Hỏi về ổ cứng gắn ngoài

lam1979
25/7/2010 17:1Phản hồi: 6
Em vừa cài Win 7 xong, thấy khá đẹp nhưng có điểm này nhờ các anh chị em (ACE) gỡ giúp với.
Em có con ổ cứng gắn ngoài Transcend StoreJet 160GB lúc trước cài XP vẫn nhận ngon, chuyển qua Win 7 thì không thấy nhận nữa. Tìm mãi không thấy "thuốc" trên google nên nhờ các ACE giúp đỡ.
Thanks.
6 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

vn00664281
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn cắm thử máy khác xem nó có nhận ko 😁 có thể ổ cứng bạn bị lỗi chứ ko phải do máy tính
Chào bạn, về câu hỏi của bạn mình xin được đóng góp ý kiến như sau:

Bạn thử cắm nó sang máy khác xem nó có nhận được ko. Ổ cứng cắm ngoài nhận như USB mà, có thể do bạn 1 lần rút nóng ko đúng, nên nó ko nhận. Bạn cứ thử cắm lại(nên vào 1 case desktop) khởi động từ đầu để cho windows thực hiện việc check ổ. (mình cũng từng bị 1 ổ cứng rời ko nhận, do đứa bạn nó rút sống, check lại là ok)

Hy vọng câu trả lời của mình giúp ích nhiều cho bạn, chúc bạn gặp nhiều may mắn.
toanymail
ĐẠI BÀNG
14 năm
bạn vào disk manegement xem đã nhận chưa. nếu đã nhận bạn đặt cho nó 1 cái tên E hay F bất kỳ.
Ổ cứng cắm ngoài thì nên dùng để lưu trữ thông tin thôi. Cài Window lên đó chạy không ổn định , mà lại bị chậm máy.
Vụ này mới nghe nha, chưa thấy ông nào cài win lên ổ cắm ngoài cả.
Vụ của bác chủ thớt có mấy câu thế này:
- Máy bác là PC hay laptop. Nếu Pc thì thử cách này đơn giản nhất: Thay vì cắm nó vào mặt trước của máy cắm vào đằng sau của máy( các cổng USB đằng sau tốt hơn và dễ nhận hơn... còn 1 lý do nữa là cổng USB đằng trước là cổng nối dài nên nguồn điện cung cấp không OK lắm nhất là với mấy cai ExHDD kiểu lấy nguồn USB luôn.)
- Máy Laptop thì làm theo mấy cách của các bác trên kia khuyên.
Lỗi ko nhận ổ khá là phiền phức vì ít khi biết là bị gì. Lúc bạn cắm vào USB port, đèn LED của ổ cứng có sáng ko, tức là nguồn đã vào chưa ? Bạn cắm vào 1 máy tính khác xem tình hình thế nào, chưa chắc là do Win 7. Dùng ổ cứng ngoài lúc nào cũng nên cẩn thận safe remove. :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019