Hôm nay, Google Pixel 2 chính thức mất khả năng sao lưu hình ảnh gốc miễn phí lên Google Photos

Pnghuy
16/1/2021 0:8Phản hồi: 106
Hôm nay, Google Pixel 2 chính thức mất khả năng sao lưu hình ảnh gốc miễn phí lên Google Photos
Ngày mà Google Pixel 2 ra mắt, tính năng nổi bật nhất và có thể nói là được Google ưu ái nhất cho dòng điện thoại này đó chính là khả năng sao lưu ảnh gốc lên Google Photos không giới hạn miễn phí. Tuy nhiên, ưu ái đó sẽ chấm dứt vào hôm nay.

Mặc dù Google cũng đã ngừng hỗ trợ Pixel 2 từ hồi tháng 10 năm ngoái, bao gồm cả bản cập nhật Android và cập nhật bảo mật, nhưng khả năng sao lưu hình ảnh chất lượng gốc lên Google Photos vẫn còn và chính vì vậy nhiều người vẫn còn sử dụng chiếc Pixel 2 này. Nhưng đến hết ngày 16 tháng 1 năm 2021, tất cả hình ảnh và video sao lưu lên sẽ bị nén lại ở định dạng chất lượng cao, hoặc nếu tuỳ chọn chất lượng gốc sẽ bị tính vào dung lượng lưu trữ.

Nhưng lại là một điều đáng buồn nữa cho người dùng yêu thích sử dụng Google Photos, đó là Google cũng thông báo từ năm ngoái rằng bắt đầu từ năm nay, ngay cả hình ảnh và video đã bị nén cũng sẽ bị tính vào bộ nhớ lưu trữ mặc định trên Google Photos, người dùng sẽ buộc phải bỏ tiền để mua Google One sử dụng. Đối với điện thoại Pixel thì Google sẽ tặng 3 tháng Google One miễn phí để dùng thử, nói nôm na là người dùng Pixel sẽ được 3 tháng sao lưu miễn phí hình ảnh và video chất lượng gốc với 100GB bộ nhớ.

Theo 9to5Google.
106 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Vậy mà bảo là up hình gốc không giới hạn suốt đời máy. Đúng là không có gì miễn phí cả.
Đang xài Apple One thì có cần cống nạp cho GG không nhỉ? GG có chức năng search kinh lắm. Ảnh lục lọi nội dung trong mail với photos luôn thì còn gì là riêng tư nữa. Bỏ tiền cho Táo yên tâm hơn.
@Bạn và 500 Anh Em Cái cam kết là cho Pixel đời đầu mà gì má. Muốn qua Apple thì cứ qua đi chứ nói gì !!
@the last dragon Muốn qua gì? Đang xài dịch vụ Apple One đây.
@Bạn và 500 Anh Em Ko có cách nào trốn dc ông GG trừ khi bác bỏ smart phone qua dùng cục gạch. Kể cả khi bác gỡ hết app của GG thì nó vẫn còn dc tích hợp trong Search engine của iOS. Bọn Mẽo này nó ăn chia với nhau rồi. Đợi Apple ra mắt công cụ tìm kiếm riêng thì may ra đỡ hơn
Cười vô mặt
@dungtamptit Chịu thôi. Sống chung với lũ.
Jason845
TÍCH CỰC
3 năm
Mấy năm dùng miễn phí là ok rồi, rồi ai cũng phải lớn lên, rồi ai cũng phải thay đổi.
Run4yrlife
TÍCH CỰC
3 năm
Bỏ thì thương vương thì tội
anhmk95
TÍCH CỰC
3 năm
giờ dùng pixel 2 ổn không anh em
ngtrdai146
ĐẠI BÀNG
3 năm
@conchott Vào update mà up thôi bác
@dain.ute Hi. M đã lên. Lâu Ko bấm cập Nhật. Nó còn mượt hơn cả Androi 10
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@dain.ute à quên, mình viết lộn số kkkkk
hiepmu
CAO CẤP
3 năm
@conchott vào cập nhật là tự có nha bác 😁
Làm gi có gi là free
Hình mới không up gg photo nữa. Hình cũ vẫn để vì nó search quá kinh
dacviet
TÍCH CỰC
3 năm
Bên Onedrive đồng bộ chậm quá, chứ mua gói 6TB chia ra cho gia đình lợi hơn, lại được Office nữa.
Chắc phải mua gói 200GB Google One thôi.
Muốn nhanh phải chọn cái nào có block-level sync như Dropbox, chứ Google Drive là file-level sync, mỗi lần sync là tải toàn bộ file rất lâu
@aws Thấy GG nhanh mà, có onedrive thì load lâu thật.
@aws Bác nhầm. Do bác setting thôi. Lúc đăng nhập nó có hỏi mà.

Mình so sánh tốc độ upload file của GG drive hiện nhanh hơn dropbox nhiều.
Chưa kể giao diện sử dụng và tìm kiếm file của GG mạnh hơn nhiều
@dacviet Onedrive nó la dạng lưu trữ file giống Google drive. Ko phải Photos Gallery như Google Photos
@dacviet Đồng bộ chậm do mạng của bác chứ nhỉ, mình cũng Onedrive đồng bộ nhanh lắm
Nếu ko phải dân chơi ảnh chuyên/ bán chuyên mà bạn chỉ có nhu cầu lưu trữ làm kỷ niệm + sống ảo trên FB/Ins/Zalo thì ảnh chất lượng nén của Google Photos vẫn quá dư dùng
Bảo-Duy
TÍCH CỰC
3 năm
@quasimodo03a218 Cái google drive mình lưu 15GB miễn phí xài hoài không hết. Tất cả hình mình đều nén hết. Giữ dung lượng gốc nhiều quá cũng không làm gì, lâu lâu lấy ra xem lại thì xem kiểu nén chấp nhận được là ok rồi.
Chỉ có hình cưới là giữ nguyên gốc thôi.
Còn lại hình ngay xưa thì thấy quan trọng, để qua lâu thời gian chụp nhiều quá, lâu lâu mới xem thì thấy nó hết quan trọng.
Mấy bạn làm nghề hoặc dân chơi hình thì phải chấp nhận mua thôi. Google tốc độ nó nhanh, sang one drive muốn đập cái máy.
@duongdinhbaoduy Ảnh gốc hơn 3Mb nó nén còn có 300kb mà zoom banh nóc lên mới thấy khác bọt....... Đại đa số người dùng nhu cầu chỉ đến đó! Nén bằng AI để giữ độ chi tiết, nhận diện người & cảnh bằng AI, bộ editor tool tích hợp của Google Photos khá ổn (cũng tích hợp AI nốt!!!^^) —> Khi anh có năng lực làm gì đó quá tốt thì tại sao phải làm miễn phí!? 😁
@quasimodo03a218 Free để mồi thôi. Free hoài lấy gì ăn.
Ảnh trên 16Mpx nó mới nén. Thế nên ảnh chụp điện thoại phổ thông cỡ 12Mpx thì nó vẫn up hình gốc. Mà có nén cũng ko khác biệt quá nhiều
langtudaik
TÍCH CỰC
3 năm
k gì là mãi mãi nhé 😆
Mình phải thường xuyên xóa bớt ảnh trên đám mây
chắc kiếm con đời đầu up hình vì nó ko giới hạn về thời gian
@anhlanguoibanthan Nhưng bị giới hạn về tuổi thọ 😆
@zombie01 chắc nay mai mua con xl về chỉ để úp hình . ko dám xài lun é . hjhj
@zombie01 Chụp xong chịu khó chép sang nó để tự upload. Ez vl.
Thông tin thật buồn
tlam1974
ĐẠI BÀNG
3 năm
Giờ không gì là miễn phí. Củ sạc, tai nghe.... đều là lợi nhuận hết. Người tiêu dùng hứng hết.
Đến con ruột còn không được free thì con ghẻ sao được
@Đông June Pixel 1 vẫn free trọn đời. Từ pixel 2 đến 3, trở đi dc free 2 năm.
Hết thời gian free này vẫn dc free up ảnh nén nhé bác. Còn điện thoại khác ko up được luôn
@dungtamptit pixel 1 GG lỡ chơi ngu cam kết suốt đời =))
@eragonhnn Lúc đó vui quá nên nhỡ mồm
Lâu lắm rồi không lưu gì trên google. Dung lượng có tí xíu mà còn bày đặt này nọ. OneDrive dung lượng 1TB, xài thấy mẹ luôn. Cứ cài OneDrive vô là nó sẽ tự động đồng bộ hình chụp trên điện thoại, khỏi cần phải làm gì cả. Giờ thì kệ tía thằng google
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@anhtuan1066 Cùi
@anhtuan1066 Ông có biết Onedrive với Google Photos khác nhau gì ko mà chém?
lordgon
TÍCH CỰC
3 năm
Qua cầu rút ván là đây 😆 ông google quá thâm
GG Said : ơ kìa anh cho chú dùng ko giới hạn dung lượng chứ đâu có nói là mãi mãi đâu nhuể
bocua
CAO CẤP
3 năm
Hi, mình đành update dung lượng icloud vậy, hí hửng tưởng free forvever 😁 hoặc chí ít cũng có gói 50gb khoảng 1$ 1 tháng chứ
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@bocua Chất lượng gốc thì ko đc, chất lượng cao vẫn unlimit
bocua
CAO CẤP
3 năm
@MyNami Sắp hết free rồi thánh ạ, cập nhật thông tin đi
MyNami
TÍCH CỰC
3 năm
@bocua Đang nói Pixel má ôi