Hôm nay là Ngày thế giới không thuốc lá đó anh em.

Hassler
31/5/2020 9:26Phản hồi: 100
Hôm nay là Ngày thế giới không thuốc lá đó anh em.
Đợt này đại dịch covid-19 đã làm lu mờ tất cả các mối quan tâm về những loại bệnh tật khác. Hôm nay là Ngày thế giới phòng chống tác hại của thuốc lá, là 1 trong những ngày quan trọng được Tổ chức y tế thế giới đưa ra để nâng cao nhận thức của người dân trên toàn thế giới về một trong những thứ gây ra sự hưng phấn nhưng cũng gây ra cái chết cho rất nhiều người trên thế giới mỗi năm.

Theo số liệu mới nhất thì mỗi năm có đến hơn 8 triệu người tử vong do thuốc lá và các bệnh liên quan đến thuốc lá, kể cả những người thuộc diện bị hút thuốc lá thụ động secondhand smoker. Cũng từ nghiên cứu mới được công bố thì ít nhất 1/2 số người hút thuốc sẽ chết bởi tác động của các loại thuốc lá, và có đến 2/3 số người đang hút thuốc là những người thuộc các nước thu nhập thấp và trung bình.

Năm nay WHO đưa thêm dạng hút thuốc theo ống như kiểu shisha vào phần cảnh báo bởi nhiều người vẫn nghĩ là hút theo dạng hóa hơi như vậy sẽ không gây hại như loại thuốc lá điếu thường bán. Tất cả những lời bào chữa này cũng chẳng làm thay đổi được việc đã hút thì bất cứ loại thuốc nào cũng đều gây hại cả, từ thuốc rê thuốc cuốn thuốc heat not burn hay vape thì đều hại hết.

Dưới đây là 1 vài hình ảnh được WHO cung cấp cho các nước để làm truyền thông cho ngày phòng chống tác hại của thuốc lá năm nay, mời anh em xem

Trong trang web của WHO cũng có 1 bài quiz nhỏ để xem giúp mọi người nâng cao nhận thức về tác hại của thuốc lá hơn, anh em có thể vào link mình để dưới bài để làm xem sao 😃

Tham khảo WHO
100 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiệt liệt hưởng ứng. Từ sáng đến giờ chưa hút điếu nào.
@ntdieu Nhiệt liệt.... nhiệt miệng...
@ntdieu Giờ mới đọc nên từ giờ đến hết hôm nay không hút điếu nào nữa
Vẫn chơi đều đều
@Lê văn zyx Cái này giống lùi một bước để tiến hai bước bác nhỉ!!!
@hemilo Tiến vào sào huyệt của thần chết nhưng không dừng lại được.
@Lê văn zyx Chắc khi nào thấy mặt ông thần chết mới dừng lại được bác nhỉ!!!!
@hemilo Chưa thấy là lên đường rồi
Người ta vẫn hút ầm ầm
@thanhchuong93 Sợ người ta càng hút để chào mừng ngày này ý
Gd165
TÍCH CỰC
4 năm
Đi ngoài đường có mấy lần bị mấy anh chạy trước hút xong tàn bay vô mặt, chán ơi là chán, bỏ luôn càng tốt
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Gd165 nhiều khi muốn đạp cho nó phát nhào đầu bác ạ, nó hút xong gạt tàn như nhà của nó chả thèm dòm xem phía sau có người k
Tự bỏ mấy lần và đã thành công. Nghĩ lại thật cam go.
@caffeinezzZ tự bỏ mấy lần cơ ah bác
@leemanhj916 thật ra bỏ ko khó, chỉ khó là bỏ ko đc thôi, nên mấy lần mới đc là vậy 😁
@caffeinezzZ những lần đầu là tái nghiện thành công hay là bỏ ko được vậy bác?
@leemanhj916 có thể coi là cả 2 luôn ấy bác 😁
Đúng rồi, tiện nhắc AE luôn: mai là Tết thiếu nhi nha 😊
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
@crazysexycool1981 nhân thể em muốn hỏi anh, anh đang dùng key2 à, có ngon không, em đang dùng pp mà nghe gọi tầm 10' là nóng, đang tính đổi em khác
@lamtien338 Mỗi 5 có duy nhất 1 ngày thôi đấy, chúc trọn vẹn 😎
@alancabata Xài ngon mà, A ko có nhiều phàn nàn để nói về K2, đơn giản vì A thích phím cứng nên K2 đem lại trải nghiệm thích thú hơn bất cứ dòng cảm ứng thuần nào 👍
@crazysexycool1981 Ước gì mỗi tháng có 1 ngày. Anh em cùng hưởng nhỉ
ngành thuốc lá trị giá 4000 tỷ $ nhưng gây thiệt hại về sk trị giá 10000 tỷ $, nhưng ko chính phủ nào cấm sx thuốc lá?
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@ly_tam_hoan Ông hút nó gây hại đến ông thôi (nếu như tránh xa mọi người) Vậy lý do gì để ông cấm người ta
@ZeusFate Vấn đề là ở VN ngta hút bất chấp sự hiện diện của những người xung quanh. Họ ko quan tâm đến sự khó chịu và sức khỏe của người khác.
@ly_tam_hoan Vì lợi nhuận nó mang lại cao hơn chứ còn sao nữa, thuế má, rồi ăn chia lợi nhuận cho các bên sản xuất và bên cầm quyền...
Nên nhớ thiệt hại do người hút tự gánh, còn bọn sản xuất và chính phủ chỉ ngồi mát thu $ thôi.
@ly_tam_hoan Kiểu nào thì tiền vẫn đổ về túi chính phủ thôi, lợi ích lớn quá mà sao nỡ từ chối bác!!!!
Trác Nhân
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hakuruno đúng rồi bác làm như hay ho lắm vậy đó, có mấy bác lịch sự còn đi chổ khác hút chứ có mấy bác thì phì phèo hôi muốn chết
1 mặt ra sức phản đối, còn mặt khác các nhà máy 🏭vẫn sản xuất cung ra thị trường hàng ngày hàng giờ chỉ cần có tiền thuế là ok
ZeusFate
TÍCH CỰC
4 năm
@trantrungtu Ko sản xuất thì thuốc lậu nó tràn vào ngập mồm nhé. Mấy thằng dân đen cứ nghĩ là quan to nó cần ăn mấy đồng vớ vẩn của các ông cơ
@ZeusFate Cứ cấm tiệt quy thuốc lá như pháo lậu, vật liệu nổ xử lý hình sự xem có thằng gan trời nào dám nhập ! Chung quy là do cty thuốc lá đóng thuế ...
@trantrungtu Có cầu có cung. Với lại thuốc lá cũng mang lại nguồn thuế lớn
bích phương vẫn chưa bỏ thốc
solshin131
ĐẠI BÀNG
4 năm
Theo mình bạn nên bỏ dấu chấm ở tiêu đề
Không biết các quốc gia khác ra sao chứ ở VN có 2 vấn đề có tác động đến thế hệ tương lai là: thuốc (từ thuốc lá đến thuốc lắc) và tập tành làm anh chị.
Thuốc lá: bố mẹ cứ vô tư hút thì làm sao cắm con được đây, làm sao dạy con không được hút thuốc? Nên, tầm chục tuổi là có nhiều em đã phì phèo thuốc lá rồi. Hút đến 1 lúc nào đó không đã nữa cộng với điều kiện cho phép thì các bạn này chuyển qua thuốc lắc và coi như xong.
Thói tập tành làm anh chị thì cũng không đơn thuần là xã hội mà từ gia đình ra: các ông bố bà mẹ nói chuyện với nhau, nói chuyện với bạn bè bao giờ cũng đan mạch này đan mạch kia, đi đường, vào các buổi họp bao giờ cũng nghe đệm đan mạch. Các anh chị muốn chứng minh điều gì? Các anh chị sành sỏi, kẻ cả? quyền lực? Thế là trẻ thấy cũng oai quá nên bắt chước. Bạo lực học đường không hẳn do xã hội mà có phần từ gia đình ra.
Hãy từ bỏ trước khi quá muộn !
@phuocthanh234566 Bỏ đc 2 tháng, ng khoẻ, khỏi bị lệ thuộc nó, chứ mỗi khi về nha quên mua thuốc lại đi kiếm mệt lúc nữa đêm.
@impressive2000 Chúc mừng bạn.
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Quan trọng ngày thì ngày ngta hút vẫn hút
thôi thì làm 1 điếu rồi hưởng ứng phong trào vậy 😆
Đấy là mấy ông hút thuốc nói thế chứ mình có biết hút thuốc đâu 😃)
sontung25
TÍCH CỰC
4 năm
Vừa mua thêm 1 bao . hnay chỉ 2 bao
Hút vì quá buồn
SilverA
TÍCH CỰC
4 năm
@son_tung25 Đừng như vậy bạn ơi! Cũng mấy tháng nay mình không mua thuốc lá rồi!
Covid nên mua dăm cây hút dần chưa hết nên chưa phải mua! :v Bạn mua cả cây như mình cho nó rẻ! Mua 1 2 bao làm gì! :3
sontung25
TÍCH CỰC
4 năm
@SilverA Tôi còn đang ở xứ người bạn à
Tương lai bất định. Giờ k nhà, k ng thân, k gì cả
Thấy vẫn hút đầy ra chứ ko có giảm 😆
Ko cấm hút, nhưng đứa nào hút nơi công cộng thì ... xin lỗi, tôi nhìn bằng nửa con mắt và coi khinh ra mặt.
Luân TeKu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Hoan nghênh!! Mình nghe mùi thuốc lá là ko chịu được r @@
Sáng mới kéo 2 gói xong
aceracer
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 Mình 1 gói,khó bỏ lắm
@aceracer Bỏ thuốc đi bác, bỏ thuốc là con đường đẹp nhất

Xu hướng

Bài mới