Hôm nay là ngày Thế giới phòng, chống bệnh Lao, căn bệnh làm chết 13,000 người tại Việt Nam mỗi năm

Hassler
24/3/2020 4:6Phản hồi: 68
Hôm nay là ngày Thế giới phòng, chống bệnh Lao, căn bệnh làm chết 13,000 người tại Việt Nam mỗi năm
Ngày 24/3 hàng năm được WHO chọn là ngày Thế giới phòng, chống bệnh Lao để nâng cao nhận thức của mọi người về căn bệnh âm thầm nhưng rất nguy hiểm này. Mặc dù đợt này tình hình đại dịch covid-19 đang cực kì căng thẳng với số ca nhiễm và tử vong tăng liên tục mỗi ngày, nhưng không vì thế mà chúng ta lại quên đi căn bệnh mỗi năm lây cho 10 triệu người và đều đặn lấy đi sinh mạng của 1,5 triệu người mắc nó.

Ở Việt Nam vào thời điểm hiện tại mỗi năm có 174 nghìn người mắc, có đến 13 nghìn người tử vong. Chúng ta tuy là 1 trong những nước chịu ảnh hưởng nặng nề của bệnh lao nhưng cũng là quốc gia được thế giới đánh giá cao về việc luôn đưa ra các giải pháp tiếp cận mới để xử lý căn bệnh này. Để cùng hưởng ứng với chủ đề “Đã đến lúc” của WHO chúng ta có nhiều hoạt động trước đó như chiến dịch “Nhắn tin hỗ trợ chữa bệnh lao” năm 2020 bằng cú pháp TB gửi 1402 (20 nghìn đồng 1 tin nhắn nhé anh em), hay đã phối hợp với các công ty dịch vụ bên ngoài như Grab để cùng nâng cao nhận thức của người dân về căn bệnh này hơn.

Anh em tham khảo thêm thông tin về bệnh lao ở trang này cũng rất ổn nhé

Dưới đây là các tấm infographic của WHO được Việt hóa để tuyên truyền cho ngày này, anh em xem để hiểu hơn nhé.

Trên Zalo cũng có thông tin

https://media.zalo.me/detail/2161791960833317345?id=ad56678e14cbfd95a4da&pageId=2161791960833317345

Tham khảo WHO
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Trong nguy có cơ!
@gauto988 mấy bác vui tính quá, ý của nó là nhờ sự tăng nhận thức về dịch bệnh liên quan đến đường hô hấp như covid-19 mà nhiều người sẽ hiểu hơn được tầm quan trọng của phòng ngừa bệnh lao thôi mà 😁
Mr.huzin
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nguyenvanduy7493k45pda Ý là khi xây dựng được ý thức trong cộng đồng phòng covid, đồng thời những biện pháp phòng dịch vovid này phòng luôn lao. Và đây là nội dung WHO đang hướng dẫn Y tế các nước tuyên truyền ạ. Bạn có thể search “Tuberculosis and Covid” (thêm WHO nếu muốn). Chúc bạn có thêm nhiều kiến thức bổ ích! Chứ hiện tại thì hơi ít. HIHI!
@Mr.huzin slide nói về sự giống và khác nhau giữa lao và covid-19 của PGS Nhung sáng nay đây này bác ;)
@nguyenvanduy7493k45pda ý là cả thế giới đang hối hận năm xưa ko tin lời Baba Vanga mà tiêu diệt China, để mầm móng hiểm họa năm 2020 =))
namsla
TÍCH CỰC
4 năm
Làm chết 13.000 nghìn người tại Việt Nam mỗi năm. Chỗ này có gì đó sai sai k mọi người. Chết thế này con hơn cả covid19 ak
@namsla cái này do VN chưa bùng dịch, chứ con số 13K là mỗi năm, chứ như tụi ý mới chưa đến 1 tháng là hơn 4K rồi
@namsla Lao chết 13000 người / 1 năm, nhưng nó ổn định và hệ thống y tế có thể xử lý được.
Covid19 chưa chết nhiều như lao, nhưng nó tăng theo cấp số nhân và nếu k ngăn chặn thì hàng chục triệu người sẽ chết.
@namsla có ai biết covid19 giết bao nhiêu đâu, game mới vô cảnh 1 mà bác
@nguyenminh56547 Em mong gane nó bị huỷ luôn chứ chơi cảnh 1 mà đã khốc liệt quá
Vừa rồi mình đi khám bác sĩ chuẩn đoán nghi lao, may mắn xét nghiệm âm tính
@phoden Bệnh này chắc ko phải có nguồn gốc từ Lào đâu nhỉ
r3dpendar
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hoang_HaoMinh Làm gì ở Lào bác, do tên đọc giống thôi. :v
@Hoang_HaoMinh Chắc phải truy tìm nguồn gốc lịch sử
@phoden Chúc mừng bác, giữ gìn sức khoẻ thêm bác nhé
Đã có corona lo. Con đó dữ cứ cắn ngang cổ con Lao mà cắp đi 😁
Phòng corona thì phòng luôn lao
Dream82
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tử thần quanh ta 😔 :(
xưa đâu biết bệnh lao là gì, tuổi thơ toàn là "cos Le Some La melao, melao melao melao", coi chừng bị ho lao. Hát vui vui mà xưa nó kinh vậy
@Fatren Sea Hát khongmelao thì hay hơn ah 😆
matter
ĐẠI BÀNG
4 năm
đúng là k nghĩ tới lại nguy hiểm vậy
@matter Hồi Tết mình cũng nghĩ nó không quá nguy hiểm và phức tạp như hiện nay, cảm giác con Corona vẫn còn xa lắm, giờ thì khắp nơi khắp chốn rồi
bác coi mấy comment ở trên có trả lời đó bác :d
Mình hồi nhỏ, học tiểu học, từng bị Lao và thời điểm ấy được điều trị tại Viện Lao Phổi TW chỗ Hoàng Hoa Thám. Đó là những năm 1998 - 2000.

Đến nay trong hồ sơ tiền sử bệnh tật của mình vẫn còn ghi lại những thông tin đó, "đã từng điều trị và khỏi bệnh lao" 😁
Mình dạo tiếp xúc người bị bệnh Lao, ko biết có cần phòng tránh gì ko? Về căn bản thì họ cũng đang đi điều trị và dùng thuốc nên chắc ko có nguy cơ lây nhiễm đâu nhỉ, bản thân mình vẫn thấy bt
@pro744 Nên cẩn thận bác ơi, bởi trong cơ thêt người khỏe mạnh cũng vẫn có vi khuẩn lao nó là dạng bệnh cơ hội, lúc mình yếu chút là phát bệnh. Càng ở gần người nhiễm bệnh hay môi trường có bệnh như bệnh viện thì càng phải phòng ngừa cẩn thận hơn
@Acadimid Mình tưởng lao kháng thuốc là do đã từng bị lao nhưng không chữa dứt điểm nên bị hóa ra còn có cả dạng bệnh lao kháng thuốc nữa à, nguy hiểm quá! Mừng bác đã khỏe!
Acadimid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Hassler Mình vẫn đang điều trị mà bác, hic. Đang nằm viện đây. Mới dc 13 ngày.
Acadimid
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Mèo đen tối Mình cũng thấy lạ, thường thì chỉ những người bị lao và uống thuốc không đúng phác đồ điều trị mới bị lao kháng thuốc. Nhưng mình lần đầu lại bị luôn.
Mà giờ đang điều trị bác ạ, mới dc 13 ngày đầu. Uống thuốc Lao đơ luôn.
Về cơ bản có 1 tỷ lệ khá lớn trong dân số có vi khuẩn lao, chỉ có điều đó là lao tiềm ẩn không hoạt động, chỉ chờ khi cơ thể suy yếu mới phát bệnh. Lao, căn bệnh biết đến từ ngàn xưa nhưng bây giờ vẫn khá nan giải. Chủ yếu người mắc lao là người nghèo, lao lực, chả trách người ta nói nó là bệnh nhà nghèo
Tsb, trước Tết khoa có đưa bị lao, trắng hết 1 bên phổi. Ca khoa kinh hãi tầm soát hết cả lũ, may ko ai dính 😁
@Khẩu trang xanh Lại kiểu hút thuốc để tẩy mùi tử khí hả bác 😆
@Hassler Chụp CT đoàng hoàng chứ bác 😁 Thắp hương ko ra đc bệnh!
@Khẩu trang xanh Em vài tháng lại đi kiểm tra 1 lần vì toàn chui vào mấy khoa truyền nhiễm 😆
@Hassler Đang tự cách ly tại nhà đây. Ko biết có bị hót đi ko? 😁
@Khẩu trang xanh Tầm này cũng ớn phết, không biết mấy hôm tới sẽ như thế nào. Cố gắng thôi bác ạ
squall1411
ĐẠI BÀNG
4 năm
Thực tế trong quần thể luôn luôn có vi khuẩn gây bệnh, nếu môi trường sạch sẽ, giữ gìn vệ sinh cá nhân, tăng cường tập thể dục, nâng cao sức khỏe thì sẽ không bùng phát thành bệnh.
Điều này đúng trong mọi trường hợp.
@squall1411 Chuẩn rồi bác, những lúc bệnh dịch thế này càng nên cố gắng nạp thêm năng lượng để nâng cao miễn dịch cơ thể, các chị em thì tạm dừng giai đoạn ăn kiêng cái đã
Thấy gái là lao vào thì chả chết
Tên Lao có phải là Lao Lực không nhỉ ?
@Thiếu nữ thôn quê Rồi bác có định uống Hổ Vằn cho nó khoẻ để chống lao ko 😆
@Thiếu nữ thôn quê Hình như có cả dạng Lao lực đấy, bệnh Lao là gọi chung theo tên vi khuẩn gây bệnh thôi chứ có nhiều dạng Lao lắm
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
Con người sinh ra có nguy cơ mắc đủ các chứng bệnh 😢
nobleded
ĐẠI BÀNG
4 năm
@quân ken tất cả động vật sinh ra đều có nguy cơ tuyệt chủng vì con người 😢
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@nobleded Vì bạn là chủng loài cao cấp nên bạn phải thống trị thôi nếu bạn không có ý thức thì cũng như động vật thực vật
@quân ken Đời là bể khổ mà bác, sinh ra là phải tranh đấu rồi
quân ken
TÍCH CỰC
4 năm
@Mèo đen tối Không đấu tranh thì giống động vật thực vật nếu ai muốn sống như thế thì cũng đc mà 😀
thanks mod, nhờ mod mà biết được VN mình bệnh lao tỷ lệ tử vong nhiều
@cutruongbaby https://info.sangloclao.vn/ vào đây đọc thông tin và có thể tự kiểm tra xem mình có các triệu chứng của lao luôn này bác
@cutruongbaby Mình cũng không nghĩ tỷ lệ tử vong của bệnh lao lại cao như vậy, chỉ biết là bệnh khó chữa và phải chữa trong thời gian dài và tuân thủ chặt chẽ phác đồ điều trị của bác sỹ
Lao đâu phải mỗi lao phổi ko đâu. Còn mấy ca lao xương cũng nguy hiểm ko kém đâu
@tranlinh995 Lao phổi thực ra lại còn dễ xử lý hơn ạ
@tranlinh995 Có nhiều dạng lao lắm nhưng đa số mọi người hay nghe đến lao phổi nên cứ nghĩ mắc Lao là lao phổi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019