[Hỏi Tinhte] Mua sắm máy tính cho kế toán, tính đồng bộ cao, giá hợp lý

QuanNDD
31/7/2018 13:36Phản hồi: 326
[Hỏi Tinhte] Mua sắm máy tính cho kế toán, tính đồng bộ cao, giá hợp lý
Mình nhận được yêu cầu từ một người bạn, nhờ tư vấn giúp để có quyết định hợp lý trong việc mua sắm máy tính văn phòng, cụ thể dùng cho bộ phận kế toán. Một vài tiêu chí ưu tiên khi chọn lựa phải là máy bộ, tức sản phẩm có tính đồng bộ cao, sự ổn định để không ảnh hưởng đến hiệu suất công việc của nhân viên.

Ngoài ra, các yếu tố khác cần quan tâm khi mua sắm là gì ? Nên chọn máy tính để bàn (desktop) hay máy tính xách tay (laptop) hay máy tính để bàn All-in-one (AiO) ? Cấu hình phần cứng thế nào để phù hợp với tính chất công việc ? Sản phẩm cần sự nhỏ gọn, yếu tố tiết kiệm năng lượng có nên quan tâm ? Và đặc biệt mua sắm ở đâu có bảo dịch vụ hỗ trợ sau bán hàng tốt ?

Mời các bạn cùng chia sẻ và nếu được, đưa ra một vài sản phẩm tiêu biểu và nơi bán để anh em cùng tham khảo nghe. Cảm ơn các bạn.

326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nếu muốn ổn định thì cứ mua máy bộ Dell optiplex xài là ok
@kenvuong Bác nói gì mà loạn sị. Máy cái phần mềm kế toán thường mà nặng và chạy lau chỉ co do code dom thôi chứ nó có gì mà nặng nhọc đâu. Còn data base phức tạp và không được sắp xếp ho85p lý thì hể thống lưu chử nó chậm thôi. Bay giờ em thấy máy chổ vừa và nhỏ toàn dùng phần mềm nền web vừa tự động backup mà đi đâu cũng dùng được.
kenvuong
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kkzbanana Phần mềm mà kế toán hay dùng thường là Excel đó bác... và các file ấy ngốn ram kinh dị
ngduchoai8
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Hơi Tinh Tế chọn cpu phù hợp với office 2 nhân xung nhịp cao khoảng từ 3.9GHz trở lên, ổ cứng tốc độ cao như SSD, ram đủ dùng 8-16GB là đảm bảo. Đôi khi là do tốc độ ổ cứng làm đơ máy thôi
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
6 năm
@bayba_x Hồi đó là 2015 (tháng 2), giá theo cty hình như 11-12tr gì đó, sau đó mua thêm SSD 120 (gần 2M)
Mua máy tính để bàn là hợp lý rồi. MÀN TO, PHÍM ĐẦY ĐỦ
@hoangminhlong2010 Trên 20 củ như này thì thiếu gì máy ngon bác, kế toán hoặc máy văn phòng thì mấy công ty đã dám đầu tư trên 20 củ
YoBak
TÍCH CỰC
6 năm
@cuongnguyen208 Hơi chát, nhưng đẹp thật.
Em thì tư vấn cho vp em máy desktop: i5 8500, H310, ram 8gb DDR4 bus 2666, psu 350W (để nâng cấp lỡ có ráp thêm VGA), card wifi N, màn dell P2317H, chuột phím k dây logitech => tổng 15,5 củ 😃
BOT LOC
CAO CẤP
6 năm
@cuongnguyen208 Cty em toàn bộ máy văn phòng đều của Dell và đều trên 20 củ bác ạ. Xài con máy ở Cty xong về nhà làm việc xài con Laptop thấy chán phèo.
@BOT LOC Bạn thử xem được mấy cty như công ty bạn đâu mình đang nói mặt bằng chung thôi
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nên mua máy bàn. Kết nối máy in,fax,server..ổn định hơn. Mua máy bộ nữa là ngon.
Cty mình có máy bàn nhưng kế toán toàn đem laptop theo cắm vào màn hình 21" dùng.
@#JK Có nghĩa là công ty bạn quá nhiều việc, kế toán đành phải kè kè cái laptop để về nhà làm.
@The Bourne Legendary 12h trưa là kế toán về rồi bạn. Chỉ cuối tháng tính lương mới ở tới chiều.
haihazin
ĐẠI BÀNG
5 năm
@#JK láp của bác cấu hình như thế nào? mình có cái file excel chỉ khoảng 5Mb, 6000-.7000 dòng, một ít công thức mà chạy láp nào cũng thấy giật kinh hồn.
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chạy ổn định và cần mua thêm một UPS nữa là ok, nên mua máy bàn. Nếu mua thì mình khuyên bạn mua máy bộ cho ngon, đừng tự ráp.
coi7247
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tienlagi944 Tự ráp thì hợp với cá nhân, cứ như công ty mình có cả trăm máy tự ráp có trục trặc mệt lắm. Mà hình như IT cty mình nó rút ruột thì phải, cái có vga cái ko, may là đặc thù công việc nhẹ. I3 4k vs ram 4gb cũng dư xài.rồi tụi nó còn xài win lậu nữa chứ..😔 lỗi lên lỗi xuống. Cty tư nhân chắc đuổi chết mẹ bọn IT này rồi.
@coi7247 Công ty nhà nước có ông nào xài win bản quyền đâu bác, ATM còn xài win lậu
elgaucho
TÍCH CỰC
6 năm
@coi7247 Tư nhân xài Win lậu đầy nhé, còn có mua chỉ mua 1, 2 mấy để đối phó thôi.
tienlagi944
ĐẠI BÀNG
6 năm
@coi7247 Cty mình toàn xài hàng bản quyền. Autocad gần 1k$ cũng mua luôn
Cho mình ké phát,
Mình có nhu cầu mua cho đứa em năm nay lên lớp 9 bộ desktop, nhu cần rất căn bản như lướt web, nghe nhạc, youtube, office,...
Với nhu cầu này thì bộ key full tầm bao nhiêu, có thể mua ở đâu uy tín, hàng cũ vẫn được. cảm ơn ae.
@heobanhki vậy giờ mua ở đâu tại sg bác?
@Cá basa bác biết chỗ nào uy tín tại sg không?
@Trần Trung Long để inb
Cá basa
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Trần Trung Long Xin lỗi mình ở Đà Nẵng 😃 bạn có thể liên lạc với các bác đã trả lời ở trên. Mình chỉ tư vấn cấu hình giúp thôi. Tháng 12 năm ngoái mình có mua cho mẹ vợ 1 dàn để giải trí nhẹ nhàng. Cấu hình như mình nói với bạn nhưng dùng Pentium G4600, mua thêm màn, phím, chuột, card wifi nữa thì hết 8 triệu 5.
Nếu làm văn phòng thì mua máy tính xách tay. Nghĩ vậy.. Lúc mua thì mua về ráp cho ngon. Khi mua mình thường chú ý tới tiền.

< cái khảo sát này tếu vãi 😁 >
@#JK Bác này chả hiểu gì về kế toán cả, bác cài và chạy thử mấy phần mềm kế toán lên máy tầm trung thôi, không cần máy cấu hình "đủ dùng" đâu. Để biết máy nào chạy kế toán ngon.
@IQ52 máy có numlock thì laptop 15 inch sẽ có thôi. nhưng kế toán theo mình thì nên máy bàn, vì nhiều con số quá, và cần màn hình to để nhìn, bàn phím rộng rãi để gõ, cấu hình tốt để làm việc và lưu trữ - đây toàn dự liệu quan trọng bặc nhất đối với công ty mà
IQ52
TÍCH CỰC
6 năm
@mucnuong.tuongot lap 15inch giờ hên xui mới có dãy numlock bác nhé, với đúng là kế toán thì máy bàn luôn phù hợp nhất, nội phím rời là đủ lí do lên rồi.
@IQ52 bác nói chính xác, nội bàn phím rời là đủ lý do rùi
maru
TÍCH CỰC
6 năm
Xàm nhất là máy bộ, có tính đồng bộ cao và không ảnh hưởng đến hiệu suất của nhân viên. Mua cái nào có SSD + Ram nhiều. Hết!
- Nơi bán: Phong Vũ hay Tinhocngoisao.com
maru
TÍCH CỰC
6 năm
@thanhnam273 2. Bạn có nhầm ko? Công ty mình mới mua 2 cái i7 máy bộ dell Phong Vũ. Cắm vào như c*t chứ ko sài luôn được. Chuột thì chết phải đập đít.
3. Bạn có nhầm ko? Win còn cài láo. Chẳng lẽ gọi nó đến support ngay hay lại phải cài luôn cho khách. Vì hệ thống bên mình tính chục tỉ mà vì cái máy tính phải dừng lại đợi hãng đến hỗ trợ thì bèo quá.
4. Bạn có nhầm ko? Bạn vứt cái giá đi rồi đó. Với cái giá máy bộ chính hãng thì máy build ngon hơn nhiều.

À bạn là IT mà bạn bảo máy build ko ổn định thì mình thiệt sự ko tin nổi. Bạn nói windows ko ổn định như macos thì mình công nhận. Máy bộ thì hãng nó có phần mềm detect drivers nên cài nhanh hơn chứ hoàn toàn ko ngon và ổn định hơn nhé.
@maru Không cần nóng. Theo kinh nghiệm của mình mấy thằng vn tự xưng là dân iT thường hiểu biết rất ít. Nó tự xưng thế chỉ vì nó làm trong ngành công nghệ hoặc liên quan đến công nghệ thôi. Nhưng cái lĩnh vực này rất to 1 người không biết hết được. Từng quen qua mạng 1 thằng tự xưng kĩ thuật fpt quên lắp não dám nói cr@ck bằng file exe an toàn nhất, an toàn hơn cr@ck thủ công bằng registry, tường lửa... Thực ra nó là thứ nguy hiểm duy nhất.
@thanhnam273 Chỉ có những thằng IT gà hoặc ko biết build máy mới phát biểu máy đồng bộ hiệu năng và ổn định hơn máy tự build (Khi dính viruts thì máy nào cũng lỗi như nhau cả thôi, cài win lậu khi update thì cũng bị đen màn hình như nhau cả thôi, có chăng máy đồng bộ hơn nếu như máy tự build cùng cấu hình nhưng linh kiện kém chất lượng). Nếu so sánh cùng giá máy bộ chẳng tuổi gì còn nói về vấn đề bảo hành, với những ai ko có kiến thức rất dễ build phải những linh kiện hàng ko chính hãng nên vấn đề ổn định sẽ kém và thời gian bảo hành kém
Còn nếu hiểu biết rõ về linh kiện hàng chính hãng thì xin lỗi bác là nguyên bộ case tự build sẽ được bảo hành 3 năm, biết chọn màn cũng sẽ là 3 năm, còn phím chuột loại ghẻ cũng được bh 2 năm. So sánh với máy đồng bộ thì thế nào bác? Bảo hành có 1 năm thôi. Rất nhiều bác chả biết gì về máy tính mà phán như đúng rồi. Máy đồng bộ mua về như nào phải dùng như vậy, cậy máy ra nâng cấp hay lắp thêm ssd là mất bảo hành. Còn máy tự build thì ko phải nghĩ. Bác nghĩ cái nào hay hơn?
hnmdiep
TÍCH CỰC
6 năm
@nghiemvanvuong Em thì thích dell ở cái vụ bảo hành tận nhà
trunglb
ĐẠI BÀNG
6 năm
Văn phòng cứ máy bộ mà chơi Dell,HP..mà nên có sẵn win,office..bản quyền chứ về mua ngoài còn đắt hơn
Đạt™
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cty em xài DELL
pippi17
TÍCH CỰC
6 năm
Cứ mua máy bộ Dell, HP... là chuẩn rồi. Kế toán thì cấu hình không đòi hỏi cao, cứ Pentium 2c/4t hc Core i3, RAM 4GB là mượt mà. Máy bộ thì cứ mua tại các cửa hàng lớn họ support tốt hơn. Còn laptop thì nếu nhu cầu di chuyển nhiều thì mới mua còn không thì cứ destop. AIO thì chi phí lớn nhưng hiệu quả công việc không hơn destop nên không cần thiết., nếu làm văn phòng thì mua máy tính để bàn. Mua máy bộ cho bền. Mình hay quan tâm tới sự ổn định. khi mua.
@pippi17 4GB RAM mở 2 file excel, mỗi file chục sheet, mỗi sheet chục nghìn dòng có mà treo luôn, các phần mềm kế toán bây giờ cũng khá ngốn RAM. Máy bộ bây giờ cứ phải 8GB RAM trở lên, 1 SSD 128GB để cài win và phần mềm (không dùng SSD thì kiểu gì máy cũng đơ dù CPU mạnh, RAM nhiều)+ 1 HDD ít nhất 500GB, CPU thì như bạn nói là được rồi, không cần quá mạnh.
@nịnastorm Kế toán bây giờ khéo phải workstation mới đủ xài!😁.
@pippi17 Không biết gì vẫn cho rằng kế toán chỉ cần core i3, ram 4g
AD Cao
ĐẠI BÀNG
6 năm
@pippi17 nhiều người vẫn tưởng kế toán không cần chạy gì nhiều Vợ mình làm kế toán mà :lmao: Các phần mềm kế toán và hỗ trợ kết nối với nhà nước đều cực nặng và chạy nền điên cuồng - toàn do bọn dev phế vật code ngu, chưa kể nhiều nơi còn xài phần mềm từ thời đập đá. Chỉ riêng việc khởi chạy cũng đã kinh hoàng chứ chưa nói đến việc mở excel lập pivot với xử lý sheet.
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
Công ty mình lúc trước dùng máy ráp, nay quá yếu nên được duyệt nâng cấp lên máy đồng bộ Dell, không biết mua ở đâu nhưng sếp bắt dùng máy kiểu này, không cho xài laptop hoặc all in one, bảo là có hỏng thì sửa chữa nhanh, trục trặc thì gọi nhân viên cskh lên sửa 2-3h là xong, làm việc tiếp không bị trễ tiến độ, trong khi laptop hoặc máy all in one phải gửi về trung tâm bảo hành, bị giam máy 4-7 ngày. 😁
anhdepzaiô
ĐẠI BÀNG
6 năm
@[Zeus] Dell bảo hành tận nơi toàn quốc, tận tình lm
[Zeus]
CAO CẤP
6 năm
@anhdepzaiô Ờ, call phát có lính chạy tới sửa như bên dịch vụ cáp quang vậy. Không cần xách máy lên trung tâm bảo hành. 😁
Mua máy để bàn đi vì mình thấy như con em mình làm kế toán ấy. Sáng nó lên cơ quan ngồi máy bàn làm việc, có gì ở lại cơ quan giải quyết cho xong rồi về luôn dù có phải ở lại thêm giờ, chưa thấy đem việc về nhà hay phải đi đâu bao giờ. Có con laptop đó mà nó cũng bán mua cái ipad để xem phim
Kế toán cứ cho làm AIO là ngon nhất. Đẹp, đỡ tốn diện tích, bền, đủ để xử lý công việc, theo mình nên mua All-in-one 😃. Mua máy bộ cho bền. Mình hay quan tâm tới kế toán không cần cấu hình mạnh nên màn hình to và đẹp là hai yếu tố khi mua.
@cuhiep Cũng tuỳ cấp bậc sài AIO mod à. AIO thì cấu hình mạnh để xử lý số liệu mới nhanh mod. Em thì cứ KT cấp cao vẫn phải sài laptop mạnh để còn đem máy về nhà xử lý CV, đến cty thì gắn UBC cáp vào màn hình LG 4K 27inch + Logi key board, mouse bluetooth là ngon ngay
xuandu1712
TÍCH CỰC
6 năm
@cuhiep bác nói đúng ý em. cty em đang xài 10 máy All in one 23" của Hp i5, đợt vừa rồi updage lên ssd chạy nhanh và ổn hơn nhiều.
@Sfvnthanh thì chung chung thôi, còn riêng từng cty sẽ khác nhau 😁
DucLy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cuhiep Kế toán cần độ ổn định của các thiết bị bao gồm: phần mềm kế toán, máy in, máy scan, bộ Office và nhiều phần mềm liên quan chỉ kế toán mới rõ. Vì vậy cần những máy tính đáp ứng được tất cả các nhiệm vụ trên
@cuhiep Phần mềm kế toán không nhẹ đâu bác nhé. Máy mình chiến Pug, fifa 4 max settings mà vợ cài nhờ phần mềm kế toán vào, xong mở thêm 2 cái file excel, máy đơ đơ, giật giật. Nhìn xót vl, từ đó ko cho vợ dùng máy luôn.
Mua dell là ok.
Duovo
ĐẠI BÀNG
6 năm
Theo mình nên mua All-in-one 😃. Tiết kiệm tiền và không gian cho nơi làm việc hơn. văn phòng gọn gàng đẹp hơn.. Nên mua máy bộ cho bền. Khi mua mình thường chú ý tới chất lượng.
@sushi1632 AIO mà bác bảo tiết kiệm tiền thì em cũng chịu bác 😃))
anmay2x
ĐẠI BÀNG
6 năm
@nịnastorm Tiết kiệm vì sài trên 5 năm mới fải thay
hnmdiep
TÍCH CỰC
6 năm
Gọn, đẹp, dân văn phòng thì nên xài All-in-one 😁. Mua máy bộ cho bền.
kazihaha
TÍCH CỰC
6 năm
@hnmdiep All in one sau này nó hư nguồn thì thấy cái cảnh :D
hnmdiep
TÍCH CỰC
6 năm
@kazihaha Trong 1-4 năm thì đối với dell (hãng) họ luôn có linh kiện thay thế. Các hãng khắc những không biết
ngoiuongcafe
ĐẠI BÀNG
6 năm
Màn to độ phân giải cao hoặc nhiều màn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019