[Hỏi Tinh tế] Xử lý ảnh để rửa Album

daica
18/10/2012 7:23Phản hồi: 27
Xin anh em Tinhte cho ít kinh nghiệm về xử lý ảnh để rửa Album.
Mình chưa bao giờ đem file ảnh chụp đi rửa nên không rõ sẽ phải làm như thế nào
VD: định dạng file để rửa, độ phân giải của bức ảnh vs kích thước tấm ảnh khi rửa ra, màu sắc, v.v.v

xin cám ơn anh em trước!
27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

rửa ảnh thì máy hay rửa theo khổ giấy chuẩn

tính theo đơn vị inches

2 x 3 tương đương 600 x 900 pixels
4 x 6 ~~~~~~~~1200 x 1800 pixels
5 x 7 ~~~~~~~~1500 x 2100 pixels
8 x 10 ~~~~~~~ 2400 x 3000 pixels
...
hình sẽ bị crop theo tỷ lệ giấy khi qua máy rửa

màu sắc của ảnh rửa hình thì luôn đẹp và thực hơn màu in phun KTS

:p
CHẳng biết bác đã đi rửa chưa, trước khi đi rửa một tấm ảnh (1 tấm nhé), chọn thật kĩ tấm cần rửa, lựa kích thước cần rửa. Thông thường các tiệm rửa ảnh vẫn chỉ rửa theo các kích thước sẵn có (khổ giấy in) VD: 9x12, 10x15, 13x18,...
Còn nếu bro đã biết shop thì đơn giản kích thước nào cũng được.
CHỉnh màu để mang đi rửa, kiêng nhất khoản chỉnh contracts quá tay, rửa bằng máy ngoài phòng lab nó khác hoàn toàn với việc các cụ nhìn ảnh trên màn hình, contracts mà chỉnh nhìn trên máy thẫm thì lúc rửa ra các cụ sẽ thất vọng, chỉ muốn vứt ngay cái tấm đó đi. Chỉ cần chỉnh sáng ảnh, loại bớt các lỗi trên ảnh, chỉnh màu tươi tắn (với ảnh màu) hay theo tone nào bác thích là được. Crop lại cho phù hợp rồi đi rửa.
Sắp có video liên quan tới việc mang ảnh ra rửa tại lab, đã quay và đang xếp hàng lên trang tin. Bác bình tĩnh chờ chút nha 😃
nghequan
ĐẠI BÀNG
11 năm
@starnt sao lúc này em ghét bác starnt quá, bác làm em mỏi mắt mỏi tay nhức óc quá àh mà lại không bỏ qua được mới khổ làm sao
@nghequan He he he, cố hiểu theo ý ... tích cực 😃
Tớ chưa đi rửa, anh em + bác starnt post tut sớm đi nào
@daica Bài thì xong rồi nhưng phải xếp hàng chờ những bài khác hihihi 😃
ko biet bac da di rua anh chua
e co chut kinh nghiem chia se voi bac
bac mang di in anh tai LAB in anh
truoc tien
dinh dang file anh la JPG
do pan giai 300 pixels
mau sac va kich thuoc thi cac Bac tho tai lAB se su ly cho bac
1 số kinh nghiệm nè:
đầu tiên là chọn những ảnh cần rửa vào 1 mục riêng ,đến chỉ việc chỉ thư mục cần rửa cho thợ là xong không mất công ngồi chọn từng ảnh rất mất thời gian của bạn và thợ , số lượng ảnh ghi luôn lên đầu tên file nhé vd như 2 IMG_0013.JPG thì có nghĩa là ảnh này in làm 2 .
cỡ ảnh thường gặp ở lab là 9x12 , 10x15 , 13x18, 15x21,20x30 ... cm
định dạng file để JPG
chỉnh sửa ảnh thì bạn không nên chỉnh màu ở nhà vì màn hình ở nhà thường lừa tình đẹp hơn thực tế và màu sắc bị sai lệch . bạn có thể cắt cup bố cục lại tấm hình theo các tỷ lệ ảnh ở trên độ phân giải/ resolution nên để ở 300 - 600 Pixels/Inch .
đến lab bạn có thể yêu cầu thêm 1 sổ phần như chỉnh sủa ảnh giúp bạn căn chỉnh ánh sáng , tăng độ rực rỡ của tấm hình thì thợ sẽ chỉnh sửa trên phần mềm in ảnh .còn nếu phải dùng đến PTS thì có thể bạn phải trả thêm tiền😃 tùy theo mức độ khó .
Gửi bạn colohoc xem giúp tấm này,nhìn ok mà rửa ra bị out sáng
@colohoc Thanks bạn nhiều !
Thank bác Colohoc. Bài hay ghê gớm.

Nhưng cho mình hỏi chút, là mình dùng shop nhưng mà lâu quá nên mình chuyển qua dùng thằng wondershare. Thằng này khi dùng thì rất nhanh. Nhưng khổ cái là file ảnh chỉ mấy trăm K (tầm 800k). Chưa được 1M. Vậy khi in ảnh 15x21 thì hình sẽ như thế nào nhỉ!
Cac Pro cho minh hoi xiu: minh muốn tạo một cuốn album ảnh khổ 20x30, khoảng 25 trang chẳng hạn thì trong photoshop kích thước một ảnh (tương ứng với một mặt) minh để có phải là 40x30 không hay là 40.6x30.5 vậy? Và với kích thước để như vậy minh có thể rửa ra các album tỉ lệ nhỏ hơn hay to hơn được hem? Cảm phiền các Pro nhiều nhiều về câu hỏi trình độ còi của mình! Cảm ơn các Pro trước!
tungzino
ĐẠI BÀNG
10 năm
hay quá, cơ mà e có ll với bên artclick.vn để in ảnh 13x18, họ kêu e resize 13.4x18.4, sao e làm mấy tấm mà mỗi tấm nhảy 1 kích thước, có tấm xuất có mấy chục ký lô byte 😔 zoom lên mờ toẹt, a colohoc có thể hướng dẫn e vụ này không?
tungzino
ĐẠI BÀNG
10 năm
@colohoc Cám ơn bác rất nhiều !
boylak21
TÍCH CỰC
10 năm
mình gặp khó không biết xử lý thế nào, anh e nào biết hướng dẫn mình dùm nhé, vấn đế thế này:
- mình dùng win7 64bit
- máy tính cài song song photoshop cs3, cs6, đều dùng hệ màu sRGB IEC61966-2.1. xử lý 1 file ảnh xong bằng cs6, save thành jpg, màu đẹp. tạm thời mình đặt tên là 6.jpg
- mở file này bên cs3, save lại jpg, màu cũng đẹp, tạm thời mình đặt tên là 3.jpg
- trên máy tính mình mở 2 file 3 và 6 đều nhìn màu sắc, đậm nhạt hoàn toàn giống nhau 100%, nhưng khi đem ra lab in, thì 2 file này lại khác hoàn toàn. cụ thể, tại lab, file 3 thì thông số chroma là 115, còn file 6 chroma là 145
anh e nào biết cách chỉnh sao cho cs3, cs6 khi xuất ra jpg in ở lab hoàn toàn giống nhau ko?
boylak21
TÍCH CỰC
10 năm
ở lab mở bằng cs3. mình đã thử nhiều lần là máy nào chỉ cài 1 trong cs3 hay cs6 thì sẽ nhìn 2 file 3 và 6 khác nhau về độ đậm màu, còn những máy nào cài cùng lúc 2 cs3 và cs6, thì mở 2 file đều giống nhau hoàn toàn.
mình theo dõi các bài trước, mình biết bạn làm bên lab, thông số chroma tại sao nó lại khác nhau của file ảnh 3 và 6 (115 vá 145)?
không lẽ ai dùng cs6 đều bị tình trạng lừa tình vệ độ đậm màu vậy sao bạn? có cách nào chỉnh lại cho cs6 giống màu những version photoshop trước không?
Mình là dân design, công việc hàng ngày là design và in ấn.nhưng sau khi lên cs6 thì lại đau đầu về vụ này
boylak21
TÍCH CỰC
10 năm
bạn nói thì mình đồng ý nhưng vấn đề là khi 1 máy cài cùng cs3 và cs6 thì trong Control Panel ko hề có adobe gama tồn tại nữa, chỉ còn Color Managerment thôi.
mình cũng như bạn khắc phục bằng cách design bên cs6, sau đó mở lại bằng cs3, rồi mới xuất thành jpg. nói chung là rất bất tiện.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019