cũng tùy tình hình, nhưng nghiên về nghỉ hơn, vì có gì tội mấy đứa nhỏ lắm.
Giờ nguồn hàng khẩu trang (đặc biệt là em bé) bị thiếu trầm trọng thì sao đi học đây, mình 2 đứa học tiểu học đang lo đây, nếu đi học đành chơi khẩu trang vải rồi giặt hàng ngày thôi.
@nuhuta Lên lớp chúng nó giành khẩu trang thay nhau đeo.
@binhyen102 Kkkkk...
Sao không xem được kết quả nhỉ? Mà đoán số đông vote nghỉ giống em rồi. 😁
sống thì mới có cơ hội mà học chứ =))) các bro hiểu ý mình chứ 😁
Diễn biến phức tạp thì cứ cho nghỉ đã
@rafaeltran88 Sức khỏe là quan trọng nhất. Không nên chủ quan
Mình ủng hộ cho đến khi tình hình dịch bệnh khả quan hơn. Tuy nhiên, thật sự hiểu khó khăn, đôi khi là khổ sở của các phụ huynh không thể gửi nhờ con.
Nếu cho nghỉ thì nên cho bài làm để không bọn trẻ sẽ quên bài hết.
@Yan20142297 Những đứa trẻ cấp 1 rất mau quên kiến thức, mọi người nếu cho nghỉ thì nên cho các bé ôn ở nhà là cách hay nhất
@phamthienthuong Bạn nói chuyện vô văn hoá, tôi có nói là cho đi học gì đâu và tôi nói là nên cho bé làm bài ở nhà hoặc ôn luyện ở nhà. Mày tay nhanh hơn não
@0905593040dung Mẹ, lo xa quá, sau này...
@Lyhungbd Tùy giai đoạn chứ bạn. Cấp 1 thì làm gì có kiến thức gì nghiêm trọng để mà quên. Tụi này nên được chơi nhiều hơn là học. Đừng đặt nhiều áp lực lên 1 đứa trẻ, tội lắm.
Thật sự lớn lên chẳng ai nhớ hồi cấp 1 mình giỏi hay dốt đâu.
Trong nam nóng thế chắc virus ko sống đc, mình mà ở trong đó sẽ vote đi học, còn do ở bắc nên ... chờ thời tiết xem sao đã 😁
@knonlylove Quan trọng có ai bị không. cách ly vẫn chỉ cách ly kiểm tra chứ có phải bị cách ly vì mắc bệnh đâu
@maidng Khi nào có 10ng/1000 ng đó bị mới gọi là trầm trọng, b nghĩ hơi bị nặng vấn đề rồi đấy.
@@ ict nếu bạn nghĩ ko nặng thì mời bạn vào vùng dịch mà sống nhé. bớt xàm. tới khi bệnh lại trách ông trời trong khi bản thân ngu hả bạn ?
@knonlylove M xàm lại bảo người khác xàm. Những người đó đã cách ly và theo dõi và cũng chưa có thông báo có người bị mà làm như đã có người bị bệnh vậy.
Phản ứng kiểu thái quá.
Sự học bao la, bệnh chết nay mai. Cái ông nào quyết cho đi mà nó lỡ phát dịch ông có ngồi trên cái ghế đó rung đùi được không. Hay mặt xanh như đít nhái.
Hs vô trước không sốt nhưng ai dám chắc nó không đang ủ bệnh.
Nghỉ thêm 1-2 tuần rồi rút ngắn hè lại chẳng chết thằng tây nào mà dân đỡ lo
Nghĩ học . Học cả đời mà
Cho nghỉ hè sớm đi có chết ai đâu? Sao cứ phải cố đấm ăn xôi thế nhở?
Nghỉ. Tất cả đều có thể đợi.
@Ayden Có tin Hà Nội cho nghĩ thêm 1 tuần
Nên cho nghỉ vì tính mạng con người quan trọng, còn học thì cả đời !

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019