Hỏi về firmware bên thứ 3 & router hãng Linksys

Techguy99
23/10/2020 2:34Phản hồi: 4
Hi mọi người,
Mình muốn hỏi về mọi người trong diễn đàn có ai từng sử dụng firmware bên thứ 3 chưa nhỉ? như là Tomato, OpenWrt, DD-WRT.
Chả là do con Linksys của mình nó có vấn đề về kết nối internet. Mình có lên diễn đàn bên Linksys mới tá hỏa ra là cái lỗi này của Linksys nó từ thuở xa xưa đã dính mà bên Linksys nó không tìm cách fix cứ kêu update firmware mới nhất rồi bỏ con ngoài chợ.
Lỗi này chi tiết là Router của Linksys sẽ auto ngắt kết nối mạng nếu như không reset thường xuyên 1 ngày 1 lần (mở router lên xài tầm 24-72h là router tự động đứng hình). Để chạy lại internet phải reset router (tắt đi mở lại, mình nghĩ chắc do file rác, dump của router linksys nó dồn lại rồi đứng máy reset sẽ xóa đi mấy file bộ nhớ dump như thế này).
Có giải pháp là mua công tắc ổ điện thông minh set giờ tắt mở điện trên đó để router reset đúng giờ đó là ok (vì firmware linksys không có chế độ reboot máy theo lịch).
Nhưng mình muốn thay luôn firmware sang bên thứ 3 xài thử coi như thế nào có hết lỗi không.
Trước khi chuyển firmware mình muốn hỏi mọi người trong diễn đàn có ai từng dùng firmware bên thứ 3, chia sẻ trải nghiệm khi dùng & có gặp lỗi gì nhiều không, cách khắc phục.
Thanks mọi người.
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

wuhoatu
TÍCH CỰC
4 năm
Thớt xài model nào chứ từ bé đến giờ chưa gặp con linksys nào bị như thớt nói.
Techguy99
ĐẠI BÀNG
4 năm
@wuhoatu hiện mình đang xài EA8500
haya
TÍCH CỰC
4 năm
Mình đã từng xài DD-WRT. Thằng này thì nổi tiếng nhất rồi, linksys nó còn mua firmware của DD-WRT để gắn lên mấy dòng WRT của hãng mà. Bạn cứ mạnh dạn cài vô tư đi và vứt mọe cái fw như cục c8c của thằng Linksys đi bạn. Mình đang muốn up lên mà ko support đây.

Mình thề là sẽ đíu bao giờ mua và giới thiệu bạn bè mua router của thằng quần Linksys này nữa, thằng này rất yếu về phần mềm và cũng thuộc hàng đem con bỏ chợ. Năm 2017 mình đã mua con EA9300 lúc nó còn mới ra nóng hổi hơn 7tr đồng, lúc mua nó còn quảng cáo sau này sẽ có thêm OpenVPN cho các cập nhật sau. Má, xài đến gần hết năm 2020 rồi mà cái bản cập nhập mới nhất của nó là tháng 10 năm 2017 =)). Về built thì Linksys dòng EA khá tốt, sóng mạnh và ổn định. Còn cái fw của nó thì đúng là như cục c8c, chỉ phù hợp cho khách hàng mua về cắm rồi vứt luôn đó ko động vào nữa. Không có VPN, ko có WOL để mình chủ động bật con NAS ở nhà trong khi cục router của Viettel thì có WOL.

Thiệt chứ vừa tức mà vừa nhục nữa.
Techguy99
ĐẠI BÀNG
3 năm
@haya thank bạn, mình sẽ up qua DD-WRT thử, mình có đọc hướng dẫn cài DD-WRT con của mình phải tháo mạch ra rồi hàn header 5 pin cắm dây chuyển USB to TTL thì mới flash được firmware thẳng vào mạch.
chắc phải mua 1 con router mới của hãng khác dự phòng để con EA8500 làm mục đích nghiên cứu, lỡ hàn mạch nó có vấn đề gì hay flash firmware lỗi cả mạch thì còn có cái sơ cua.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019