TIKI Freeship June

Hôm nay xem gì: Anne With an E - đáng yêu và tội nghiệp
Rất hay và hữu ích!/6 người
Mikeknowsme
1 nămBình luận: 26
Hôm nay xem gì: Anne With an E - đáng yêu và tội nghiệp
Hôm nay xem gì? - Mình giới thiệu chuỗi phim dài tập trên Netflix tên "Anne With an E" - Anne đọc với chữ E. Phim được dựa trên cuốn tiểu thuyết "Anne tóc đỏ dưới chái nhà xanh" khá nổi tiếng của Canada từ năm 1908. Đây cũng là bộ phim khiến khán giả có được những cảm xúc tích cực.

Phim được chia làm 3 season từ 2017 cho đến nay. Trong bài này mình sẽ giới thiệu riêng về season 1 mà thôi - tất nhiên, vì các bạn phải xem qua mới quyết định được có xem tiếp hay không.

Bài viết không làm ảnh hưởng đến những ai chưa xem phim.

Phim đẹp như cổ tích, nhân vật đáng yêu

Quảng cáo

Anne With an E lấy bối cảnh Canada vào thập niên 1900s, chính vì thế trong phim bạn sẽ thấy các nhân vật ăn mặc rất đẹp theo phong cách vintage. Cảnh trong phim chủ yếu là vùng đồng quê với những cánh đồng cỏ bát ngát, những con đường mòn đầy hoa tươi sắc như một bức tranh vẽ. Mình xem tập đầu tiên của phim thôi là đã bị hút hồn và ao ước trong đời được dấn thân vào khung cảnh đó - nắng, gió, cánh đồng hoa,...

Amybeth McNulty vào vai cô bé Anne, nếu theo phán đoán của mình thì Anne trong phim và cả tiểu thuyết chỉ khoảng 11 - 12 tuổi. Bản thân Amybeth có thân hình nhỏ nhắn hơn so với lứa tuổi thật sự của mình nên vào vai Anne chỉ có chuẩn. Có thể nhiều nhận định cho rằng nét mặt của Anne hay Amybeth ngoài đời không đẹp, nhưng đối với mình cô bé rất đẹp và có duyên, tôn ngay cái vẻ lanh lợi vốn có của nhân vật Anne (về season 2 và 3 Anne lúc này đã lớn, càng đẹp hơn nữa 😁 )

"Màu sắc" của Anne sẽ khiến người xem sẽ có cảm xúc tích cực hơn

Anne là trẻ mồ côi, cô bé chưa bao giờ biết được mặt của cha mẹ mình, vào thời kỳ đó thì mỗi nhà đều thuê người làm và người làm đó chính là trẻ mồ côi, nghèo, không nơi nương tựa, và dĩ nhiên chúng bị đối xử vô cùng tệ hại. Phần nào cũng cho khán giả hiểu được sự bất công của thời kỳ cũ, bốc lột sức lao động của trẻ em, trẻ em chưa từng được yêu thương.

Anne là một trong những đứa trẻ bị bắt làm việc cho những nhà nhận nuôi, không lương, không thưởng gì cả, chỉ có nơi ăn và ngủ mà thôi. Tuy vậy nhưng cô bé luôn vui cười, hay tưởng tượng những điều tốt đẹp và dường như cô bé không ngại điều gì cả... mình có thể nhận xét Anne là một cô bé dũng cảm. Chính vì điều đó mình cảm thấy tội cho Anne hơn, đáng lý cô bé phải được nhận sự yêu thương như bao đứa trẻ khác

Ngoài ra cô bé mắc "cái tật" nói nhiều, vì đầu óc tưởng tượng quá nhiều thứ và cứ nghĩ gì là Anne nói đó. Anne cũng rất biết cách dùng từ ngữ hoa mỹ để miêu tả cái gì đó, ví dụ từ "đại lộ" thì Anne không chấp nhận từ đó mà phải gọi là "con đường đầy hoa tuyệt đẹp". Đặc biệt điều mình thích nhất ở Anne và cả mình là một người lớn phải học hỏi đó chính là sự bình tĩnh theo hướng tích cực, dù có bị chửi mắng đến đâu thì trên nét mặt Anne luôn thể hiện sự bình tĩnh. Dường như đó cũng chính là cá tính của cô bé.

Quảng cáo

Từ season 1 cho chúng ta hiểu được cách đối xử giữa người lớn và trẻ em

Mình không thể kể thêm nội dung được nữa nhưng mình chỉ tóm những ý nghĩa tích cực tự bộ phim mà chính mình nhìn nhận được:
  • Người lớn hãy luôn lắng nghe trẻ em nói chuyện, kể chuyện, cho dù những lời nói có vô nghĩa nhưng sự lắng nghe ảnh hưởng tích cực đến tâm lý trẻ em
  • Bốc lột sức lao động trẻ em là tội ác
  • Xã hội cũ trước đây luôn xem thường trẻ em và trọng nam khinh nữ, phân biệt chủng tộc
  • Tôn trọng ý kiến của trẻ em
  • Dạy trẻ em điều đúng sai, và nói lời xin lỗi khi mắc lỗi, đạo đức hình thành trước, kỹ năng sau
Rất hay và hữu ích!/6 người
ntlvn
TÍCH CỰC
1 năm
Nhớ hồi trước còn bé đài HTV chiều chiều có series phim hoạt hình của tác phẩm này, của Nhật làm thì phải. Hồi đó mình là một cháu ngoan Bác Hồ, con người XHCN chân chính thêm phong kiến nữa nên ghét con nhỏ hâm dở này cực 😁. Lúc đó thiếu thốn thông tin giải trí nên cũng coi, có nhiều tập cũng hay.
@ntlvn còn mình ko mê nổi, coi cứ dở dở ương ương mấy tập cuối cùng nghỉ coi
Hienle0512
TÍCH CỰC
1 năm
@ntlvn Nhớ hồi đó xem phim hoạt hình này nó nhàm chán quá nên không có xem, hồi đó mấy thể loại hoạt hình như phiêu lưu, có yếu tố giả tưởng trong đó thì phấn khích hơn: như digimon, robot bắn bi, bảy viên ngọc rồng thời mà sieusaya cấp 4, khủng long ham ăn, sherlock dạng chó,... Có lẽ vì mình là boy.
TrungKusaz
ĐẠI BÀNG
1 năm
Tuổi thơ quá ngây thơ hồn nhiên để hiểu được bị bóc lột sức lao động là gì ! Tính cách của mỗi đứa trẻ sẽ quyết định cách chúng vượt qua nghịch cảnh để sống tiếp.
Muốn tìm film kiểu chiến tranh lạnh kiểu Dr. Stragelove
babyxx123
ĐẠI BÀNG
1 năm
Có thể mình k xem quá nhiều phim nhưng Anne with an E là series hay nhất mình từng xem. Nội dung hoàn toàn xoay quanh các sự kiện tạo nên các nhân vật, không có các màn đánh đấm hay kĩ xảo (ý mình không phải những chi tiết đó k hay, nhưng thực tế là những cảnh đó giải trí là chính thôi, cái quan trọng là cuối cùng nhân vật có thắng thua được gì thôi). Nhân vật được xây dựng tuyệt vời, đặc biệt Anne là nhân vật người thường đặc biệt nhất mình từng xem (nhiều phim có nhân vật khá đặc biệt trong một hoàn cảnh khá đặc biệt, hoặc một nhân vật bình thường trong hoàn cảnh đặc biệt). Bản remake này được quay và sản xuất cực tốt, khung hình nào cũng đẹp long lanh. Chỉ tiếc là lại bị nsx dừng lại sau 3 phần.
Phim thật sự đáng xem, là fan của cuốn Anne of Green Gables nên khi xem phim thì thấy hoàn toàn hài lòng. Ngoài ra, phim là nguồn học tiếng Anh chất như nước cất thì Anne dùng toàn từ nó “đẳng cấp” lắm
Đã đọc “Anne of Green Gables” của Nhà sách FAHASA phát hành. Chắc phim sẽ hay hơn, tks mod
gaeddonghp96
ĐẠI BÀNG
1 năm
Xem gì?
TinTin.hcm
ĐẠI BÀNG
1 năm
Lưu tên để xem
tyller end
TÍCH CỰC
1 năm
hồi xưa lâu lắm rồi, có 1 bộ phim hh về Anne này mà mình quên tên mất chắc phải hơn 20 năm rồi, hồi đó coi bằng tivi trắng đen của gia đình
Tuankts2.0
TÍCH CỰC
1 năm
@tyller end Cô bé tóc đỏ 😆
@tyller end Có thể là bạn nhắc đến Ngôi nhà nhỏ trên thảo nguyên nếu thật sự là phim từ rất lâu
BinBon2020
TÍCH CỰC
1 năm
Mập lên tí chắc đẹp.!
Hienle0512
TÍCH CỰC
1 năm
không biết ai có link download phim không nhỉ
Thích màu sắc phim này, cảnh đẹp dã man
King.quan
TÍCH CỰC
1 năm
Nữ chính không đẹp, thôi không xem. Khakha
@King.quan Phim hay thật sự bạn ơi, đừng nhìn vào diễn viên mà đánh giá phim
King.quan
TÍCH CỰC
1 năm
@drluongtuandung Vậy hả. Nếu vậy mà nữ chính đẹp thì chắc là còn hay nữa
babyxx123
ĐẠI BÀNG
1 năm
@King.quan Nhân vật k được mô tả đẹp nên chẳng lẽ kiếm diễn viên đẹp để đóng bác ơi :v
Không hợp gu với mình
Lưu lại để xem sau
x264
TÍCH CỰC
1 năm
Cuốn Anne of Green Gables rất hay, phù hợp với mọi lứa tuổi, nhẹ nhàng. Nếu có thời gian mình cũng sẽ xem thử phim này.
Ai cho thuê netflix không nhỉ
Hí hí đang cày luôn nè, tính mua truyện coi luôn 😆

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019