Hỏi Tinhte: Nếu đi xe thuê, xe mượn mà bị lỗi ở trạm ETC thì phải làm sao?

Nam Air
25/7/2022 4:54Phản hồi: 106
Hỏi Tinhte: Nếu đi xe thuê, xe mượn mà bị lỗi ở trạm ETC thì phải làm sao?
Thời điểm triển khai thu phí không dừng ETC trên tất cả các tuyến cao tốc đang gần kề (kể từ ngày 1/8/22), tuy nhiên đặc thù ở VN thì xe hơi vẫn là 1 tài sản lớn có giá trị rất cao, không phải ai cũng có xe riêng, rất nhiều gia đình sử dụng chung 1 xe, hoặc nhiều người thỉnh thoảng mới đi thì sẽ chọn thuê xe tự lái. Vậy thì anh em có kinh nghiệm về vụ tài khoản ETC này vui lòng chia sẻ cho mình với. Ví dụ thuê xe tự lái hoặc thỉnh thoảng mượn xe của bạn bè người thân đi chơi dài ngày, chúng ta không giữ tài khoản ETC thì làm sao quản lý được:
  • Số dư còn bao nhiêu tiền?
  • Có trừ đúng tiền vé khi đi qua trạm không?
  • Nếu bị trừ tiền 2 lần thì khiếu nại như thế nào?
  • Nếu qua trạm mà bị lỗi không mở barrier, chúng ta không phải là chủ xe thì cách xử lý ra sao?

Xin cám ơn anh em!
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Muốn làm gì thì làm cứ phải nạp đủ tiền thì qua.
@Vanphu1974 Tiền bạc sòng phẳng bạn à. Còn thân đến mức chủ xe bao cả phí cầu đường thì thôi bạn cứ nhận.
Mà mượn xe thì có bạn bên trên hướng dẫn cách nạp tiền vào tài khoản VETC dù không phải chủ tài khoản.
@Nam Air Mình đi xuyên việt bằng QL14 nạp có 400K đi tới Hà Nội, ấy nạp 500K đi bao lâu mà ko nhớ hả 😁
@Vanphu1974 Bạn cho mượn thì cứ bảo phí trạm tự trả. Còn bác là ng mượn mà chủ xe không lấy thì 2 ng đã thân nhau vậy làm 1 bữa đãi lại họ mời họ bừa ăn bù là được. Dễ mà. Chủ yếu ng mượn thôi chứ làm s để chủ xe cho mượn lần 2
Tùng0807
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Mongtonhatlang ví dụ trước lúc đi, mình nạp đủ tiền, dư luôn rồi, nhưng qua barie không mở, thì có người xuống kiểm tra tài khoản trên máy mình, nhưng mình không cầm tài khoản thì làm sao đc ạ.
Hơi khó vụ xe mượn nhỉ chắc như ko đủ tiền. Mà sao ko cho khấu trừ sau nhỉ
Bò kho
TÍCH CỰC
2 năm
@Nam Air Ở HQ là nắm ngay chỗ tài khoản ngân hàng á,... o phải tự nguyện mà nó trừ thẳng khi có tiền trong đó, ... thích cảm giác chấn ngay cổ họng vậy hem 😁😁
hieu ngoduc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Bò kho bao mẹ gì. ko trả thì đến lúc đăng kiểm bắt trả như giấy phạt thôi. chạy đi đâu. cùng lắm thêm lãi suất nữa là xong
@tiduslegeng Em cũng mua xe cũ, check kỹ xem có phạt nguội ko mới mua bác ạ. Mà cũng hiếm khi chứ dễ gì dính
Eldimio
CAO CẤP
2 năm
@⭐️⭐️⭐️⭐️⭐️ Lúc mới đề xuất và triển khai đưa phạt nguội vào cấm đăng kiểm thì rất nhiều người phản đối đó. Chủ đề đó thỉnh thoảng vẫn được nhắc lại và còn rất nhiều người "không đồng tình". Khôn thế thì ai chơi lại.
Xuống xe dắt bộ
Khôn như mày :D
Hải - Ajax
ĐẠI BÀNG
2 năm
@soigiatremang người thì qua còn xe thì ở lại nhé 😆)
Lỗi thì mua vé thủ công chăng
thienson062
ĐẠI BÀNG
2 năm
Chỉ sợ thẻ hết tiền thôi còn thẻ lỗi thì nhập tay biển số xe là xong
@thienson062 Mấy lần đi gặp lỗi, nhân viên vẫn mở barrier cho vào, hoá ra nhập biển số xe
@thienson062 Hết tiền vô app viettel money chọn dịch vụ nạp tiền epass hoặc VETC, nhập biển số vô nạp tiền bình thường ak b
katylove
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mượn tk ETC của chủ xe! Xe cho mượn được không lẽ tk không mượn được.
zeroabs
TÍCH CỰC
2 năm
@katylove thẻ thì dán trên xe, gỡ là bung luôn. Chạy qua trạm khỏi nói mượn cũng bị trừ tiền.
Chỉ là nạp đủ tiền sẵn hay chưa. tk sao mà mượn được
@zeroabs Ý là mượn tài khoản để đăng nhập trên app đó bác. Nói thật tôi là chủ cho thuê thì tôi ko muốn cho mượn đâu vì 1 tài khoản họ có thể quản lý được nhiều xe.
anvian
ĐẠI BÀNG
2 năm
@katylove Nếu tài khoản chỉ có 1 xe thì có thể cho mượn, vấn đề là 1 tài khoản quản lý nhiều xe, làm sao cho mượn tùm lum được
@anvian nhiều xe cho bạn mượn mà còn lăn tăn cái này, thì thôi đưa cho bạn ít tiền thuê xe ngoài cho nó giữ tình bạn bè đi ấy
giangsh5001
ĐẠI BÀNG
2 năm
@anvian 1. Nhiều xe ắt tài khoản sẽ có nhiều tiền.
2. Nếu xe cho thuê có thể tách tài khoản VETC, ePass ra nhiều tài khoản.
3. Nếu xác định mượn thì thôi cứ nạp trước vào VETC cho người "cho mượn". Nếu dư thì coi như đó là tiền "mượn".
cothach
TÍCH CỰC
2 năm
Tốt nhất hạn chế mượn, đàng này cũng dở
Ai nói gì nói. Em cứ thích dán ePass. Được mấy em Viettel dáng chuẩn. À không, dán chuẩn 😘😘😘
@phutrongnhan Sao ko nhanh tay Check thử Mã có ổn định ko =)))
khakha, chắc phải tự nạp vào khoản tiền dự kiến qua bao nhiêu trạm trước vậy
Đang đi xe mượn của sếp luôn đây
Chủ đề ETC dạo này hot nhỉ
i_swing
ĐẠI BÀNG
2 năm
Công nghệ thì tốt đấy nhưng không phải ai cũng tiếp cận đc. Công nghệ của các ông lỗi tè le ra mà đi bắt phạt dân.
kimquan
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ở xứ vinabata thì sống bằng mẹo nhé
Anh em đăng kí vetc thì dùng momo nạp thẳng bằng biển số xe luôn.
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
Lạy , có vậy cũng làm bài review, xe mượn thì khi mượn nói nó mày còn tiền ko, nạp vô đi ko là bị phạt, tôi mượn xpander đi phan thiết của bạn tôi, nó còn chủ động nạp tiền tại sợ bị phạt, khi trừ tiền nó sẽ báo về đt là xong, gặp trạm lỗi thì trả tiền mặt, young trâu vãi.
@LAMSAODAYH 1. Đây không phải bài review, là bài "Hỏi tinhte" để nghe chia sẻ từ những người có kinh nghiệm
2. Có nhiều vấn đề phát sinh khác ngoài thiếu tiền, thớt đã nêu rõ, bạn không gặp phải không có nghĩa là nó không thể xảy ra
3. Có thông tin để các anh em chưa rõ tham khảm trước khi gặp phải vấn đề là một việc tốt & cần thiết
4. Ừ thì bạn không cần biết thì thôi, để người khác đọc hoặc cmt là không quan tâm. Đây lại chủ động nhảy vô chửi người khác trẻ trâu luôn thì cũng đến chịu với cái văn hoá giao tiếp của bạn @@
@LAMSAODAYH review ?
@LAMSAODAYH tinhte vo'n la 1 dong ho lo'n ma 😆
levietman
ĐẠI BÀNG
2 năm
@LAMSAODAYH bị mất nhận thức hay không có khả năng đọc hiểu à?
LAMSAODAYH
TÍCH CỰC
2 năm
@levietman XÀM, ĐÚNG LÀ BỊ MẤT NHẬN THỨC MỚI VIẾT RA NHỮNG KIỂU NHƯ VẬY
Đơn giản có gì đâu mà thắc mắc, mình từng thuê MiOTO có cho xe đi qua ETC thì khi trả xe mình trả thêm tiền mà ETC đã tính trong app, thế thôi. Trước khi thuê xe mình có hỏi trước qua ETC được không và chủ xe nói được, còn nếu ko được thì cứ tính lại các phí với chủ xe thôi, quá đơn giản
@Methylamine Chuẩn Bạn ^^ mình thấy lane etc kẹt vì có xe đi nhầm (xe tải xe tỉnh) các anh nv phải ra hiệu lùi xe qua lane hoặc né cho xe đó de ( mình thấy lạ, nếu xe đó ko có etc mà trong tình huống luồng xe sau kẹy đông, tại sao nv thu phí ko thu thủ công mà phải bắt lùi nhỉ ??? Mình gặp 2 lần lúc đi qua Bến Tre.
tlzlord
ĐẠI BÀNG
2 năm
anh em biết HCM chỗ nào dán ePass không ta? gọi ViettelStore báo hết rồi
@tlzlord thấy báo hết thẻ toàn bộ, chờ 2-3 tuần nữa mới có đó bác.
Xạo Ke
ĐẠI BÀNG
2 năm
Cái này vấn đề cá nhân liên quan mẹ gì. Nếu thằng mượn xe không hoàn phí thì loại cẩu nô tài này đừng chơi. Còn loại so sánh hơn thua vài đồng phí khi cho mượn xe thì cũng loại bỏ. Phương án đặt ra là thằng mượn đổ full xăng cho thằng cho mượn là tốt đẹp đôi đường, chơi lâu chơi xa và chơi có đạo đức😏
@Xạo Ke Đừng bao giờ mượn xe, hãy đi thuê vì mượn nhiều vấn đề bạn bè khó nói lắm Xạo ke ơi
dino_su
CAO CẤP
2 năm
Còn bị đk tk ảo rồi mới ác, muốn xoá tk cũ đi phải ra vp của họ. Rồi thủ tục lằng nhằng mất time, xe mình còn chưa dán vì chả đi đâu. Kệ cha cno. Đi loanh quanh cả năm chả đi đâu tới ctoc nên mặc kệ
@dino_su Nhà em có 3 xe, dán Epass và VETC thì thấy Epass dùng ổn hơn bác ạ. VETC nạp tiền như hạch vậy, thằng ePass nó liên kết tk ngân hàng trừ thẳng luôn được.
pmh1410
TÍCH CỰC
2 năm
@vicktorbui Mình dán VETC, nạp tiền bằng cách CK thẳng vào tài khoản VETC luôn, nổi tiền trong vòng 2-3 giây. Có điều nếu trừ thẳng như Epass của Viettel thì tiện hơn. Còn đi đường thì VETC tiện hơn vì một số trạm Epass ko nhận.
@pmh1410 Dần dần sẽ liên thông hết đó bác. Hồi đầu đi 5B, bọn Epass với VETC còn chia ra 2 quầy 2 lane khác nhau. Về sau bắt liên thông hết, đi trạm nào cũng được. Có lần mình đi xong nó ko mở cho vào cao tốc, ku nhân viên ra bảo lỗi rồi a dùng tiền mặt được không (lúc này chưa áp dụng 100% ETC). Mình biết thừa nó là của VETC làm trò, mình bảo: Ko, a ko mang tiền mặt, tài khoản etc anh còn đầy tiền. Thế là nó bảo chờ tí, vài giây sau mở barrier cho đi =))
dino_su
CAO CẤP
2 năm
@vicktorbui Vâng. Giờ ra dán epass thì cứ ra các chi nhánh- ch viettel là họ dán cho mình hả bác? Và giờ dán có mất phí ko ạ?
thì chửi cơm sờn chứ gì nữa
@tientran517 ủ zì zày?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019