#Hoitinhte: Anh em đội nón bảo hiểm để an toàn hay cho có?
su béo béo
2 thángBình luận: 144
#Hoitinhte: Anh em đội nón bảo hiểm để an toàn hay cho có?
Như câu hỏi trên tiêu đề của mình, đây là cái mà mình vẫn hay thắc mắc nhất mỗi khi ra đường. Với bản thân mình, việc đội nón bảo hiểm là rất quan trọng khi đi ra đường. Không phải là việc đối phó với luật để tránh bị phạt khi bị bắt mà là để bảo vệ đầu của mình. Còn anh em suy nghĩ như thế nào?

Khoảng 7,8 năm trước mình vẫn còn đội nón nửa đầu đi khắp nơi giống như đa phần mọi người. Nhưng sau đó mình thấy nó không phù hợp cho việc chạy xe cũng như không đủ an toàn mà chỉ mang hình thức đối phó là nhiều. Sau đó, mình quyết định đổi qua nón 3/4 mang và tới giờ vẫn không sử dụng lại nón nửa đầu dù đi gần hay xa.

Bây giờ mình chạy xe lớn cũng nhiều nên còn trang bị thêm mấy cái nón fullface và 3/4 có kính nữa để có đi xa an toàn hơn. Ngoài ra nó còn giúp mình giảm bớt tiếng ồn, gió bụi, nắng bên ngoài môi trường nữa. Nhược điểm thì nón càng kín càng nóng thôi, nhưng đội nhiều sẽ quen.

Anh em có thể xem chia sẻ của cuhiep về nón bảo hiểm: https://tinhte.vn/thread/non-bao-hiem-voi-minh-gio-la-de-bao-ve-tai-va-mat.3412310/

Nón bảo hiểm với mình giờ là để bảo vệ tai và mắt | Tinh tế

Sau một thời gian dài mình đội nón ¾ có kính che mặt, chiều qua mình đội nón bình thường, không kính che đi thử một đoạn thì không chịu nổi. Lên tầm 40km hay hơn chút thì gió lùa vào tai âm thanh…
tinhte.vn
144 bình luận
Mình đội mũ bảo hiểm cho có an toàn.
@Nam Air mod Nam chuyên đi cà khịa Admin và Mod Khác nhỉ
@Nam Air dạ em thấy anh Nam toàn đội nón mắc tiền nên chắc chắn là đội bảo vệ đầu rồi ạ
@Nam Air bảo vệ loài người và đối phó loài chó
Khôn như mày :D
đội để an toàn chứ, đội cái mũ 20K nhìn vừa nhếch vừa ng*
renovatio
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@<3PTBD thề là nhìn nhếch nhỉ :v
Thế mà mấy bà cứ kêu thời trang, thật khó hiểu
@renovatio Ngã cái nó vỡ nó chọc bục mặt là sợ ngay
@<3PTBD toàn xài đồ ngân hàng tặng, không biết nón chất lượng thế nào nên còn tuỳ vào lương tâm thằng ngân hàng. ngân hàng cho đồ xin thì an toàn, mà cho đồ dỏm thì đối phó 😃
cả 2 luôn.😂😂
đối phó chứ gì bây giờ
Cái nón bảo hiểm tui đội tui phải cầm đập 2 cái xuống đất cho mạnh, nó không bể thì tui đội, dù cũng thuộc hàng tốt.
Linh_istnu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@Ice Never Dies Lớp xốp chỉ là 1 phần thôi, quan trọng là lớp vỏ phải đủ cứng để không bị vỡ toác ra nhưng lại phải đủ dẻo và đàn hồi bề mặt để phân tán lực va chạm ra, Lớp mút xốp đúng là quan trọng nhưng là để chịu lực va đập và giảm chấn khi đầu và mũ bị va chạm. Các hãng mũ lớn đầu tư rất nhiều vào lớp vỏ mũ như sợi thủy tinh gia cố sợi carbon, nhựa ABS nguyên sinh, sợi carbon gia cố nhựa và lớp tiếp xúc trực tiếp với cơ thể, miếng đệm đầu, má, gáy và đỉnh mũ, còn xốp thì toàn là xốp polystyrene thôi.
Covid 20
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@duacotmanghe Ý tôi là dù có là đồ xịn thì bị va đập 1 lần nó cũng kém đi rồi. Nếu ông có điều kiện và muốn tự tay test hàng thì nên mua 2 cái giống hệt nhau, 1 cái mang đập test, cái kia để đội thì yên tâm chuẩn luôn.
@Covid 20 Chính xác, cầm dt xịn này kia chi khi cái đầu đội cái nón vài chục .
@duacotmanghe Hô hô. Phần lớn bọn đi sh đều không đủ tiền mua mũ, gương và không biết công tắc xi nhan, công tắc pha cốt nó ở chỗ nào.
alphi
TÍCH CỰC
2 tháng
Giờ đội nón bảo hiểm như một thói quen rồi. Nên ko còn nhớ là để đối phó nữa
Đội nón bảo hiểm an toàn cho mình là trước hết :v
Xưa lúc mà mới ra chỉ thị thì đội cho có vì chưa quen, còn bây giờ đã quen rồi thì đội cho an toàn chứ.
Bảo vệ cho mình chứ, mua cái mũ 3/4 giá gần 2 triệu, đạt chuẩn châu Âu ECE 22.05 để bảo vệ mình, có 2 kính
@MrNamN Chả cần, mua cái 3-400k đội thoải mái rồi bạn, cơ mà thấy a e cứ ngại vì nó “cịn” thì phải, đội mấy cái lưỡi trai ngã nó cắm vào đầu thì ….
@dinhdung87 đội lưỡi trai có khi ngã, chưa đỡ gì được thì văng ra ngoài mất tiêu. Nón còn nguyên còn đầu thì ...
Linh_istnu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@MrNamN mình cũng có 1 cái chuẩn ece 22.05. tai nạn phát ms thấy nó hiệu quả
Thường thì k có não thì k phải đội 😅🤣🤣
@baotuan chuẩn
mình đội cho an toàn, mình hay chạy xe đường dài khoảng trên 100km những ngày cuối tuần, mua một mũa bảo hiểm FF để che gió, vật nào đó bắn vào mặt có kính chắn. Cũng có lần 1 chiếc oto lao ra từ đường nhánh lao thẳng ra không xử lý kịp đâm rầm vào cửa xe oto móp cửa. Người ngã lăn ra đất, ông ô tô xin lỗi ríu rít. Nên cứ mũ có kính và phủ kính đầu như 3/4 và FF mà chơi. An toàn cho mình và cho người thân bớt gánh nặng nếu lỡ có tai nạn nghiêm trọng.
@hoang_tien1986 vậy quá tốt rồi bác ơi, ai cũng như bác thì đỡ quá hehe
dĩ nhiên là vì an toàn ,
MÌnh trong thành phố đối phó 😁 còn đi tỉnh thì đội nón Mod tặng. haha
@✎﹏нσàиɢ тυâиᵛᶰシ haha, nón mod tặng là đủ an toàn rồi nha =)) để đi kiếm thêm ít nón tốt để tặng cho anh em
@su béo béo quá an toàn luôn Mod
Mình đi đường dài thì 3/4 có kính. Còn đi chợ với đi vào vườn thì nửa đầu không kính cho gọn đỡ mốc đầu (một phần cũng là vì đối phó vì lúc nào mình cũng mang mũ vải để khi bỏ mũ bảo hiểm thì đội mũ vải luôn cho đỡ muỗi) !!
Ăn toàn chơ 😆 bây giờ đi đâu mà quên nón cái là khó chịu liền.
Đội để không bị phạt, bớt dỡn đi!
mà anh giữ nón 3/4 sao ta, nón sịn dễ bị trộm cướp dòm ngó lắm
Curency
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@batrung2906 Cái này thì không thấy ai nhắc, cái nón 3-4 triệu chứ có ít đâu, để ở bãi xe là mất liền 😔
Covid 20
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@batrung2906 Có cái móc treo ở cốp xe ấy. Còn gặp bọn cắt dây thì chịu
@batrung2906 khi mình đội nón mắc tiền thì tự thân sẽ nghĩ được cách để giữ an toàn cho nó. Không nhiều người đủ mạnh mẽ để cái nón vài triệu trên xe đâu bác
Haiizzzzzz
ĐẠI BÀNG
2 tháng
Từ chục năm nay mình đội để tránh bụi. Vì mắt mình to tự nhiên ý. Đi đường bụi bay vào mắt hoài. Nên giờ ko bỏ dc fullface
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
Chạy max có 4-50km/h theo luật nên đội để che nắng là chính.
edios
TÍCH CỰC
2 tháng
@vn587990 0km/h, ngã tại chỗ cũng chấn thương đc nhé 😆 Bạn cứ ngồi lên xe xong thả lỏng người ngã cho đầu đập xuống đất xem có sao ko. Nếu vẫn ko sao thì nhờ đứa bạn lái xe máy đâm vào đầu mình lúc nằm. Nếu mà tiếp tục đc thì thử với ô tô.
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@edios Vậy mới nói đội để chống nắng. Đi bộ còn còn có nguy cơ té trấn thương sọ não. Xui gặp mấy bố tông từ dưới lên thì chịu.
vn587990
TÍCH CỰC
2 tháng
@Pinochio Pinochio Chia buồn gia đình bác. Gặp mấy thành phần phóng nhanh vượt ẩu thì nguy hiểm lắm.
Linh_istnu
ĐẠI BÀNG
2 tháng
@vn587990 bạn chạy max 4-50 nhưng thằng ngược chiều nó làm 100 thì cũng như chạy 140 mà đâm vào vật đứng yên r.

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019