Hỏi về ổ SSD Samsung Evo 850
tinhtednvn
5 nămBình luận: 39
Mình mới lấy ổ SSD Samsung Evo 850, kết quả sau 5 ngày sử dụng của mình Data Write lên tới 3 TB mặc dù dung lượng ghi thực tế nhỏ hơn 300 MB, có ai giải thích hộ mình tại sao được không, nếu cứ đà này hết giới hạn TBW 70 TB trong vòng chưa đến 1/2 năm, nói chi tới 5 năm. Vậy là mọi thứ chỉ là quảng cáo hay sao, dung lượng TBW thực tế chỉ đạt vài TB, trong ổ cứng tự động x10 lần giá trị ghi thực tế để lừa tình thiên hạ? Với lại cho mình hỏi luôn bảo hành 5 năm là có giới hạn TBW không, giới hạn thì mệt mỏi, bỏ 1 Tr 6 ra mua ổ cứng dùng chưa đến 1/2 năm chán.
39 bình luận
Làm sao kiểm tra dc cái data write thế bạn? Mình cũng xài con ssd 840evo 4 năm rồi muốn kt coi nó ghi dc bao nhiu rồi.

Gửi từ IM-A910K của tôi bằng cách sử dụng Tapatalk
@romeo1590 dùng phần mềm Samsung Magician

link chính chủ : http://www.samsung.com/semiconductor/minisite/ssd/download/overview.html
Mình không biết bạn dùng phần mềm gì để xem số TB đã ghi

Đây là con 500GB 850evo của mình

Nếu chung bình một tháng bạn ghi 0.3 TB = 307.2 GB thì một năm khoảng 3TB ( 3072 GB ) => 15TB hơn 5 năm

Chuyển đổi : TB > GB https://www.gbmb.org/tb-to-gb

Samsung BH 5 năm <=> 75 TB , với tính toán bình quân như trên cứ vô tư sẽ hơn 5 năm
tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
Đọc trên mạng thấy người ta Test ổ Evo 850 hỏng sau Data Write 600 TB, bắt đầu hiểu ra vấn đề. Vậy Data Write không phải dung lượng ghi thực mà tầm 10 lần dung lượng ghi thực, có nghĩa là cứ chép 1 File 1G thì Data Write sẽ báo 10 G. Ổ Evo có Data Write TBW là 70 TB tức là 7 TB dung lượng ghi thực tế mà thôi. Có điều cái ngưỡng TBW chỉ là ngưỡng nhỏ nhất có thể gặp vấn đề, thực tế Test ra 600 TB ổ mới hỏng, tương đương 60 TB ghi thực tế. Vậy chính xác cái ổ Evo 850 nó thế này, dung lượng ghi nhỏ nhất 7,5 TB, dung lượng ghi trung bình 60 TB, các hãng chơi chữ để quảng cáo khiến khách hàng hiểu nhầm.
@tinhtednvn bạn nên tìm hiểu thêm về byte và bit
abcd0991
ĐẠI BÀNG
5 năm
@tinhtednvn Bạn nên xem lại ổ bạn là mới hay cũ?
Lúc mua về test ban đầu là đã ghi được bao nhiêu?
Hay xài đc 5 ngày rồi mới test lần đầu tiên >>>dính hàng đã qua sử dụng. hoặc máy bạn có vấn đề.
ổ SS của tui đã 3 tháng, cài win và lặt vặt, chưa xài hết 1T, chính xác là 0,6T

còn 75 TB là ngưỡng để bảo hành, xe máy bảo hành 3 năm hoặc 30.000km (hết số này hết bảo hành chứ ko phải xe ko chạy được nữa, mỗi ngày chạy 200km thì 150 ngày hết cmn BH nhé), khả năng hoạt động (ghi dữ liệu) con SS evo vào tầm trên dưới 700TB.
tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
Ngày hôm nay nhảy phát 3,5 TB nhé (Từ 3TB lên 6.5 TB), ảnh bên dười. Những công việc ngày hôm nay làm gồm có:

- Copy 1 Folder Game 3 G vào ổ
- Ghi 1 lần 200000 File với tổng dung lượng 300 MB.
- Ghi 1 lần 2000 File với tổng dung lượng 200 MB.
- Ghi một lần 10000 File với tổng dung lượng 150 MB.

Chỉ có vậy mà nó nhảy lên thêm 3.5 TB. Kết luận, Data Write không phải là dung lượng ghi thực, mà nhiều hơn x10 lần dung lượng ghi thực, càng ghi nhiều File nhỏ dung lượng Data Write càng x lên nhiều lần theo cấp số nhân. Như mình ghi tầm 250000 File nên Data Write bị x 1000 lần so với dung lượng ghi thực. Vậy nên các bạn lưu ý SSD dùng để chạy Win, thỉnh thoảng Copy Game vào chơi thì được, vì hầu như nó không Write bao nhiêu cả, còn để làm việc bỏ đi, vài tháng hết TBW là quá bình thường. Samsung bảo hành 5 năm nhưng giới hạn TBW, với người dùng làm việc ghi File nhiều chút sẽ đạt giới hạn TBW trong vòng 1-2 tháng cần chi tới 5 năm.

@tinhtednvn Còn thiếu 1 cái nữa là Swap File (phần dung lượng được dùng để làm cache/ram ảo...), các hoạt động của HĐH cũng có đòi hỏi hoạt động đọc/ghi từ ổ đĩa.
Cơ mà không hiểu sao chủ thớt lại phải lo mấy cái vớ vẩn này nhỉ. Phần mềm nó cũng chỉ báo vớ vẩn thôi (Đặc biệt là phần mềm của ông Samsung này, rất hay báo láo). Cứ yên tâm dùng như bình thường đi. Cũng phải sau vài năm sử dụng thì nó mới bắt đầu có vấn đề.
tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
@pinkiekingkie Ram ảo chỉ dùng khi hết Ram thật, giờ làm gì có ai để máy tính không đủ Ram nữa mà cần Ram ảo, máy bạn Ram cũng chỉ 16 G thôi, nhưng ghĩ vậy đủ chạy vài cái VMware 1 lúc, chứ cần chi Ram ảo, bao giờ nó chạy đến Ram ảo tốc độ máy sẽ rất chậm, bất cứ ai cũng có thể nhận thấy. Phần mềm dùng đủ loại đo rồi, cho ra cùng 1 giá trị, mặc dù cái của SamSung cập nhập giá trị lâu hơn chút.
tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
Có một sự PR không hề nhẹ cho ổ SSD, đừng bảo mình là gà, máy mình dùng làm việc nên bảo mật rất cao, mọi thứ tối ưu hóa hoàn toàn, mình cắm song song 1 ổ SSD + 1 ổ HDD, tất cả File Download, VMware các loại đều trỏ sang ổ HDD, ổ SSD chỉ đơn giản chạy Win và làm việc mà đã vậy rồi. Biết trước đã chạy Raid rồi, quá nản luôn, thảo nào con MacBook Air ngày trước của mình hư SSD đầu tiên.
Bạn quá xui rồi, mình xài 2 con ssd 1 con intel 530 120gb và 1 con samsung 840evo 128gb ( đã bán lại cho người bạn ) cả 2 con đều mua trên 4 năm mọi thứ đều lưu trên ssd ( trừ việc download bằng IDM ) đến nay mới chỉ ghi 20TB .
Hình chủ thớt up lên là chụp từ máy hay cop ở đâu. Góc dưới thấy chữ vforum.vn kìa
tất cả file download, máy ảo, và rất nhiều file iso của mình đều nằm trên cái ssd này, đã dùng 1 năm, ghi có vài tb
có thể cái win hoặc cái phần mềm của thớt bị lỗi. chứ trong 1 ngày ghi vài tb lên 1 cái ssd 120gb là hơi khó.
1 trường hợp của bác, có thể lỗi phần mềm, phần cứng, thì kết luận nó lỗi 1 trường hợp. chứ bác ko thể đổ lỗi cho tất cả ssd. vì nếu như bác nói, thì ko đến lượt bác lên tiếng, hàng triệu người đã lên tiếng từ nhiều năm trước rồi
tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
Sau khi không làm việc tại ổ SSD chỉ để nguyên chạy win sau 4 ngày tăng 100 G Data Write, chấp nhận được dù hơi ảo. Mấy hãng sản xuất SSD lập ra cái thông số TBW để lừa tình thiên hạ, ai không biết cứ nghĩ SSD chịu được từng đó dung lượng ghi, thực ra nó là chỉ số kỹ thuật, tính toán thế nào thì trời biết, chỉ biết càng nghi số lượng nhiều File thì chỉ số càng cao, dù dung lượng mỗi File rất nhỏ đi nữa. Nói chung TBW 75TB không có nghĩa giới hạn ghi 75 TB, mà thấp hơn rất nhiều, thấp hơn bao nhiêu còn phụ thuộc bạn thường xuyên ghi File dung lượng nhỏ số lượng lớn hay không. Lời khuyên cho các bạn nào chưa mua SSD, dùng để chạy Win và những tác vụ ít ghi thì được, còn với ai thường xuyên copy, pass, delete File thì bỏ đi, vài tháng là hết TBW rồi, quan tâm chi bảo hành 5 năm, hay 10 năm, hết TBW là hết bảo hành rồi. Tốc độ SSD cũng tầm x2-3 lần so với HDD với máy Max cấu hình, chứ không nhiều đâu, nhiều người nghĩ tốc độ 4K nó cao hơn cả trăm lần, nên tốc độ thực cao hơn nhiều lần, sai, tất cả các Game hiện tại đều hỗ trợ nén nhiều file nhỏ thành 1 file lớn, nên tốc độ là tốc độ đọc File lớn, nó tỷ lệ với tốc độ tối đa chứ không phải 4K.
@tinhtednvn Mình toàn dùng idm với torrent luư thẳng vào ssd đấy.

tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
@romeo1590 Vậy bạn dùng SSD hãng nào, SSD Samsung lởm chăng, mình dùng Evo 850, sự thật nó vậy. Phải nói bị nó lừa tình, giờ dùng để chạy nguyên Win. Đang bảo chỉ cần Samsung nó bảo hành cho 1 năm không giới hạn TBW là được cần chi 5 năm cho mệt, với cái đà làm việc của mình chưa đến 1 tháng là hết TBW rồi.
@tinhtednvn Mình dùng intel 530

tinhtednvn
TÍCH CỰC
5 năm
@romeo1590 Hàng Intel chắc bền, có lẽ thứ nào cũng cần có học phí. Giờ để chạy Win thấy nhanh, cũng ổn.
Anh em giúp đỡ em với em mới mua ssd mà ko biết nó hàng như thế nào ? Em có ssd mong các anh chị góp ý kiến cho e ? Không biết nó còn bảo hành không . Ai biết giúp em vơiz .cam on
dung2001
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Hậu nguyễn fc Ổ xịn, chính hãng
dung2001
ĐẠI BÀNG
3 năm
Theo như t thấy thì việc xem youtube, lướt web, bật ứng dụng, hyper sleep cũng khiến tăng TBW rất nhiều. Xem khoảng vài video 1080 youtube là tăng 1gb TBW rồi. TB 1 ngày mình phải dùng hết 10-20TBW :v
@dung2001 Bạn cứ đùa, video 1080 trên Youtube có bitrate chỉ hơn 2Mbps, nghĩa là cứ 4s thì mới ghi 1MB lên SSD. 1 ngày có 86.400s thì số MB ghi lên cũng chỉ 21.600MB, tức khoảng 21GB, tính ra TBW là khoảng 0.02TBW chứ mấy, sao lại 20TBW? Bạn nhầm TB với GB à?
dung2001
ĐẠI BÀNG
3 năm
@truongthainguyen Còn dùng các tác vụ khác nữa mà. Mình nghe loáng thoáng là làm bộ nhớ đệm cache thay ram gì gì đó nữa, mình vừa dùng vừa theo dõi crystaldisk thấy vèo cái nhảy 1gb nhất là khi duyệt web xem youtube nhiều
@dung2001 Ổ của bạn có phải HP S700 ko? Nếu đúng thì không có ý kiến vì lỗi viết code tính TBW của HP, nếu Samsung thì hơi lạ.
Mà để mình làm 1 phép tính khác nhé. Cho là SSD SATA có tốc độ 512MB/s, vậy cứ 2s thì 1GB được ghi lên SSD, để đạt được 20TB = 20.048GB thì phải cần thời gian 40.096s, tương đương với 11 giờ. Thử hỏi bạn có hệ thống nào mà bắt ổ cứng chạy full tốc độ với thời gian dài như vậy không?
rồi mình bị giống bạn luôn mình sử dụng cho công việc văn phòng nên chỉ sử dung toàn file word, excel, pdf. Cùng lắm là 10GB thôi từ ngày 14/02/2019 đến nay 29/03/2019 vậy mà phần mềm báo đã dùng đến 0.3TB (khoản 300GB) rồi hao kinh thiệt
@Lê Trung 910 Khuyên bạn xóa cái soft đó đi, xài mà cứ coi cái đó rồi lo nó hết tbw, rồi tính toán nầy nọ chi cho mệt người vậy 😃 đảm bảo bạn có xài 5 năm cũng chưa hết cái tbw đó đâu, mình đang xài 1 con intel 120gb 5 năm rồi đây vẫn tốt dù mình dùng nó để tải film trực tiếp vào đó luôn.
@romeo1590 vậy ah. uhm nó làm mình cứ lo sợ hết TBW mãi. theo bạn nói là còn sử dụng SSD nhiều hơn mình nữa thôi chắc xoá cho khỏi phải lo nghĩ nữa ^^
@Lê Trung 910 đây là thông tin con ssd mình mua 11/2014 jo cũng gần 5 năm rồi mà mới có gần 50TB 😃
@Lê Trung 910 Bạn không tính là dù máy để không hệ thông vẫn ghi file lên ổ cứng à, rồi khi bạn duyệt web thì các file rời rạc của web đó phải lưu về cache của trình duyệt trước, cũng chính là ghi vào ổ cứng rồi, rồi bao nhiêu việc bạn làm trên máy nữa đều tạo ra các file tạm (các file sẽ bị xóa thi đóng phần mềm), vân vân và mây mây :p
Ethanol
TÍCH CỰC
3 năm
Toàn các thiên tài vào chém, nhìn lại nút thắt cổ chai là cọng cáp satta 3 đi, Tính thử coi tốc độ tối đa của cái cáp đó chạy max speed với cường độ 24/24 có hết dung lượng của 700TB không ?
Azkan
TÍCH CỰC
3 năm
@Ethanol Biết bấm máy tính thì tự bấm rồi tự trả lời nhé thiên tài.

P/s: nếu không biết thì trả lời luôn cho này: 16 ngày là hết 700TB rồi nhé (tính với tốc độ 500MB/s, chưa max lý thuyết 600 đâu đấy).
@Ethanol Tính 512MB/s cho dễ, 1GB ghi hết 2s, vậy 700TB = 716800GB ghi hết 1433600s = 16.6 ngày chấm hết!
@Ethanol 700TB ma doc ghi lien tuc thi nhanh lam 😆, con dung binh thuong thi 5 den 10 nam cung duoc.
Co' cai' o? cu~ moi' dung` duoc. 58TB :V
Mình mới mua về ổ SSD Samsung 250G vì tưởng là cũng để chép dữ liệu qua như bao ổ cứng khác nhưng cuối cùng không biết dùng thế nào 😔( Có ai có thể hướng dẫn mình không? Cảm ơn!
@Nguyễn Lê Thái Huy Thì chép bình thường mà, nhưng phải phân vùng, format đã chứ.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019