[Hỏi Tinh Tế] Vì sao bạn chọn Android ?

cuhiep
1/5/2011 3:2Phản hồi: 1.388
[Hỏi Tinh Tế] Vì sao bạn chọn Android ?

Có nhiều hệ điều hành khách nhau trên thị trường điện thoại như iOS, BlackBerry, Symbian, WebOS, Palm, Windows Phone 7... thế tại sao bạn lại chọn Android? Bạn chọn nó vì thằng bạn bạn chọn nó hay bạn chọn nó vì nó phù hợp với nhu cầu sử dụng của bạn hay bạn chọn nó chỉ vì bạn không thích là một ifan?

Mình vọc qua nhiều máy Android và mình thích nó ở chỗ nó cho mình tùy biến giao diện thoải mái hơn, trình xem hình của Android nhìn hay hơn, đồng bộ hóa tốt với Picasa và rất thích xem cái Pulse News mà BlackBerry không có mình còn thích cả cái trình gọi điện thoại Dail One nó cho mình cảm giác gọi điện thoại nhanh và thông minh không kém những chiếc Nokia bàn phím T9. Mình chọn Android cũng vì chiếc Arc nó đẹp quá.

Mời anh em chia sẻ.
1.388 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cái này là tinh tế hỏi hay là hỏi tinh tế nhỉ :bounce:
Cuhiep hỏi Tinh tế, anh em vào giúp Cuhiep nào 😁
phamthuc91
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác này nói đúng, nghe tiêu đề thì rõ hay, nhưng vào thì chẳng thể hiểu nổi cái gì cả
zomano
TÍCH CỰC
13 năm
Cả 2 luôn.Nhueng theo mình mình thích Android vì nó thoải mái tùy biến giao diện,ứng dụng hỗ trợ nhiều và đa phần là free thêm nữa lại còn nhiều sự lựa chọn về phần cứng như có thể thoải mái tùy chon hàng điện thoại mà bạn yêu thích,thoải mái lựa chọn cấu hình cũng như tốc độ chip.Về phần mềm thì Android có quá nhiếu ứng dụng đem đến nhiều trải nghiệm khác nhau cho người dùng:
+mình thì mình thích cái widget gắn ngoài màn hình như on off 3g wifi.........
+chế độ HTC Sense của HTC quả là ấn tượng
+chức năng kéo từ trên màn hình xuống để xem thông tin cơ bản
+dễ dàng cài đặt game và ứng dụng từ nguồn ngoài thông qua vài thao tác...
Và còn rất nhiều nữa đó chỉ là đánh giá chung của mình mong các bạn cùng chia sẻ và đóng góp ý kiến chung của mình.
Mình thì xài android theo fong trào thôi...=)). Thấy tụi bạn ai cũng android nên mình cũng phải theo android cho có với bạn với bè....để không bị tụt hậu so với người ta :X:X
xài android mà ko mày mò vọc vạch thì còn j là hdh thông minh nữa bạn 😃
Nên vọc vạch 1 chút, xài theo phong trào sẽ rất dễ mau chán : )
Bạn nói thế là không chính xác lắm rồi. Rất nhiều người cần một chiếc điện thoại để làm việc chứ không chỉ để vọc.
Đơn giản vì đã chán iOS rồi, thích trải nghiệm mới
ứng dụng mở

---------- Post added at 07:45 PM ---------- Previous post was at 07:43 PM ----------

Sử dụng cho nhiều dòng smartphone
Market nhiều free apps hơn trên Istore...một trong những lý do đáng để bàn tới
zozozo123
ĐẠI BÀNG
13 năm
bác này nói chuẩn...............
mantico47
TÍCH CỰC
13 năm
Istore là gì thế mong được chỉ giáo!
Vì nó là hệ điều hành mở ! nhưng em vẫn kết iOS :p
ricardotr
TÍCH CỰC
13 năm
Vì không phải trả tiền thương hiệu như apple, nhiều app free chất lượng, có black market, room nhiều bao la, tùy biến theo ý mình
Không biết như thế đủ chưa nhỉ
Và cũng sẽ dễ Hỏng vì uo Rom quá nhiều.haha
mr_namlong
ĐẠI BÀNG
13 năm
một số người chọn android theo xu hướng của công nghệ - thấy nhiều người xài nên xài theo, một số lại chọn nó vì nó "mở" hon so với các "anh" iOs, Symbian, . . ., nhưng riêng cá nhân mình thì thích sự đơn giản của Nokia 1202 vì nhu cầu ko cần thiết để dùng đến em Android
thexteen
TÍCH CỰC
13 năm
Vì khả năng tuỳ biến của nó rất cao, khác biệt so với tất cả những HĐH khác 😃
Phần cứng: đa dạng mẩu mã, nhiều nhà sản xuất..
Phần mềm: đang từng bước trở thành 1 hệ điều hành mobile lớn nhất thế giới, kể cả trên phone/tablet, kho ứng dụng đang ngày một phong phú hơn, HĐH mở -> cài đặt ứng dụng, phim, nhạc 1 cách dễ dàng thông qua thao tác drag & drop, không giới hạn, tùy biến cao, flash, chạy trên nền Javascript, một phần của Linux... không sợ bị nhàm chán và gò bó...
Giá tiền: nhiều giá tiền tùy theo nhu cầu (rẻ có, mắc có, tầm trung cũng đầy) , như đã nêu trên (đa dạng mẫu mả), không lệ thuộc bởi 1 nhà sản xuất nào đó, tùy thích..
Điểm yếu: có thể còn nhiều malware vì chưa được trau chuốt kỹ lắm, nhưng qua thời gian, vấn đề này sẽ được khắc phục. Còn về sự khác biệt của phần cứng, thì những nhà phát triển phần mềm nên ghi chú thích là chương trình của họ đòi hỏi cấu hình máy phải ra sao để chạy được..
love24h
ĐẠI BÀNG
13 năm
mình chọn androi ,vì mih thích tìm hiểu cái mới lạ,và đặc biệt nó cho mih cảm giác đam mê ,thích thú,hú hú.
Mình khoái nhất cái "câu thích thú,hú hú" của bro này. Bro chắc xài Android từ khi mới ra đến giờ nên hoang dã(tính mở cao):bounce:
Thực ra mà nói lí do đơn giản vì Android cho chúng ta nhiều sự lựa chọn chứ không phải ác cảm gì với Apple. Nhờ có Apple nên chúng ta mới có 1 thị trường cạnh tranh như hiện nay. Android cho mình được quyền chọn nhà sản xuất, mức giá, cấu hình, pin rời, thẻ nhớ, không bị những rào cản iTune, jailbreak...
Tiếp nữa là bây giờ iPhone quá nhiều người xài và đặc biệt là mấy em tuổi teen mới lớn làm mất phong cách cũng như đẳng cấp
Cuối cùng chọn Android vì nó là điện thoại của mình chứ không phải của Steven Jobs. Mình muốn được tự do làm điều gì muốn trên chiếc điện thoại của mình:running:
Hơi lạc đề một chút , nhưng mình không hiểu câu này của bạn lắm .
Thế với iOS thì có bạn nào tùy biến được gì với nó không =))
Nó cho chạy kiểu gì thì phải theo nó. Hay là các bro lại thích jailbreak 😆
Bạn muốn viên pin của mình được tháo ra khi lỗi os hay rơi vào nước hay bất kì sự cố nào. Thẻ nhớ tháo rời cũng giống như là usb hay cd thời xưa vậy đó bạn. Mình có thể sở hữu 1 lúc vài chiếc thẻ nhớ tùy theo mục đích và cá nhân(lưu trữ dữ liệu cần bảo mật)
bạn muốn tùy biến kiểu j, các bạn dùng android vọc vạch, thì cái vọc vạch của ios lại là jailbreak, android có root chẳng lẽ ios lại ko được jailbreak, cái quan trọng là bạn khai thác được những gì để phục vụ bản thân mình, để mình cảm thấy thỏa mãn chứ.
hầu hết các bác dùng android thì cũng dùng app cr@ck, thế ios dùng app cr@ck thì lại kêu là lệ thuộc à.
nói về pin nói thật pin liền hay rời mấy ai quan tâm. phần lớn người dùng ở đây bao nhiêu phần trăm mua đến cục pin thứ 2 hả bạn.
thẻ nhớ hay không cũng không còn quan trọng khi bộ nhớ nó đã quá lớn và mọi đồng bộ có thể thực hiện qua internet. phần lớn người dùng ios đâu có cảm thấy cần thiết, đó ko nên coi là một điểm yếu. giống như máy tính đời mới đã bỏ ổ đĩa mềm, thậm chí bây giờ đối với nhiều người ổ cd cũng ko còn dùng nhiều nữa, vì đã có internet, có usb.
hầu hết các android fan tranh luận ở đây đều nói những lí do rất cảm tính cá nhân như bác vậy.
mromega
ĐẠI BÀNG
13 năm
Chọn Android vì Iphone màn hình 3.5 coi phim với anime ko sướng gì hết, chứ nếu iphone màn hình như con ARC thì xài Ios phê hơn
mình thì mình van thix Iphone vì cảm ứng mượt nhưng theo mình thấy thì android thân thiện, dễ xài, app cũng chả kém j iOS...
1 chút nhận xét mong các bác k ném gạch :p
mình chọn nó vì đơn giản nó có nhiều người dùng,mà nhiều người dùng thì chắc hẳn nó hay,và cái ko thể thiếu là nhiều thứ free
Vì chưa biết Android là gì nên mua đt có hđh Android để xài cho biết.
Sao a Hiệp k làm dạng Poll để thống kê luôn nhỉ? E nghĩ lí do chính chẳng nhiều.:bounce:
Mục đích của các loạt bài này không phải là để thống kê mà để cho các bạn mới có được những thông tin cơ bản nhất giúp họ biết được một vấn đề nào đó.
Trong mỗi cộng đồng cúa 1 nền tảng luôn tồn tại những người sử dụng smartphone ko vì yếu tố chủ quan mà phụ thuộc vào những yếu tố hoàn toàn khách quan như "tôi dùng Android vì tôi ghét sự hợm hĩnh của các ifan , i don't like u" , " tôi dùng Blackberry vì đám bạn tôi toàn dùng touch screen chọc chọc chấm chấm , tại sao tôi phải giống họ , i-differrent " . Dùng sao cho "sung sướng" , "hạnh phúc" với giá trị nội tại của nó thay vì điều nào khác , đấy chính là thông điệp mà những người yêu công nghệ như anh cuhiep thực sự muốn truyền tải đến các bạn .

you like it , just got it
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
đó là những cái chủ quan chứ sao lại khách quan hả bạn, ghét iphone, ghét ifan nên ghét luôn iphone và không xài......thì đó là chủ quan rồiiiii

chắc bạn chưa học qua môn Triết , chủ là bên trong còn khách là bên ngoài bạn à . Người Việt hay dùng từ chủ quan như là 1 câu để trách mắng có ý nghĩa tiêu cực người nào đó nhưng ý nghĩa thực sự của từ "chủ quan" hoàn toàn vô tính , đơn giản chỉ là " quan niệm , nhìn nhận của chính người đó " chứ ko phải ai khác .
Jake
TÍCH CỰC
13 năm
chứ không phải khách quan là cái mà mọi người điều thấy và công nhận sao bạn :
nghe a Hiệp nói mà ghiền quá, vẫn đang lui cui với bb và palm thôi. Khi nào dư giả tý sẽ rước thêm android nữa =)
vì giá thành smarth phone chạy android có nhiều nên giá thành cạnh tranh và rẻ hơn iphone, android có nhiều free app cho người dùng hơn.
Mình là con người thích trải nghiệm, tìm tòi và chinh phục, android cũng nằm trong số đó.
thích thay đổi điện thoại liên tục là lý do mình chọn Android cũng như các máy khác, các hdh khác 😃
Có lẽ là do có nhiều lựa chọn khi dùng hệ điều hành android hơn. Ngoài ra khả năng tùy biến và kết nối đơn giản của android cũng là 1 điểm cộng cho hệ điều hành này.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019