Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hỏi Tinh Tế] Nghe nhạc trên điện thoại?

cuhiep
23/9/2012 3:1Phản hồi: 862
862 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nghe nhạc trên điện thoại thì không bằng một máy nghe nhạc chuyên dụng rồi, nhưng mà nếu máy cấu hình cao chơi các định dạng nhạc lossless thì với một tai phone tốt cũng cho chất lượng âm thanh tốt! Nhưng cơ bản là em ít nghe nhạc bằng tai phone vì muốn bảo vệ đôi tai, hehe!

SE???? Bá đạo?????
Mình cho bạn đính chính lại 1 lần nữa đó, sau khi bạn nghe xong con Siemens SL45 với tai nghe Koss KSC 35; mà bạn còn nói SE bá đạo, thì mình xin chấp tay lạy bạn 3 cái, sau đó mình nhảy lầu tự tử luôn!

@araya bạn nói chuyện vô duyên vkl :D
@araya bạn nói chuyện hãm vkl 😃
hinato123
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huyhd1982 Yêu cầu đồng chí tìm nhạc lossless convert về WAV nghe nhé.
Nghe nhạc là tuỳ mỗi người thôi xin đừng áp đặt cách nghe và chơi nhạc của mình lên người khác.
Nói ra các bác đừng chê cười điển hình như mình chỉ cuồng P1i mod Walkman nghe WAV ở trên với HPM 77 vì bass nó sướng và hợp lỗ tai mình. Đã thử W995 + HPM 77 nhưng bass bị tụt xuống kinh quá, nghe người hát cứ như hét vào tai.
@huyhd1982 Chào mọi người. Tôi muốn điện thoại tầm giá thì dưới 10 triệu, hoặc hơn cũng có thể được. Yêu cầu tính năng: lướt web nhanh, chụp ảnh đẹp và nghe nhạc đỉnh nhất. Trong đó ưu tiên tính năng nghe nhạc. Nhưng tìm trên mạng thì thấy băn khoăn mấy điều sau:
1. Lõi kép và lõi tứ thì khả năng nhanh chậm khi lướt web có khác biệt lớn không (Tôi ko cần máy để chơi game, chỉ đáp ứng 3 yêu cầu nêu ở trên thôi). Nếu không hơn thì tôi mua lõi kép cho rẻ.

2. Điện thoại Sony với công nghệ walkman (không biết họ còn công nghệ gì nữa không), HTC với công nghệ beast audio, OPPO với công nghệ Diract và Dolby Audio 5.1 và gần đây tôi có tìm hiểu trên trang phongcachnhat và congnghenhat thấy mấy máy của Nhật có thể nghe nhạc lossless, âm thanh 5.1. Vậy cái công nghệ nào hay nhất, đương nhiên là nghe với nguồn nhạc và tai nghe xịn tương ứng (Thấy bảo Diract của Thụy Điển hoành tráng nhưng tích hợp trên máy OPPO hàng Trung Quốc hơi lo chất lượng nhỡ rớt máy chết luôn nên băn khoăn).

3. Nhạc lossless đuôi flac tôi thấy dung lượng < đuôi wav khi dùng file mp3 chuyển sang = p.mềm JetAudio, ko hiểu file đuôi flac và wav thì cái nào nghe hay hơn.

Nhạc lossless khi chuyển định dạng từ file mp3 thì chất lượng có cao ko hay phải tạo ra từ đĩa gốc mới chuẩn. Hỏi vì tôi nghĩ thế này: mp3 là công nghệ nén giống như ta viết đoạn văn mà ta nhóm những từ giống nhau bằng ký hiệu viết tắt nên dung lượng giảm nhưng vẫn hồi phục lại nguyên bản file gốc. Nhưng cũng lại nghĩ vì p.mềm do các nhà viết p.mềm khi nén đã bỏ đi những âm thanh nhỏ ko cần thiết để giảm đi dung lượng nên ko thể chuyển lại thành file đuôi flac có chất lượng từ mp3.

4. Cùng dòng điện thoại của Sony tích hợp walkman (hay các hãng khác cũng tương tự) thì máy nghe âm thanh như nhau hay vẫn có máy nhiều tiền nghe hay hơn. Vì như tôi biết điện thoại sharp và fujitsu của Nhật dùng chip âm thanh Yamaha cho ra âm thanh hay, vậy như Q mobile M45 cũng dùng chip âm thanh Yamaha thì cũng nghe hay như nhau à.

5. Trên trang phongcachnhat có nói điện thoại SH-06E hay 1 số khác có âm thanh 5.1 thì khi đến nơi có bạn bảo không phải. và nghe nhạc hay cần 2 yếu tố phần cứng và p.mềm, phần cứng là chip, p.mềm có thể thay đổi và cài thêm. Vậy Sony nổi tiếng với walkman – thì đó là phần cứng hay phần mềm.

6. Mấy cái máy nhật nhà mạng Docomo khi về VN có thể unlock và dùng như bản quốc tế được không, vì tôi định mua nhưng sợ bị trục trặc.

7. Điện thoại không nghe được nhạc lossless thì có thể cài thêm phần mềm để nghe nhạc lossless không.

8. Nói nhạc Lossless thì có bao gồm âm thanh 5.1 không.

9. Nghe máy nghe nhạc Cowon nghe nhạc hay nhất thế giới, liệu hay hơn điện thoại nghe nhạc không.
10. Tôi muốn hỏi thêm là sau vài năm công nghệ thay đổi thì có con nào vượt mặt w995 hay w800 về nghe nhạc chưa?
Hơi tham lam hỏi nhiều tẹo nhưng Anh em nào biết rõ thì mới tư vấn nhé, vì mọi người cứ bình luận mà chưa rõ là tôi bị hỏa mù đó.

Xin chân thành cám ơn và chúc anh em mạnh khoẻ, thành công!!!
Ặc á nhầm cái bè tý :D Siemen đc chưa thím soi :D nhưng bác làm ơn tập trung vào chủ đề, đừng soi rồi lạc chủ đề
prince3rd
ĐẠI BÀNG
11 năm
mình nghe bằng tai nghe mua riêng vì chất lương âm thanh còn phụ thuộc vào tai nghe nữa mà.
nghe bằng điện thoại phải nghe tai nghe. Sử dụng tai nghe rất là bất tiện. Cứ bộ loa 2.1 trở lên của microlad mà tẩn thôi hehe
herher XB-500, bass cứ gọi là, nghe BK vs QD tuyệt vời 😁 (em basshead)
mình nghe trên n9 cảm thấy rất tuyệt
Chưa có cái tai phone nào good cả nên không thích nghe.
if2605
ĐẠI BÀNG
11 năm
dùng 87 ợ, chỉ nghe nhạc lúc....thức dậy vì chuông báo thức😆
Thường xuyên nghe nhạc trên điện thoại
hay đi đg nên thường nghe nhạc cho đỡ buồn
nhưng nếu ở nhà thì chỉ cắm loa nghe,nghe tai ko thấy bốc 😁
bác có loa j vậy để lại cho e đi
bineva17
ĐẠI BÀNG
11 năm
Ngày nào không mang theo tai nghe đi đường thì thực là thảm họa.

Tai blackberry zin 3,5 có mũ không hiểu làm sao mà nghe hay thế không biết được nữa 😔
Mình dùng s3.muốn mua tai nghe full size và inearcó cả mic để đàm thọai.hay nghe loại nhạc trữ tình.giá khoảng 2 triệu.mong các bác tư vấn giúp em với ạ.tks
E thì nghe cả loa ngoài lẫn tai nghe,tùy thời điểm
nhưng mà e chả rành phần mềm lắm,các bác có cái nào dùng nghe nhạc hay thì tư vấn e nhé
Tks các bác ....
mình cứ đi ra ngoải đường là nghe nhạc thui, khi nào rảnh là chơi game, nghe nhạc
Thiên hạ cứ hay khẩu phật tâm xà, cứ việc xảo ngôn, như ta đây là hảo hán không chấp nhất chi, ngẫm lại mình là bậc đại trượng phu cũng có chút gì đó công danh với núi sông, cùng với con chiến mã Siemens SL45, tại hạ đã đi vạn dặm, chinh chiến võ lâm, và đánh khắp thiên hạ vô địch thủ............
ha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha haha ha ha ha ha ..........
ặc ặc ặc....ho ra máu...............
(thôi bà kon ngủ ngon, 2:55am mịa nó rùi!) hic hic, mai vào cty trễ mịa nó rùi!
Cho thêm cái thông tin nữa, rãnh rỗi sinh nông nỗi ko gì làm thì nên lên google thần chưởng mà search: "Siemens SL45" để rửa mắt, xem nó là cây xúc xích hay miếng bánh phô mai, tròn méo như thế nào há! há!

Soi đúng chủ đề đây!!!
Xin thưa với bạn là từ nokia 3230; tới motorola E398; hay NgageC; và cả K850i; hoặcC905; k75; W800; W995 + Aino và rồi bây h đến Sl45, tôi đều đã kinh qua hết rồi.

Và muốn biết âm nhạc từ chiếc điện thoại nào thật sự chất lượng thì bạn phải nghe kèm theo đó là 1 chiếc tai nghe thật sự chất lượng và xứng tầm đẳng cấp với loại đt bạn đang nghe, ngoài ra, bạn còn phải thưởng thức âm nhạc(từ new age tới dance, pop, ballad, rock, thrash, death, brutal, đến kpop, vpop,...) đúng chuẩn lossless hay 320kbps.
Tôi hiện chỉ có các dòng tai nghe khiêm tốn đây thôi: koss ksc 35; 75; Shennheiser Px200; PK1; PK2.

Và tôi xin phán với bạn 1 câu là chỉ ngoài kon w995 kèm theo hpm77 thì mới may ra có cửa đi so với SL45+Koss 35 thôi bạn ạ(với điều kiện là nhạc 320kbps, lossless), tất cả những thứ còn lại là .......bít cửa với SL45 em nó!

Còn bạn có gọi tôi là cuồng SL hay sao thì tùy bạn, mỗi người 1 cách nghe khác nhau há! Muốn gì thì hãy thử 1 lần cảm nhận SL45 với Koss 35 thử xem cho bằng chị bằng em nó ntn, sau đó có vào đây chửi tôi sau cũng đc há!
Không phiền bạn nữa!

Thân!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019