HomePod - chiếc loa tuyệt vời cho những ai sử dụng hệ sinh thái Apple

Mikeknowsme
24/7/2020 8:12Phản hồi: 120
HomePod - chiếc loa tuyệt vời cho những ai sử dụng hệ sinh thái Apple
HomePod - đã 3 năm thiết bị loa của Apple có mặt trên thị trường, và mình nhận ra rằng trong khoảng thời gian đó thì đây vẫn là chiếc loa thông minh tuyệt vời nhất trong mức giá 6 triệu, dĩ nhiên tuyệt vời khi bạn đang trong hệ sinh thái của Apple. Mình xin chia sẻ những tính năng thông minh, tiện lợi, mà HomePod mang lại cho chúng ta là gì.

Cách pair, hoạt động với Wi-Fi, kiểm soát qua Home app, kiểm soát qua Control Center….

Ban đầu mua HomePod về, bạn cắm điện cấp nguồn cho nó là đã sẵn sàng để xài. Bạn lấy iPhone lên và kết nối nó thông qua ứng dụng Homekit và vẫn kết nối Wi-Fi bình thường... Chỉ trong khoảng một phút là bạn đã có sẵn sàng có HomePod để dùng.

Lúc này Control Center cũng sẽ hiển thị một mục riêng dành cho HomePod trên iPhone và iPad của bạn, bạn chỉ cần nhấn giữ force touch là có thể kiểm soát HomePod từ phát nhạc cho đến đặt báo thức, và kiểm soát trong ứng dụng Homekit cũng y hệt như vậy.

Thao tác trên HomePod chỉ bằng việc chạm, chạm giữa để phát nhạc / dừng nhạc, hay 2 bên cộng trừ để tăng giảm âm lượng.

Những tiện lợi trong việc giao tiếp với HomePod thông qua Siri

Chủ yếu HomePod có mục đích chính là nhờ Siri làm mọi việc như mở nhạc, podcast hay mở/tắt đèn trong các giải pháp nhà thông minh. Tuy nhiên mình không nói về nhà thông minh trong bài viết này vì mình chưa sử dụng Homekit, mình chỉ đề cập các hành động giao tiếp với Siri rất cơ bản.

Cảm giác đã nhất khi mình có thể nhờ Siri bất cứ lúc nào, ví dụ buổi sáng mở mắt là có thể kêu Siri để mở nhạc cho tỉnh ngủ chẳng hạn. Và kể cả khi nhạc đang phát bạn vẫn có thể gọi Siri dễ dàng hay cho dù bạn đang ở khoảng cách tương đối xa với HomePod thì gọi nó vẫn nghe, ví dụ từ phòng ngủ gọi lớn thì HomePod đặt ở phòng khách vẫn nghe tốt.

Để làm được chuyện đó thì bên trong chiếc HomePod, Apple đã tích hợp 6 cái mic cùng với hệ thống xử lý của con chip Apple A8 giúp nó dùng thuật toán để sử lý tiếng ồn xung quanh, cũng như lắng nghe được câu mở đầu "Hey Siri" cho dù nhạc đang phát.

Ngoài ra bạn có thể nhờ Siri kể chuyện cho nghe, đọc tin tức, trả lời tin nhắn, mail, kết nối cuộc gọi, hay mở Ambient Sound để phát cho dễ ngủ, bạn sẽ nghe được tiếng nước chảy, tiếng sóng biển hay tiếng gió thổi rất dễ chịu mà chỉ từ HomePod mới có thể phát được.

Quảng cáo

Âm thanh - đủ nghe với mọi người

Mình không phải là người có đủ hiểu biết để đánh giá hay phân tích âm thanh, mình chỉ nghe bằng tai và tự cảm nhận âm thanh hay hoặc dở thôi. Đối với mình thì HomePod chơi được rất nhiều thể loại nhạc và nghe rất ổn.

Quay lại câu chuyện 6 cái mic bên trong HomePod, nó không chỉ loại bỏ tiếng ồn mà còn có thể điều phối được âm bass và mức âm lượng ổn định khi bạn đặt HomePod ở bất cứ đâu trong căn nhà. Ví dụ bạn đặt HomePod ở góc nhà, sát tường, hay đặt ở chính giữa cái bàn của phòng khách đi chăng nữa thì bộ 6 mic bên trong có bass-EQ riêng để điều chỉnh âm thanh có âm bass đủ tốt và mọi người đều có thể nghe nhạc một cách rõ ràng, không bị chênh lệch âm lượng quá cao nếu người này ở xa HomePod hơn người kia.

Mình có nhờ mod @AudioPsycho đánh giá về chất âm của HomePod thì anh cho rằng HomePod nghe tốt các thể loại nhạc, nó tự động chỉnh và thay đổi chất âm tuỳ thuộc theo kích thước và thiết kế của phòng luôn. Loa có treble sáng rõ, không vỡ, đối với những ai thích nghe ấm và trầm thì Treble của HomePod hơi sáng một chút. Bass thì đánh nhanh, gọn, không bị dính và chậm nhịp.

Stream nhạc, AirPlay, chạm để chuyển nhạc

Quảng cáo

Hiện tại thì nhạc được phát trên HomePod khi bạn nhờ Siri thì nó sẽ dùng nhạc Apple Music và stream độc lập so với iPhone hay iPad. Cũng như nó sẽ stream Podcast từ ứng dụng Podcast của Apple hay mình thấy được Apple có steam trực tiếp từ 3 ứng dụng như iHearRadio, Radio.com hay TuneIn.

Nếu bạn nào nghe thuần Spotify thì xin chia buồn HomePod không stream trực tiếp ứng dụng này, chỉ có mở nhạc rồi AirPlay qua thôi.

Ngoài ra nếu bạn nghe Apple Music thì có thể sử dụng thao tác để gần để chuyển đổi nhạc đang nghe từ iPhone sang HomePod hay ngược lại, tính năng này đòi hỏi bạn phải cập nhật lên iOS 13.

Chỉ cần đưa iPhone lên phần mặt trên của HomePod, bạn sẽ thấy một thông báo pop-up lên, mất khoảng 2 giây thôi là nhạc sẽ tự chuyển đổi sang. Tính năng này rất tiện nếu một ngày bạn từ bên ngoài về nhà, muốn nghe nhạc trên HomePod từ iPhone thì chỉ cần để gần vậy thôi.

Nếu có điều kiện bạn mua 2 chiếc HomePod thì có thể phát nhạc stereo 2 kênh rất ấn tượng.

Đẹp, đơn giản nhưng cũng dễ bẩn

Ngoại hình HomePod chủ yếu là phần vải đan có lỗ li ti bao quanh nên nó sẽ là một ổ chứa bụi bẩn qua thời gian sử dụng cũng như nếu phần vải này bị mòn cũng sẽ làm xấu về mặt thẩm mỹ của loa. Mình nghĩ để vệ sinh HomePod cho thật sạch sẽ hoàn toàn sẽ rất khó, cho nên điều này có vẻ chúng ta phải chịu khi mua HomePod về.
  • Tìm hiểu thêm về cách vệ sinh HomePod mà Apple hướng dẫn tại ĐÂY
Mình thấy bản màu trắng hay đen đều đẹp, nhưng nếu muốn đẹp theo thời gian thì tốt nhất nên mua màu đen.

Nếu chúng ta đang sử dụng hệ sinh thái của Apple, muốn tìm kiếm một thiết bị loa thông minh vừa tầm giá thì HomePod là sự lựa chọn đáng để quan tâm. Cho dù đây là sản phẩm đã 2 năm tuổi và Apple có ra HomePod mới đi nữa thì HomePod ở hiện tại vẫn là chiếc loa thông minh nhất và tuyệt vời nhất.
120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ngon quá. Giá đang rẻ, định mua 1 cái
alienthai
TÍCH CỰC
4 năm
@seipher86 bác ở đâu nhỉ., e đang có nhu cầu mua loa "D
seipher86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alienthai Mình ở SG chỗ ngã 4 bảy hiền, bạn có thể lh mình: 0964389860.
tayeutl
TÍCH CỰC
4 năm
@seipher86 Thương lượng giá đc k nhỉ
seipher86
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tayeutl Ko đc rồi bác ơi
Đình.Bảo
ĐẠI BÀNG
4 năm
Không liên quan nhưng bài này bị lỗi
herophanx19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Đình.Bảo dùng trên app hay bị thế lắm luôn ấy
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@herophanx19 cái app tinh tế cùi bắp lắm, xài nền web cho lành bạn ơi.
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
@ultratrung đó h cũng toàn xài web, có mấy lần tải app xài thử xong cũng xoá 😆
ultratrung
TÍCH CỰC
4 năm
@ken1435 Nhớ vào store vote 1 sao ;)
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
Giá đang tốt mà ai phải có nhiều thiết bị gọi là nhà thông minh thì mới nên mua về.
@thinhpham_nt Alexa ngon hơn nhiều. Vừa mua được 2 con alexa giá khuyến mại 10$/con .
Alexa thông minh và hiểu tiếng người hơn. Ngoài ra còn có giắc cắm ra loa ngoài tha hồ chọn loa 📢 nghe đã, và có luôn Bluetooth nên không ngán bất cứ phần mềm nghe nhạc nào . Alexa cực tiện lợi trong thế giới smart home , hơn tụi apple và google nhiều. Mỗi tội không hiểu tiếng việt
@tranquan1988 HomePod này có cái hay là mua nhiều loa thì có thể phát 1 lúc đc các loa đặt tại nhiều phòng (hoặc cùng 1 phòng luôn). Đi đâu cũng thấy nhạc, ở kiểu căn hộ thế rất hay.
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tranquan1988 Thanks bác tư vấn. Cơ mà em dùng tiếng anh mà ra lệnh thấy ngượng miệng sao đó. Ko đc tự nhiên
thinhpham_nt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@khanh_hikaru Hay nhưng mà căn hộ mua 2 3 cái thấy thốn lắm bác. Hehe
Tiếc quá mình chọn harman 😆) chỉ vì âm thanh hay và ko dùng siri nhiều
Hocxit
TÍCH CỰC
4 năm
@Ngothien123 hk5 có cách nào giảm bass xuống ko bác? nghe nó ù kinh khủng
@Hocxit Nghe trên app vào phần chỉnh âm giảm bass, youtube thì thua. Ko thì tải app ngoài về giảm bass xuống
18K
CAO CẤP
4 năm
Con này dùng chung hệ sinh thái apple thì đúng hay, nhưng mà dùng sang smarthome là cũng cực chứ không phải vừa đâu. Anh em nào rành công nghệ, hiểu và chơi thì được. Chứ anh em mang đi vào công trình smarthome là ốm nha
huytai93
TÍCH CỰC
4 năm
@18K Này dùng cho home kit là y bài mà bác. Sao bác lại bảo mang vào Smarthome là ốm ạ?
@huytai93 Ý là chơi Homekit rất cực, thiết bị hỗ trợ ít, đa số toàn đắt tiền. Mình cũng làm smarthome rất mê Homepod nhưng đa số thiết bị ít hỗ trợ, toàn chơi Google thôi.
@basen_nguyen Mua 1 cái PI về rồi mode lại homebridge là cái gì cũng hỗ trợ được HomeKit. Lúc đó thì điều khiển thiết bị qua siri thấy còn đơn giản hơn google. Google nói linh tinh thì được, đụng qua vụ điều khiển thiết bị ngủ bỏ mother
chơi loa
Mình đang xài nhiều thứ liên quan đến HST của Apple, biết đến loa này cách đây 2 năm mà ko dám xuống tay, phần cũng vì giá rổ, phần cũng vì tương tác qua Siri nên ko có hứng! Đợt tháng 3/2018 từng tham dự buổi offline liên quan đến Homepod, đã thử "Hey Siri" nhiều lần mà ko thấy loa phản ứng, chắc do nói chưa chuẩn! Giờ vẫn đơn thuần xài mấy loại loa bluetooth ít tiền 😁
| Sent from CRAZYSEXYCOOL1981 using BlackBerry Athena |
Offline Homepod (4-3-2018).jpg
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm
@crazysexycool1981 giờ khác lắm rồi bác. em vừa làm cặp về
@Cường2242 Khác như nào, A chưa hiểu? 😃
@crazysexycool1981 Siri nó học dần cách phát âm của người dùng, mình dùng sau vài ngày thấy nó nhạy hơn nhiều, nói nhỏ nhẹ nó vẫn nghe đc và phản ứng rất nhanh. Làm một cặp nghe ko khác gì bộ dàn âm thanh cao cấp luôn.
@BaoNguyen2012r Tiền mô mà làm 1 cặp, nếu sẵn sàng chi tiền để mua 2 chiếc HomePod thì mình mua bộ dàn cho rồi 😁
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BaoNguyen2012r english của mình dở ẹc mà nó vẫn nhận, hiểu.
kiểu này mà có tiếng việt thì quá bá.
Đêm khó ngủ đang nằm nghe piano bằng cặp homepod đây. phê lòi bác
POP.Super
TÍCH CỰC
4 năm
Trong tầm giá thì mua được nhiều em đập cho sướng tai hơn rồi. Không dùng Smarthome nên cảm thấy như em Homepod này k cần thiết lắm 😁
Trước cũng thích thú test Siri, Google Assistant, Cortana này nọ. Sau ngán tới tận cổ. Chỉ có trên TV lười nhập tìm kiếm trên Youtube mới phải dùng Giọng nói.
Chỉ tiếc là âm thanh không được hay thôi, mình chơi Denon home mà đang chờ update để có google ass
Homepod nghe hay hơn mấy con harman cùng tầm giá, siri rất nhạy.
@BaoNguyen2012r Chuẩn rồi bạn ạ
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm
@BaoNguyen2012r mở max volum k bị rè loa. em cũng có con HK aura mà nghe chán hơn
mình cũng đang dùng homepod
Sakaikunio
TÍCH CỰC
4 năm
@Didu Bạn mua đâu vậy? Cách kiểm tra khi mua thế nào? Mình ở Tp HCM! Thanks!
@Sakaikunio mình được cho 😁
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
ui thấy hình tưởng nhỏ ai dzè cũng to phết
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi_Thang Cầm đầm tay phết. Nghe đa dạng các thể loại. Khoái hơn con HK aurora đang xài
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Cường2242 hihi mình đang muốn mua hk aurora để trải nghiệm luôn í bác
Cường2242
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Vi_Thang Chơi homepod đi bác. HK Aura để chưng thì đẹp thôi chứ k ngon đâu
Mr Seen
CAO CẤP
4 năm
@Cường2242 âm thanh ngon hơn aura luôn hả bác OHHHHH
Siri vẫn chưa có tiếng việt. Đang dùng Apple TV thấy bị bực bội vụ này. Tìm kiếm bằng giọng nói tiếng việt không đc.
Chỉ chơi với Apple và Apple Music ... chỉ cần vậy thôi là có thể bấm Next qua luôn. Khi nào support đủ dịch vụ stream nhạc thì hẵng tính. Đã thế lại không aux, không bluetooth.

Đã dùng Apple Music và Spotify, Spotify nhạc nghe hay hơn, app đẹp hơn... Apple Music như hạch... hủy đăng ký luôn.
@buihai83 Mình dùng gói student bạn, phong phú nhưng không hợp gout của mình nên đành chia tay :'(. À mua AM để nó còn sync cả kho nhạc offline giữa tất cả các máy của mình nữa nên cái này Spotify không đáp ứng được 😁.
@huyanh995 Khiếp, lại còn các máy ...nghe nhạc thì iPhone hoặc Macbook thôi chứ. Mình đang dùng macbook ipad pro iphone nhưng cũng chỉ nghe nhạc qua iPhone là chính, Macbook iPad thì toàn làm việc
@buihai83 Mình nghe truyện với cả học tiếng Anh nữa 😁. Kiểu tiện cầm cái gì lôi ra nó sync hộ kho nhạc luôn cũng tiện. Cái này subscribe ngoài 25$/năm lận.
@huyanh995 Xác nhận là Spotify cũng có sync nhạc từ thư viện offline nha, tui xài đó giờ rồi :D
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
Giá hạ còn có 200$. VN thì bán xách tay tầm 4-5 triệu nên dạo này nhiều người quan tâm
Đánh giá sơ về chất âm thì rất hay nhe mọi người. Ngồi làm việc đặt trên bàn nghe cũng hay. Ra xa nghe cũng hay, trebble mượt tinh tế, bass chắc, trầm và sâu. Hey siri nhạy hơn mấy loa Google rất nhiều. Theo nhiều review bên nước ngoài thì pair 2 loa thành cặp stereo thì âm thanh hay gấp nhiều lần
Tuy nhiên airplay 2 vẫn bị delay âm thanh nếu phát trực tiếp từ macbook. Nếu có chức năng như một loa bluetooth thông thường thì sẽ không delay như airplay
ken1435
TÍCH CỰC
4 năm
@Tên Hiển Thị HomePod chỉ có 1 cách duy nhất để kết nối là Airplay thôi, hi vọng tương lai sẽ fix hẳn lỗi này
@ken1435 Ông kia có xài homepod đâu
@Tên Hiển Thị Mình dùng loa Sony nên Bluetooth bạn à. Airplay dùng WiFi-Direct và theo mình đọc thì cũng có độ trễ, nhưng trên bản 2 giảm thiểu rồi, delay lâu quá như bạn thì chắc lỗi, bạn thử contact apple support hỏi họ xem 😁
@Tên Hiển Thị Dùng homepod trên imac hiện giờ còn delay ko bác?
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
4 năm
Ambient sound tuyet
Con này mà nhận stream spotify thì mình mua đấy
namnao
TÍCH CỰC
4 năm
Có TV không bác nhỉ ?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp