[Hỏi Tinh tế] Thực hư về Máy nước nóng năng lượng mặt trời. Xin tư vấn kinh nghiệm mua máy.

tqt_ftu
5/8/2018 7:39Phản hồi: 11
Chả là nhà mình muốn lắp máy nước nóng NLMT với mục đích chính là tiết kiệm điện, có nước nóng dùng quanh năm. Nhu cầu: nhà có 3 người lớn, 1 trẻ con. Nước nóng dùng chủ yếu để tắm. Vì nước uống dùng chủ yếu qua máy lọc nước, nên nếu nắp máy NN NLMT thì cũng không sử dụng được.

Câu hỏi 1.
Mình nghe nói có 2 loại là ống dầu và ống chân không. Anh em tư vấn giúp xem ưu nhược điểm mỗi loại là gì? Cho mình xin một số model với lựa chọn tối ưu.

Câu hỏi 2.
Nếu trời mùa hè hay mùa đông ko nắng thì nước dùng có nóng không? Trên mạng quảng cáo là giữ nước nóng đến 3 ngày, thực tế thì như thế nào?

Câu hỏi 3.
Nhà mình mùa hè thì thỉnh thoảng hôm nào tắm đêm thì bật nước nóng một chút. Mùa đông thì cần luôn tắm nước nóng rồi, mình ở miền Bắc nên trời mùa đông ít nóng.
Vậy tuổi thọ của máy NN NLMT là bao lâu? Thực tế mua máy về có tiết kiệm điện được không?
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tùy bác nhận diện chỗ mình ở thế nào, chứ như vùng mình là tây nguyên vào mùa mưa kéo dài (nhiều đợt mưa kéo dài cả tháng) thì nước chỉ không lạnh thôi. Còn nó không thể giữ ấm 3 ngày được đâu, tầm 2 ngày là tối đa
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình làm thử phép tính, đợi mua Sonoff Pow R2 về để đấu nối với điều hòa, xem thực tế như thế nào
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
6 năm
Lựa chọn hiện tại là Sơn Hà Titan, ống dầu loại 200 lít, vì có thời gian bảo hành 7 năm, lớp vỏ bên trong là inox 316 bền hơn inox 304 và không độc
PGISs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tqt_ftu Chào bác, em thấy bác nắp bình NLMT được nửa năm rồi. Bác cho em hỏi xíu về vụ ống dầu nhé.
Không biết bác ở khu vực nào và bác dùng ống dầu thấy thế nào, có ưng ý không, tốc độ làm nóng nhanh hay chậm.
Vì em có gọi điện lên tổng đài của sơn hà thì các bạn bên ấy tư vấn là ống chân không sẽ nóng nhanh hơn ống dầu. Lí do là ống dầu là làm nóng gián tiếp qua một lớp dung dịch còn ống chân không là làm nóng trực tiếp, nước đi trực tiếp vào ống và được làm nóng tại ống luôn.
PGISs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tqt_ftu em đi tìm hiểu thì có đọc được bài này: http://ecc-hcm.gov.vn/index.php/vi/news/Cong-nghe/Phan-biet-3-loai-may-nuoc-nong-nang-luong-mat-troi-tren-thi-truong-426/

Ở khúc nói về ống dầu có đoạn `... Nếu như ánh nắng yếu chỉ có thể truyền nhiệt cho ống làm cho lớp hấp thụ nhiệt trong ống nóng lên đến nhiệt độ khoảng 35 độ C (hoặc thấp hơn, miễn là nhiệt độ này cao hơn nhiệt độ bốc hơi của dầu trong ống) `
Em thấy có gì đó không đúng. Vì 35 độ là dầu trong ống đã sôi rồi thì khi dầu bay hơi lên, truyền nhiệt nước thì nước cũng chỉ có thể nóng tới mức bằng nhiệt độ sôi của dầu thôi chứ sao có thể nóng tới 80 độ như trong bài viết nói được.
Có chăng là khi dầu bốc hơi làm tăng áp xuất trong ống, thì nhiệt độ sôi của dầu cũng sẽ tăng nhưng mà nhiệt lượng đầu vào là 35 độ thì mức tối đa dầu có thể đạt tới thì cũng chỉ là 35 độ thôi chứ nhỉ.
Rồi thì nhà em ở Bắc thì vào mùa đông làm sao có thể có cái nhiệt độ 35 kia được chứ 😁
PGISs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tqt_ftu Bác ơi. Man city thua, bác buồn quá hay sao mà không buồn bình luận vậy 😁
tqt_ftu
ĐẠI BÀNG
5 năm
@PGISs hi bác,
Man City lượt về chắc là win thôi bác ơi 😆

Cái máy nóng lạnh này em cân nhắc mãi, vì chi phí đầu tư cao quá, ngoài ra nhà đã xây rồi, lại phải đục cả ống => nhà xấu, chi phí cao, nên em vẫn chưa lắp 😃)

Ở nhà ông bà họ của em (Xuân Mai, Chương Mỹ, Hà Nội) có lắp bình ống dầu của Sơn Hà. Vào đợt tháng 2, có hôm trời quang, mà buổi sáng ra ko thấy nước nóng đâu. (quảng cáo là để nước qua đêm vẫn còn nóng, chắc mùa xuân sáng sớm ko nắng lắm nên ko kịp làm ấm nước, và để qua đêm nên nhiệt hả qua ống chạy ở tường nhiều).

Nhà bác họ của mình lắp nước nóng được 5 năm ở Chúc Sơn, Chương My, Hà Nội chia sẻ mùa hè thì nước nóng nhiều vô kể, nóng bỏng người, nhưng mùa hè nhu cầu dùng nước nóng ít hơn. Mùa đông thì ngày nào nắng to rõ thì nước ấm. Còn trời âm u ở mùa đông thì ko ăn thua.
PGISs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Cảm ơn bác. Cái món này có số tiền đầu tư lớn. Nên là em muốn cân nhắc kĩ về công năng của nó và nhu cầu thực tế của gia đình
Chất lượng thương hiệu và dịch vụ quan trọng nhất nha bạn
Nếu bạn quan tâm hãy vào tham khảo sản phẩm Tập Đoàn Tân Á Đại Thành. https://daithanh-group.vn
trungktxd
ĐẠI BÀNG
5 năm
máy nlmt mau hư lắm, nhà mình chưa tới 10 năm mà đi tong 2 cái, giá nó cũng ko rẻ với lại mưa gió suốt thì ko có nước nóng xài.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019