Hỏi về A6000

vovinhan
25/1/2015 13:4Phản hồi: 20
Đầu tiên mình phải nói là mình chả biết gì về máy ảnh, trước nay đều chụp bằng điện thoại, giờ đang định sắm một chiếc mirrorless cho nhỏ gọn mà chụp lại đẹp. Mình nghiên cứu thì thấy ưng chiếc a6000 của Sony, nhưng sau khi ra Sonycenter chụp thử thì sao thấy ảnh xấu quá, hay tại cái màn lcd trên máy nó xấu, không biết khi đưa lên máy tính có đẹp không, chứ nhìn thấy còn xấu hơn nhiều so với chụp bằng điện thoại. Tất nhiên là mình chỉ biết bật lên rồi chụp thôi nhé, auto toàn bộ. Nhưng chả lẽ auto của một chiếc mirrorless lại xấu hơn auto của điện thoại? Mấy bác giải thích giúp mình vụ này với!

À, bổ sung thêm là lúc mình zoom lên thì hình bị nhòe, noise rất nhiều. Trước mình có chụp thử 1 máy dslr, lúc zoom ảnh trên màn hình của máy đó hình vẫn rất nét và rất đẹp.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vovinhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Bác nào biết trả lời hộ mình với!
Susu0806
TÍCH CỰC
9 năm
Nếu nói A6000 ra ảnh xấu hơn điện thoại thì không ai dám tư vấn cho bạn đâu. Sony chắc sắp sập tiệm rồi!
Bạn nên nhớ 1 điều
Ảnh A6000 bạn xem trên màn A6000
Ảnh cái DSLR đó bạn cũng xem trên màn con đó
Ảnh đt bạn xem trên đt bạn.

Do đó chả có cái tiêu chuẩn nào để so sánh cả 😃.
Còn về máy ảnh, Sony là top đầu trong công nghệ support Auto của máy ảnh - Tất nhiên đòi hỏi của máy ảnh sẽ khác đòi hỏi của camera điện thoại đối với người chụp.
Về chất lượng, A6000 không kém bất cứ 1 chiếc DSLR nào cùng tầm giá, thậm chí là giá hơn nó 1 chút.
Đối với đt, trừ chiếc CM1 mới ra (thực tế nó là máy ảnh) thì chả có cái đt nào chụp tốt hơn máy ảnh cả, cho dù đó là máy ảnh 2-3tr.

Còn nếu bạn cứ khăng khăng rằng đt chụp tốt hơn, theo mình bạn nên trở lại với nhiếp ảnh đt, đó cũng là 1 niềm vui khá thú vị 😃.
vovinhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Thanks 2 bạn đã trả lời! Mình không biết gì về nhiếp ảnh nên thấy thế nào thì hỏi như vậy thôi. Mấy ngày hôm nay cũng tìm hiểu nhiều về các diễn đàn về ảnh, và đặc biệt thích các câu trả lời của bác EvilCrab, nhờ bác mình cũng vỡ vạc được một số khái niệm cơ bản, có lẽ sau này còn phải hỏi bác nhiều.
Trở lại với câu hỏi của mình ở trên, thì hôm qua mình có đi test lại ở một chỗ khác, chỗ này ánh sáng ban ngày đầy đủ nên ảnh ra khá đẹp, dù vẫn chưa đẹp như mình nghĩ, có lẽ do xem ảnh mấy pro trên này nhiều quá, nên bị ngộ. Tại thấy mấy bác chụp đẹp quá.
Mình vẫn tin vào chất lượng của máy A6000, vì xem nhiều bác chụp bằng máy này rồi, nên vẫn sẽ còn tìm hiểu về nó nhiều.
@vovinhan Máy ảnh hiện nay nếu cùng cấp sẽ không cách biệt nhau nhiều về chất lượng ảnh. Cụ thể dòng trung cấp, X-E2, A6000, D5200, 700D, D7100, 70D chất lượng ảnh hầu như ngang nhau. Đến 7DII, A77, X-T1 sẽ nhỉnh hơn 1 chút - tuy nhiên ko có kinh nghiệm sâu thì ko phân biêt đc với bọn trước - nên coi là như nhau.

Chuyện khử noise, khử flare, vv.. thì phụ thuộc nhiều yếu tố, bộ xử lý, kích thước cảm biến, ống kính, thiết kế (cụm camera) để đạt hiệu suất ánh sáng tốt nhất, vv... Nên dễ hiểu tại sao đt không bằng máy ảnh du lịch, và máy ảnh du lịch không bằng DSLR/mirrorless dù có cùng thông số.

Vì thế quan trọng nhất là bạn xác định nhu cầu + cảm tính 1 hãng nào đó/ 1 máy nào đó và mua cho mình, vậy thôi. Cái máy là thứ phục vụ mình, đừng quá băn khoăn những chuyện nhỏ nhặt.

Ngoài ra, việc đẹp hay không đẹp không phụ thuộc camera, mà phụ thuộc người chụp. Cùng 1 chiếc máy, hôm nay bạn thấy nó đẹp, mai bạn lại thấy nó xấu, nếu bạn cảm thấy vậy thì đơn giản vì bạn chưa biết chụp thôi 😃 -> cách giải quyết: học chụp ảnh nghiêm túc.
Susu0806
TÍCH CỰC
9 năm
Sony vietnam đang có chương trình lehoitungbung, giảm 20% đấy. A6000 còn 15300000₫, đáng mua
vovinhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Susu0806 ừ, hôm trước mình có xem, nhưng họ nói là 15%.
vovinhan
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo bác Evil thì nên mua A6000 + kit, hay chỉ mua body, cộng với 1 ống theo nhu cầu bản thân. Và nên mua ống gì hả bác ( kinh tế có hạn thôi bác nhé)Trước mắt thì có lẽ mình chỉ chụp cảnh sinh hoạt đời thường, và ảnh vợ con trong nhà dưới ánh đèn neon.
Kit của A6000 chụp được những thể loại nào hả bác, chất lượng tốt không?
Trong nội thành Hà nội có những chỗ nào để chụp bác nhỉ? Mình nghĩ ra được mỗi Hồ gươm, phố cổ, chùa chiền.
hongnv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Santiago BatO Nếu tài chính không phải vấn đề thì cứ Sel 35f1.8 mà mua bạn à, phù hợp với nhiều hoàn cảnh và nhu cầu khác nhau hơn so với Sel50f1.8
@hongnv Cám ơn nhiều nhé !!! 😁
- Ngoài Sel 35 f1.8 ra thì còn lens nào nhỏ gọn mà cơ động ko nhỉ ?
hongnv
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Santiago BatO Bạn có thể tìm mua Sigma 30f2.8 Art nhưng chỉ nên mua lens này nếu bạn tìm đc người bán lại (khoảng gần 3tr) còn mua mới >4tr thì bạn mua Sel 50f1.8 2nd sẽ hợp lý hơn.
Anh EvilCrap ơi.Em mới chuyển từ canon 60d sang sony a6000.E đang lăn tăn 1 vấn đề là set máy ntn để chụp ra được màu da giống của canon.anh co thể cho e sdt hôm nào em mời anh cafe giao lưu được không.em cảm ơn anh a.
@tuandat268 gửi mess em ơi 😃
1. Bác đòi hỏi quá nhiều ở 1 cái ống. Nếu nó cân được tất thế thì ng ta đã chả bỏ ra vài trăm triệu để mua bộ lens @@!.
Không có sự hơn kém giữa 35mm và 50mm vì 2 ống phục vụ 2 nhu cầu khác nhau. Cái nào hơn cái nào liên quan tới việc bác cần nhu cầu nào nhiều hơn.
+ Chụp du lịch : 18-200 + 1 lens khẩu lớn (thường là 24 f1.8 hoặc 35 f1.8).
+ Chụp gia đình: Kit là đủ.
+ Chụp hoạt động, chạy nhảy: Khẩu càng lớn càng tốt, tùy vào khoảng cách thường chụp mà bác mua ống nào. Ví dụ chụp trẻ con thì nên là 35mm (nếu nhà rộng thì 50mm), chụp ngoài trời thì 50mm hoặc 85mm. Chụp vận động viên thì 300mm - 600mm là khoảng trung bình.
+ Chụp phong cảnh cần nhu cầu đa dạng nhất, nhưng với người thông thường thì làm quả 10-18 và 16-70 + 55-200 là tạm đủ.

Ngoài SEL 35 thì nên mua 24mm f1.8.
Xài combo A6k + 18-105mm cho đa dụng. Đã thế còn ngầu nữa.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019