Hỏi về Office 365 và Microsoft Office 2019

bui_hoang88
25/3/2020 3:3Phản hồi: 211
Hỏi về Office 365 và Microsoft Office 2019
Em xem bài này xong thấy đang hoang mang:

Chẳng lẽ MS tính khai tử MS Office 2019 à? Anh em cho em lời giải thích với được ko? Em đang xài bản Office 2016 bản quyền (mua máy tính được cài sẵn).
211 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trả phí hàng tháng sẽ được ưu tiên hơn là 1 lần.
@sonha28 Link tải Office 365 Full (Đã test thành công 100%) : https://drive.google.com/drive/u/0/folders/1r3hjqZW5zt02Ovq3Wwey8mcYh1rDV1nm

Hướng dẫn cái đặt chi tiết: https://hethongphanmem.com/tai-office-365/
Chắc chắn Microsoft sẽ khai tử Office 2019 trong một tương lai xa, đâu đó vào thập niên 2030 chẳng hạn 🤣

Hiện giờ Microsoft kinh doanh sản phẩm Office theo 2 hình thức: mua trọn gói và mua thuê bao.
Đối với hình thức mua trọn gói, người dùng sẽ chọn mua một phiên bản cụ thể nào đó của bộ Office (2016, 2019...v.v) và xài vĩnh viễn. Một license sẽ chỉ được xài cho một thiết bị. Người dùng không được hưởng nâng cấp miễn phí nếu sau này Microsoft có ra phiên bản khác như Office 2022 hay gì đó, cũng như không được hưởng các dịch vụ liên quan đến cloud như OneDrive.

Đối với hình thức mua thuê bao gọi là Office 365, người dùng sẽ chọn mua gói thuê bao (Personal, Home, Business, Enterprise) và trả theo tháng hoặc theo năm. Người dùng luôn được sử dụng engine mới nhất của bộ Office ngay khi Microsoft phát hành mà không tốn bất kỳ chi phí nâng cấp nào (việc nâng cấp hoàn toàn tự động). Office 365 đưa ra khái niệm user cho mỗi license tùy theo gói đã mua: Personal là 1 user, Home là 5 user, các gói Business/Enterprise thì mua bao nhiêu user có bấy nhiêu. Mỗi user được cài đặt và sử dụng bộ Office tương ứng trên 5 thiết bị cùng lúc, và mỗi User được 1 terabyte lưu trữ trên OneDrive. Khi xài Office 365 thì phải gia hạn thuê bao (theo tháng hoặc năm).

Ví dụ hiện tại những ai đang xài Office 365 là họ đang xài engine của bộ Office 2019, nếu năm sau Microsoft có cho ra Office 2020 chẳng hạn, thì những người xài Office 365 sẽ tự động được nâng cấp engine qua bộ Office 2020, nhưng họ phải trả tiền thuê bao theo tháng/năm. Còn như bác đã mua Office 2016 thì vẫn cứ xài Office 2016 đến khi chán vứt máy thì thôi (không hết hạn), nhưng muốn có bộ Office mới hơn thì phải mua license riêng.
@bui_hoang88 "Khai tử" hiểu theo ý nghĩa là không cập nhật và không hỗ trợ nữa. Vì vòng đời của Office 2019 là có giới hạn, Microsoft không thể nào tiếp tục hỗ trợ mãi được. Chứ bác vẫn có thể sử dụng phiên bản cũ đến khi nào chán thì thôi.
@minh.ho "Khai tử" hiểu theo ý nghĩa là không cập nhật và không hỗ trợ nữa. Vì vòng đời của Office 2019 là có giới hạn, Microsoft không thể nào tiếp tục hỗ trợ mãi được. Chứ bác vẫn có thể sử dụng phiên bản cũ đến khi nào chán thì thôi.
minh.ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Penguin Pingu Cứ theo lộ trình thì 2022 ra Office mới và tất nhiên 365 tự động được lên vì nó là gói dịch vụ.
@minh.ho Điều đó ai cũng biết. Đang nói retail release, bác lại lái qua 365?
chipM
TÍCH CỰC
4 năm
Chi phí cho bộ Office 365 cũng rẻ mà. Mình đã dùng đến năm nay là năm thứ 3. 2 năm trước mình mua bản office 365 personal với giá khoảng 400k/năm. Năm nay mình mua Office 365 Home và share cho 5 người quen của mình (bạn bè và đồng nghiệp). Giá nguyên bộ là 1tr2 - chia ra thì mỗi người 200k/năm.
Quá rẻ cho một bộ phần mềm tuyệt vời và cũng là "cần câu cơm" của mình.
thutrongvang
ĐẠI BÀNG
4 năm
Cũng tùy nhu cầu người dùng nữa bác. Nếu chỉ cần Word, Excel PowerPoint... thì xài bản Office 2019 là được rồi.
Nhưng nếu bác có nhu cầu đồng bộ cloud cao thì dùng bản Office 365 lại quá hợp lí. Có 1TB OneDrive, dùng tẹt.
longphuong89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thutrongvang Cty xài Office 365, mùa dịch này trải nghiệm Teams nhiều mới thấy thực sự quá tuyệt vời 😁
minh.ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thutrongvang Xài cái Powerpoint 365 nó sướng lắm bác. Hồi đi học ước gì mình có cái này sớm. Cứ quăng hình là nó tự dàn ý trang trí đủ kiểu khỏi chỉnh tay mệt xác
bluesky226
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng lưu trữ online nhiều thì chơi 365, có 1TB one drive, không cứ bản std mà táng. Đỡ phải gia hạn theo năm.

Ở cty mình dùng Office 365 E5 có sẵn office 365 pro plus rồi, còn ở nhà chỉ xài cái 2019 std thôi.
diemmycake
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bluesky226 std ngoài bản quyền word excel còn được gì nữa ko bạn?
bluesky226
ĐẠI BÀNG
4 năm
@diemmycake Nó chỉ dùng được Word, Exel, Power point, Outlook là các tiện ích cơ bản của bộ Office. Không có thêm cái gì nữa 😃

Và lúc mua license nào thì chỉ được dùng tối đa đến version đó (VD bạn mua license 2019 Std thì sau này ra bản 2021 sẽ phải mua new license), còn 365 thì luôn được dùng bản mới nhất.
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình có vấn đề như thế này mong anh chị em nào biết chỉ giúp với nhé.
Tình hình là do ảnh hưởng của dịch Covid -19 nên các trường chuyển sang dạy trực tuyến. Để dạy trực tuyến trên Zoom thì không có gì phải suy nghĩ nhưng bây giờ yêu cầu của lãnh đạo là phải dạy trên nền tảng ms Teams. Thế là các trường được cấp tài khoản office 365. Tuy nhiên khó khăn cho đội ngũ tin học gà mờ chúng mình là tạo hơn 1000 tài khoản của học sinh. Vậy xin hỏi đã anh em nào tạo chưa và muốn tạo nhanh thì cách làm như thế nào? Cảm ơn anh em nhiều.
bluesky226
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dtvietcare Bạn tham khảo link này nhé:
1. https://docs.microsoft.com/en-us/office365/enterprise/add-several-users-at-the-same-time

Add several users at the same time to Microsoft 365 - Admin Help - Microsoft 365 Enterprise

Learn how to add multiple users to Microsoft 365 for business from a list in a spreadsheet or other CSV formatted file. Watch a video on YouTube that explains how to add accounts to Microsoft 365. At the end of this process, each user with an...
learn.microsoft.com

2. https://docs.microsoft.com/en-us/microsoft-365/admin/add-users/add-users?view=o365-worldwide

Add users and assign licenses in Microsoft 365 - Microsoft 365 admin

Learn how to give each team member a user account so they can have Microsoft 365 licenses, sign-in credentials, and Microsoft 365 mailboxes.
learn.microsoft.com
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longphuong89 Đúng rồi muốn tạo mail hàng loạt cho học sinh khi mình quản trị tài khoản office 365 như các trường Đại học
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dtvietcare Tạo nhanh thì bạn dùng bulk nhé 😁
Cụ thể là 1 files excel theo đúng dạng chuẩn của nó gồm có STT / user / pass / Ho ten/ DOB/ v..v...

Bạn yêu cầu trường cung cấp danh sách sinh viên để add vào bulk, xong đó add lên trang quản trị là nó sẽ tự động tạo toàn bộ account cho học sinh/ sinh viên có trong danh sách bulk trong vòng 1 giây.
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
@banvatoi03 Đã mò ra, cái mẫu nó hơi khó chịu chút. Up mẫu cho bác nào cần
Link tải file mẫu: https://drive.google.com/file/d/1NgV6Mtp7lLhllITC4UiCWGERmEI4ZhAt/view
Import_User_Template_vi.csv
drive.google.com
tuncheese
ĐẠI BÀNG
4 năm
Vẫn đang dùng Office 2007 😁
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tuncheese Từ office 2010 trở đi thì giao diện in ngon hơn rất nhiều, nhất là 2013 trở đi giao diện thực nhìn rất trực quan, thế nên ko bao giờ quay lại 2003 hay 2007 nữa.
thutrongvang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@banvatoi03 Giao diện phẳng con 2013 này ngon nhất, nhẹ
nhưng nếu 2010 lưu và mở docx mượt là em khỏi cần 2013 luôn
emtomcoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trong các bản Office từ trước tới giờ, mình quen và thích nhất bản Office 2003, sau này xài thử bản 2007 & 2010 trên Windows ko thể xài nổi vì cách bài trí các iCon rất khó nắm bắt! Giờ xài Mac thì buộc phải dùng bản Office cho HĐH này, ko thì mãi mãi xài Office 2003 trên Wins
emtomcoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MintLy Giờ nếu mình vẫn xài Win, chắc mình vẫn sẽ cài Office 2003 😁
emtomcoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dtvietcare Excel mình xài ít, chủ yếu dùng Words
longphuong89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@emtomcoi Em thì khác với bác, chỉ thích cái mới, cứ bản nào mới ra là dùng :D
MintLy
ĐẠI BÀNG
4 năm
Office 365 là gói thuê theo năm, còn 2019 là gói mua đứt giành cho người muốn mua 1 lần và ko muốn nâng cấp. Đầy người giờ vẫn đang dùng office 2007 mà không có nhu cầu nâng cấp, có sao đâu. Nói chung tùy nhu cầu.
bui_hoang88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@MintLy Mấy cái video game mới phát hành gần đây đều là sát thủ phần cứng hết 😁
minh.ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thutrongvang Đúng là win 10 với bộ office ngày càng nặng máy. Mua laptop HDD mà xài win 10 với office 2019 thì chán thôi rồi
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@minh.ho Mấy con laptop bạn mua mới bây giờ đâu có hỗ trợ win 7 nữa 😔
tuncheese
ĐẠI BÀNG
4 năm
@banvatoi03 Đúng vậy, MS đã ngừng support Win 7 từ đầu năm 2020 rồi. Chuẩn bị cập nhật bản 2004 của Win 10.
LeLan_09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang trải nghiệm Office 365, giờ xài quen thấy ngon vl. Ko những có đầy đủ Word, Excel, PPT,... còn có Exchange, SharePoint, Teams, Outlook, Skype for Business, OneDrive...
Theo anh em thì MS có nên khai tử Office 2019 và phổ cập 365 ko?
minh.ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LeLan_09 Máy cá nhân 9 năm tuổi nên dừng ở 2016 thôi 😁
emtomcoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LeLan_09 Khai tử vậy tôi chỉ cần dùng Word, Excel, Powerpoint thì sao
LeLan_09
ĐẠI BÀNG
4 năm
@emtomcoi Khai tử là không cập nhật và không hỗ trợ nữa, chứ ko phải bỏ nó đi bác ơi 😁
MintLy
ĐẠI BÀNG
4 năm
@LeLan_09 Dùng 365 xong thì mấy cái không phải 365 không muốn dùng nữa. 😁
katy_kat
ĐẠI BÀNG
4 năm
Office 365 bản chất nó vẫn là office thôi. Nó là thuê bao theo tháng, có cập nhật lên office 2020, 2021 thì vẫn được cập nhật, không mất xu nào. Còn office 2019 là bản mua đứt, chết ở bản đấy, sau này muốn nâng cấp lên office 2020, 2021 gì đó thì mua tiếp
Nói tóm lại, nó khác nhau cách bán hàng, còn sản phẩm chỉ là 1
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
@katy_kat Bản std đâu có Exchange, SharePoint, Teams, Outlook, Skype for Business, OneDrive... hả bạn
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@katy_kat Office 365 với office 2019 khác hẳn nhau đấy, office 365 mỗi tháng 1 bản cập nhật thêm chức năng nhỏ nhỏ, tầm 3 năm sau tất cả các bản cập nhật nhỏ nhỏ đấy mới dồn vào thành bản office 2022 chẳng hạn, còn office 2019 cập nhật chỉ là sửa lỗi chứ không thêm chức năng
athena34
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đang dùng Office 2019, Gmail tên miền và chat bằng Telegram 😁
athena34
ĐẠI BÀNG
4 năm
@emtomcoi Nhưng mọi người chưa dùng phổ biến thì mình dùng với ai?
katy_kat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@emtomcoi Team VNG thiếu người hay gì mà thấy Zalo ở VN có vẻ phát triển chậm, hay rào cản thị trường quá lớn, hay mấy thằng làm super app ép doanh nghiệp nhỏ độc quyền hợp tác.
bui_hoang88
ĐẠI BÀNG
4 năm
@athena34 App lag lòi mắt ra, đồng bộ thì sida, file ảnh ọt lâu ko vào mất sạch
minh.ho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bui_hoang88 Chính xác, đang chat với khách hàng trên điện thoại, chuyển qua app máy tính éo thấy tin nhắn lúc nãy đâu nữa. Đồng bộ như cái quần què. Zalo chat với gia đình, bố mẹ thôi. Các cty lớn chắc họ chẳng biết Zalo là gì.
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
4 năm
1 cái là thuê dùng theo tháng, theo năm. 1 cái là mua hẳn bản copyright
sao mà bỏ được.
2 cái hoàn toàn khác nhau
Mà Office 365 có cái word phần cell alignment bị ẩn, vào lằng nhằng quá man
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hauyenkun Ẩn thì lôi nó ra để vào trước mặt ấy, tui toàn đưa những nút hay dùng ra để tiện sử dụng!
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dtvietcare Lôi ra thế nào thế mai phen, cụ thể là cell alignment, hay kẻ bảng, dùng cái đấy cho nhanh mà nó ẩn vào table properties, điên
dtvietcare
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hauyenkun customize the ribbon in word ---------> Google xem hướng dẫn cách lôi nó ra nha bác! Mấy cái tab Home, Insert, Layout gì gì đó là em toàn cấu hình lại hết!
okbabe
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vẫn xài Office Mobile trên máy tính Windows 10, nó vẫn quá đủ với nhu cầu cơ bản!
thutrongvang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longphuong89 Nhu cầu của chủ thớt chỉ có vậy, cài bản full làm chi cho nặng máy?
katy_kat
ĐẠI BÀNG
4 năm
@okbabe Nhiều người xài office mức cơ bản nên bản mobile đáp ứng nhu cầu
okbabe
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longphuong89 Bản mobile đủ phục vụ nhu cầu bản thân rồi bác ạ
okbabe
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bui_hoang88 Bạn tham khảo một số tính năng chung của Office Mobile:
- Đều có khu vực Recent để xem lại các file vừa mở, vừa tạo
- Có thể xem lại lịch sử chỉnh sửa
- Hỗ trợ in ấn
- Tự động lưu vào OneDrive
- Chia sẻ nhanh dưới dạng file đính kèm email hoặc link đến văn bản tự động lưu trong OneDrive
- Hỗ trợ phần lớn các tính năng và công cụ thông dụng như trên phiên bản tiêu chuẩn
hoangh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình do thói quen nên cứ cài bộ 365 vào thôi, chủ yếu là Word, Excel (mặc dù chỉ biết mỗi mấy hàm cơ bản như sum()) > powerpoint thì từ hồi đi học tới giờ chưa lần nào làm được 1 bản nào coi cho ra hồn 😁 toàn tải template người ta về edit lại.
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangh@ nhiều lúc sếp chém chớ ai biết đc sếp làm VBA, macro luôn chớ =))
hoangh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hauyenkun hic, chỉ biết set macro chơi starcraft cho cái con chuột thôi hiu hiu
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangh@ Sếp nói thiệt hả??? Cài cả bộ 365 mà ko xài thì phí lắm.
bluesky226
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangh@ Xài GG Docs và Sheet đường truyền ko ổn định là lag kinh lắm
binhduong79
ĐẠI BÀNG
4 năm
mình xài google docs, khỏe re haha
banvatoi03
ĐẠI BÀNG
4 năm
@katy_kat vụ đó thì mình biết, nếu truy suất từ file khác thì office online cũng chết mà 😁
longphuong89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@binhduong79 google spreadsheet xài nặng chút là lag lòi ra
Đối tác lại phải có gmail trong khi rất nhiều người chỉ dùng email công ty
binhduong79
ĐẠI BÀNG
4 năm
@longphuong89 Nào nặng quá thì bỏ vô mấy tool data chạy chứ mình cũng không quan tâm lắm 😁 cơ bản là việc của mình không cần làm với excel hay sheets. Chỉ cần đọc từ tụi nó ra

Để xem được file, bạn invite bằng email đc. Không cần phải là gmail. Mình invite hoài không có gì khó khăn 😆
bigzero@
ĐẠI BÀNG
4 năm
bản 365 thì mua tài khoản hạn dùng 1 năm hay sao ạ? Nó khác gì với bản 2019 vậy các bác
thutrongvang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bigzero@ Có mail edu 365 thì tải 365 về xài cho sướng, mà tuỳ acc edu nhé, có khi chỉ dùng online đó 😆
Bản 365 mới có tính năng đồng bộ file online nhé 😃
bigzero@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thutrongvang Bác có bị lúc đang dùng office giữ chuột kéo office xung quanh màn hình bị giật giật lag lag không, nó ko mượt như 2010 í. Bác biết cách fix ko?
thutrongvang
ĐẠI BÀNG
4 năm
@bigzero@ bạn vô Option/Advance và tick vào "Disable hardware graphic acceleration" là hết
bigzero@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thutrongvang Vẫn bị bác ơi
LeLan_09
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mà anh chị em nào cho hỏi giờ dùng bản win 10 nào ổn nhất ấy ạ và có nên tắt update đi không, vì em thấy update xong lắm rác, nặng máy
hauyenkun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangh@ thật ra thì mình cũng ko hiểu chỗ đó? đại khái là cài win 10 lại bao nhiêu lần cũng tự active bằng key dỏm đó?
giờ bạn có thể hướng dẫn mình tháo cái key đó ra lun được không?
longphuong89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hauyenkun Giờ muốn add key của loại win gì bạn nói rõ sẽ có người giúp, mà ko cần tháo gỡ key cũ làm gì
hoangh@
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hauyenkun Nó ăn vào servers MS rồi
Khi đã có BQS Windows 10 rồi bạn nhập bất kể key nào (Máy của bạn là bản Home thì nhập key bản Home nó tự kích hoạt). Nếu có key bản quyền riêng bạn cứ nhập thôi. Máy bạn vẫn là BQS nếu MS kiểm tra vẫn là bản quyền hợp pháp.
longphuong89
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hoangh@ Bản quyền Windows+Office chỉ thực sự hợp pháp khi bạn xuất trình đầy đủ chứng từ liên quan tới việc bạn mua nó với MS. Còn kích hoạt by phone + dùng tools kích hoạt (Lấy bản quyền số Windows 10) chỉ qua mặt MS về mặt kỹ thuật còn về mặt pháp lý với MS bạn vẫn là dùng Windows lậu

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019