[Hỏi Tinhte] - Khi đi xem phim anh em thích định dạng IMAX hay Dolby hơn?

cono`scenze
1/9/2020 8:8Phản hồi: 89
[Hỏi Tinhte] - Khi đi xem phim anh em thích định dạng IMAX hay Dolby hơn?
Tenet là một bộ phim có thể coi là "hot" nhất trong thời điểm hiện tại khi mà rạp chiếu có nhiều nơi chưa được mở cửa lại, còn những bộ phim khác vẫn chưa ấn định được ngày ra mắt mà cứ bị dời đi dời lại. Bởi thế, nhân dịp này, mình hỏi ý kiến anh em thích phim IMAX hơn hay phim bình thường có hỗ trợ định dạng Dolby hơn? Ý kiến anh em như thế nào cho mình xin phía dưới bình luận nhé!

Nói sơ qua về định dạng IMAX và Dolby

IMAX (định dạng phim 70mm)
IMAX là một định dạng rất phổ biến ở Mỹ và các quốc gia có hệ thống rạp chiếu phát triển, còn ở Việt Nam thì số lượng phòng chiếu IMAX còn ít, có thể chưa đáp ứng được kì vọng của anh em.

tinhte_imax (1).jpg

Điều khác biệt dễ thấy nhất ở IMAX so với định dạng thông thường là tỷ lệ màn hình của phim thường là 1.9:1 (gần 16:9 hay 1.78:1) đến 1.43:1 (cao hơn rất nhiều) so với định dạng thông thường là 2.39:1 (hay 2.40:1), nói dễ hiểu IMAX thì chiều cao của khung hình sẽ nhiều hơn, tương tự như điện thoại smartphone trước đây. Còn định dạng phim thường chiều cao sẽ hẹp hơn, tương tự như tỷ lệ những dòng điện thoại mới gần đây (hẹp chiều rộng hơn). Cùng là màn chiếu 17 mét (đường chéo) thì màn chiếu IMAX sẽ có diện tích lớn hơn.
tinhte_imax tenet.png

Phim IMAX sẽ được quay bằng máy quay IMAX (to và rất nặng) hơn những loại máy chuyên nghiệp khác như RED,…

tinhte_dolby atmos (2).jpg
Hình ảnh dòng máy quay Ranger của RED, hình to thôi chứ ở ngoài nhỏ hơn IMAX nhiều nha anh em

Phòng chiếu IMAX sử dụng hệ thống âm thanh vòm chuẩn riêng của IMAX, được IMAX phát triển. Nên âm thanh trong rạp IMAX chắc chắn nghe khác với hệ thống âm thanh của đại đa số các phim còn lại là Dolby. Chi phí vận hành phòng chiếu IMAX cũng đắt hơn so với rạp chiếu thông thường, nên thường được đầu tư một cách hoành tráng, xứng tầm.

tinhte_imax (3).jpg

Dolby Digital và DTS
Dolby Digital hay DTS là định dạng phổ biển nhất khi chúng ta xem phim ở rạp hay thậm chí là những nguồn phim tại gia. Chuẩn Dolby tốt nhất hiện tại là Dolby Atmos (cho âm thanh) và Dolby Vision (cho hình ảnh), còn Dolby Cinema là gộp chung của Dolby Atmos và Dolby Vision. Nói đến chuẩn âm thanh vòm này thì Dolby và DTS là công nghệ nén âm thanh, giúp những nhà làm phim thu được những âm thanh vòm và tái tạo nó lại như trên rạp phim anh em thấy.

tinhte_dolby atmos.jpg

Quảng cáo

DTS và Dolby chỉ là định dạng âm thanh nén, DTS được nén với bit rate cao hơn một xíu so với Dolby. Và cũng có nhiều tranh cãi cho rằng tuy nén với bit rate thấp hơn nhưng công nghệ của Dolby là xịn hơn.
Ở rạp chiếu Việt Nam thì chuẩn Dolby cao cấp nhất đã là Dolby Atmos, nói dễ hiểu thì âm thanh chuẩn này sẽ được lắp đặt để tái tạo không chỉ âm thanh từ trái qua phải (Dolby thường) mà còn được thêm âm thanh tái tạo từ hướng từ trên trần trái và trần phải xuống, âm thanh sẽ tràn ngập khán phòng. Dolby Atmos thì cạnh tranh với chuẩn DTS:X của DTS (với cấu trúc tương tự).

Đoạn giới thiệu về công nghệ Dolby Atmos
Với cá nhân mình khi trải nghiệm nhiều phim ở các cụm rạp khác nhau, chủ yếu là các cụm rạp CGV ở TP.HCM, mình đánh giá là nghiêng về mặt hình ảnh mình thích IMAX hơn, còn nói về âm thanh mình thích Dolby Atmos hơn. Lần này là Tenet, một phim nghe đồn không mấy dễ hiểu, mình sẽ trải nghiệm nhiều lần để tận hưởng cái cảm giác lâu quá rồi không được đi coi phim, đặc biệt là bom tấn ở những định dạng khác nhau.

tinhte_imax (2).jpg

Một kinh nghiệm của mình muốn chia sẻ thêm nếu anh em nào quan tâm đến trải nghiệm điện ảnh của mình đó là mình sẽ tìm hiểu tỷ lệ phim trước khi ra rạp để biết nó là 16:9 hay 1.43:1 (IMAX) hay 2.39:1 (CinemaScope) để chọn rạp cho đúng. Một số gợi ý rạp lớn ở Tp.HCM cho anh em là CGV Thủ Đức (phòng 6), CGV Sư Vạn Hạnh (phòng số 1), CGV Landmark 81 (phòng IMAX), CGV Aeon Bình Tân (phòng Starium), CGV Vivo City (phòng IMAX), CGV Hoàng Văn Thụ (phòng Starium), anh em nào bên Gò Vấp thì có một phòng chiếu cũng rất lớn trong Lotte Nguyễn Văn Lượng.
tinhte_imax (4).jpg
Anh em có phân biệt được sự khác nhau của định dạng IMAX với định dạng Dolby khi mình đi xem không? Có anh em nào chưa trải nghiệm IMAX không? Tenet đang chiếu ở cả 2 định dạng, anh em trải nghiệm thử và cho mình nhận xét về cảm nhận của anh em nhé!

Quảng cáo

89 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình đi xem luôn chọn rạp/xuất chiếu Dolby. Vì chỗ mình đa số phòng chiếu Dolby ghế ngon hơn phòng chiếu IMAX
@vtsn4 Thừa nhận đi thím, đừng dối lòng :D
wire_EDM
TÍCH CỰC
4 năm
@mig29f Còn mình chỉ cần HD là vui với cáp nhà 🏠 rồi hehe
@njsha0rchn IMAX thì ko cần “thử” vì mình xem IMAX từ năm 2000 😃
IMAX ngon 3D chứ xem 2D thì Dolby ngon hơn.
Hình ảnh thì thích cả 2 còn về âm thanh thì mình chưa có dàn âm thanh xịn để nghe nên ko biết cảm nhận âm thanh như trên nó khác biệt như nào
MHD-HOANG
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tyhn dàn âm thanh ở nhà khó setup được 100% như rạp phim, bác ra 2 rạp xem sẽ dễ phân biệt
đã xem IMAX rồi thì khó có thể quay lại định dạng thường dc nữa
hic, đi xem phim mình chỉ quan tâm tới phim thôi, chứ về công nghệ thì không để ý. với lại toàn đi với gấu nhà nên chỉ để ý gấu nhà thôi =))
@leemanhj916 thế chắc bác để ý vào gấu là chính roài. Chắc bác mua ghế Sweetbox roài =))
@Lythienky Ban đầu thì là gấu. nhưng rồi lại thành Sư tử bạn ơi
@leemanhj916 ha ha, mình tưởng là Gấu mẹ vĩ đại thôi chứ :p
@Lythienky Thì qua giai đoạn gấu thì sẽ biến đổi thành "sư tử hà đông" mà
Hé lộ dàn máy quay đằng sau Tenet.

Nói ko vs digital camera, sử dụng film 65mm với các cuộn film Kodak có giá 1,400/cuộn (quay đc khoảng 3 phút). Dàn camera gồm có:
Arriflex 765 (quay cả No Time to Die).
IMAX MKIII.
IMAX MKIV.
IMAX MSM 9802.
Panavision 65.
Panavision Panaflex System 65 Studio.

https://ymcinema.com/2020/08/27/tenet-behind-the-scenes-featurette-released-imax-cameras-everywhere/
@AmbitiousMan Vác không cũng chết...
nierec
TÍCH CỰC
4 năm
@AmbitiousMan Mấy ông làm phim khác sẽ trầm trồ. Chứ tui coi thì cũng như bao phim khác và khó hỉu vl ra
@AmbitiousMan coi tenet nể ông quay phim với biên tập vãi
thích có gái đi cùng ngồi kế nó phê. chứ đi 1 mình rạp nào gần nhà là đi rạp đó.kkk
@zz jj zz jj đi một mình thì rạp hịn cỡ nào cũng không ngon. Còn có gái thì rạp không còn ý nghĩa vì rạp này là của chúng ta 😁
@zz jj zz jj Mình đi cũng gấu cũng chọn rạp gần nhà, đi xem suất muộn 😜
@adagioleonard Tại bạn cho coi phim ma mới la. Mà la thì mình ôm cho đỡ sợ có sao nào.kakaka
định dạng gì mà ko che ko làm mờ ấy
nguoila_87
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Ờ tui cũng chỉ quan tâm định dạng "Không che" thôi : ))) 4K ko che thì càng tốt hị hị
Ko để ý đến mấy định dạng này, có gì xem nấy hoy 😎
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
TNgBiz
TÍCH CỰC
4 năm
Liên quan?
IMAX ngon mà vé hơi đắt 😁 lâu lâu xem thì xem imax

Sent from ĐIÊN-DÂM-NHẠT-XÀM-1981 using BlackXàmBerry Authentic
Không thích xem cái nào, thích xem onl không tốn tiền
Dolby atmos ko biết rạp nào chiếu. Bhd có k nhỉ.
@congthanhgiong BHD vincom phạm ngọc thạch có phòng dolby atmos đó bạn
@Number_Zero3693 Thanks, để tìm trong Sài Gòn 😁
dra.long10
TÍCH CỰC
4 năm
Mình mới xem tenet định dạng 2D ở CGV mà thấy video chiếu lên tối tối thế nào ấy, có bác nào thấy vậy ko nhỉ?
Syter
TÍCH CỰC
4 năm
@dra.long10 Rạp ở VN lúc nào cũng mở đèn máy chiếu khoảng 70-80% cường độ sáng để tiết kiệm tiền nên bất cứ phim nào từ nước ngoài về cũng bị tối hơn ít nhất 1 tới 2 stops. Để ý những cảnh ban ngày, phần bầu trời nó không bao giờ trong trẻo được là vì vậy.
Còn các hãng làm phim VN thì biết điều này nên trước khi họ gửi phim tới rạp thì đều tăng sáng cho phim hết. Một quy trình rất ngu người từ phía rạp phim, bao nhiêu công sức, công nghệ màu sắc đổ sông đổ biển hết chỉ vì tiếc tiền thay bóng đèn.
@Syter Tkx bác, em cứ thắc mắc mãi sao phim nước ngoài nào cũng tối um ra, thậm chí cảnh dưới nắng cũng .... vẫn tối 😔 . H mới hiểu lý do :(
@megatroll Bác giống tôi.
Xem phim mà ban ngày cứ tưởng ban đêm, người da trắng xinh xẻo thì cứ nghĩ là dân da đen.. 😁 =))
cryshop
TÍCH CỰC
4 năm
@Syter Bởi thế không coi phim 3D ở rạp VN là vậy, không sử dụng màn chiếu tráng bạc để tăng cường ánh sáng đúng chuẩn, đã vậy lại còn giảm sáng + đeo kính RealD nó tối hơn khoảng 20-30% nữa, coi bực chết đi được.
dra.long10
TÍCH CỰC
4 năm
@Syter Lúc đầu mình nghĩ là máy chiếu có vấn đề tính ra báo với nhân viên luôn
Mình vào xem thì cảm giác hình ảnh trong phim quá tối còn âm thanh thì như đấm vào tai vậy. Rạp làm vậy thì chẳng khác nào tự tay bóp mình 😁 bỏ gần 100k ra mà ko bằng xem ở nhà
Ko biết định dạng IMAX có tốt hơn không chứ lần sau mình sẽ không xem 2D nữa
Mình đi xem phim thì tay chân miệng hoạt động liên tục nên ko biết định dạng gì 😁
@Scorpius DLord Bác vừa xem vừa .. ah
Eo..
Mình vẫn thích dolby hơn vì phù hợp với túi tiền và chất lượng cũng rất tốt
Dạo này covid toàn Torrent với Netflix 😔
Ra rạp thì cũng chỉ chú ý nd phim
kellykent
TÍCH CỰC
4 năm
Thích xem imax, nhưng rạp imax xa nhà quá, chỉ được xem màn hình rộng superplex của lotte, cũng ngon. Phim hay, đẹp mà qua xem mấy cái rạp nhỏ nhỏ của cgv với galaxy còn chán hơn phòng chiếu tại nhà cử mình nữa.
Thích xem khung hình dài hơn là khung hình cao như IMAX

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019