Honda Air Blade 2015 tiêu thụ hết 1,58 lít/100km khi đi đường trường
levuongthinh
7 nămBình luận: 270
Honda Air Blade 2015 tiêu thụ hết 1,58 lít/100km khi đi đường trường
Honda Air Blade 2015 có mức tiêu thụ trung bình khoảng 1,58 lít/100km (hơn 63 km/lít) khi đi trên đường trường. Đó là kết quả thu được khi mình tham gia hành trình đầu tiên trong số 4 hành trình thuộc chưa trình “Long Tour” do Honda Việt Nam tổ chức. Trong hành trình này, các thành viên sẽ đi “phượt” từ miền Trung vào Nam với mẫu xe Honda Air Blade 125 mới.

Hành trình đầu tiên của Honda Air Blade 2015 Long Tour xuất phát từ thành phố Đồng Hới, tỉnh Quảng Bình và kết thúc tại Đà Nẵng. Tổng quãng đường mà 12 xe (của 3 đội) đi qua là khoảng 600 km. Hành trình này gồm 4 chặng và có khoảng cách gần tương đương nhau. Tại mỗi chặng này ban tổ chức đều tiến hành đo nhiên liệu và cho các đội thi với nhau. Kết quả chung cuộc như sau:
  • Đội 1: 1,591 lít/100km
  • Đội 2: 1,584 lít/100km
  • Đội 3: 1,582 lít/100km
Như vậy đội 3 là đội giành chiến thắng chung cuộc với mức tiêu thụ trung bình cho cả 4 xe của mình là 1,582 lít/100km, tương đương hơn 63 km/lít.

Nếu so với kết quả hôm trước mình thử nghiệm trong môi trường đô thị đông đúc ở Sài Gòn là 44 km/lít thì mức tiêu thụ khi đi đường trường của Honda Air Blade 2015 là tốt hơn khá nhiều. Thật ra mức kỷ lục trong đoàn ở hành trình đầu tiên thuộc về một bạn với mức tiêu thụ chỉ 1,422 lít/100km, tương đương 70 km/lít. Bạn này nhỏ nhắn và cân nặng chỉ 45 kg, có lẽ đây cũng là một trong những yếu tố giúp bạn có mức tiêu thụ tốt như vậy.

Quảng cáo

Tất nhiên là khi thi đấu với nhau thì các đội cũng chạy cẩn thận hơn tuy nhiên vì xe còn mới tinh nên khả năng tiêu hao nhiên liệu cũng chưa phải là tối ưu. Phần nữa vì đi đoàn nên đôi khi bị hạn chế tốc độ, vậy nên kết quả này nhìn chung là tốt.

Sau hành trình đầu tiên thì Honda Air Blade 2015 Long Tour sẽ tiếp tục qua 3 hành trình khác, mình sẽ theo dõi và cập nhật mức tiêu hao nhiên liệu ở các hành trình này để xem có gì khác biệt nhiều không. Các bạn nhớ đón xem.

Nhân viên của Honda Việt Nam tiến hành đổ xăng vào xe dưới sự giám sát của mọi người.

Sau khi kết thúc một lộ trình thì xăng được đổ lại đầy bình để đo mức tiêu hao nhiên liệu.

Bình xăng được niêm phong trước mỗi hành trình.

Quảng cáo

Tại khu vực đồi cát ở Quảng Bình.

Đoàn dừng lại để chụp ảnh lưu niệm.

Đâu đó trên đường đi từ Quảng Trị ra Huế.

Trên đèo Hải Vân lúc di chuyển về đích ở Đà Nẵng.
270 bình luận
ngon, không biết đường thành phố thế nào, con sơn từ tính xám bạc có lẽ là màu đẹp nhất 😃
autk08
TÍCH CỰC
7 năm
Con số thế này thì bình thường, vì đi đường trường mà còn thi nữa nên các đội sẽ cố cho có con số tốt nhất, trong khi những mẫu xe ga sản xuất để phục vụ việc đi lại trong thành phố là chủ yếu.
kiencancang
ĐẠI BÀNG
7 năm
không biết kính chiếu hậu mới gắn vào ab 125 cũ có hợp ko?.
Mức này là ngon quá xá rồi , qua tết chắc giá lên 50tr chưa giấy luôn quá .
@Tư Vấn-Nam An PC Đúng đấy, "a mua nhanh đi, gần tết giá tăng lên từng ngày, khan hàng và cầu cao". Đó là lời lẽ chân thành của 1 saleman Honda mà mình gặp vài hôm trước. Kaka!
không biết máy có ngon không. đi tốc độ thấp thấy máy hơi gằn.
linhatm
TÍCH CỰC
7 năm
tốn ít xăng thì xe kém bốc thôi, ham gì mà cứ gào lên xăng mới cộ.
vanduc
TÍCH CỰC
7 năm
@linhatm Đúng vậy mồi lần tes kiểu này các nhà sản xuất luôn tinh chỉnh lại ecu và máy + nhớt để tiết kiệm xăng
@linhatm 😆 có một cơ số thành phần lúc nào cũng đòi xe ga máy bốc ăn ít xăng bác ạ 😃))
@linhatm ai nói vậy chỉ số mới nhỉnh hơn xe củ kém bốc hơn ở chổ nào xe nhẹ hơn nữa , xe đi chậm ga đều tay ít dốc đèo thì tầm ấy nouvo 125 củng có thể đc có gì mà bốc với ko bốc ở đây
kungfu9
CAO CẤP
7 năm
Đong xăng mà z nó bay mất ít nhiều rồi
@kungfu9 bay bao nhiêu mà bạn tính toán dữ vậy? vậy chắc ngậm vào miệng hút rồi nhả ra cho khỏi bay, hay vào phòng không trọng lực của nasa nhỉ?
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9 vậy cần phải tính luôn lượng xăng dính vào bình, dính vào ống dẫn ha anh ha!
Người kiểm định là nhân viên của chính Honda? Chắc chỉ đổ dốc đèo rồi đưa ra con số này thì con số này quá tầm thường.
@dangchitrung có đổ xuống thì phải có lên chứ.
@dangchitrung ko đọc kĩ bài đã cmt . Đúng là tay nhanh hơn não 😆
Xe mới mua lúc nào mà chẳng đỡ tốn xăng. Cứ chạy 1 thjan rồi biết. Toàn nói láo
@annamchun bác cho cái ví dụ. 😁 chứ em chạy con AB 125 2013 của bạn vẫn đã lắm, dù hơi rung ở ga đầu
Bèo!!! Hồi con Lead mới ra, cả nhà mình đi chơi khoảng 200KM thì con Lead uống xăng ngang ngửa future FI. Gần 60km/lít. 4 năm sau AirBlade mới đạt ngưỡng này là sao?!
@kochichi96 Thôi đi má!!! 4 năm mới tiết kiêm được bằng con Lead thì thông minh nỗi gì!!!
thế không leo lên đèo thì sao đổ xuống? bạn nghĩ máy bay hay xe tải nó đưa xe leo lên đèo hả bạn? nói chuyện thì suy nghĩ chút. người ta niêm phong đong đếm rõ ràng như thế mà còn nghi ngờ. chỉ giỏi suy bụng ta ra bụng người.
diễn đàn mang tên tinh tế nên thành viên bình luận có đầu óc rất "tinh tế".
9101
ĐẠI BÀNG
7 năm
@Nguyễn ThanHùng Ý bác kía chắc muốn nói người ta chọn cung dg toàn xuống dốc để thi
tonyhieu
TÍCH CỰC
7 năm
thi thố thì nói làm gì , con viva trước thi còn hơn 100km/l , đi bình thường có hơn 60km/l thoai à
stockplayer
ĐẠI BÀNG
7 năm
@tonyhieu cái cần của diễn đàn là khách quan, thực tế, chính xác để ae tham gia ra quyết định hợp lý. để cho bọn này suốt ngày quảng cáo, chiêu trò bố láo. chán
@stockplayer Chuyến này chính mình tham gia và chạy xe. Mình post đúng kết quả, không thêm bớt. Trước đó mình cũng đã có bài test trong điều kiện đô thị, chạy thoải mái, hết 44km/lít. Chả hiểu các bạn khăng khăng PR là thế nào?!?

Chiếc xe sẽ phục vụ cho chủ nhân của nó. Nếu chạy kiểu như bình thường hàng ngày, trong đô thị Sài Gòn và hơi lạng lách tí như mình thì 44km/l là hợp lý.

Còn nếu chạy đường trường và chạy rất cẩn thận kiểu đi thi tiết kiệm nhiên liệu thì mức trong bài này cũng không có gì quá bất ngờ.

Quan điểm của mình là thông tin để tham khảo và chiếc xe phục vụ cho mình. Vô tư đi!
gis
TÍCH CỰC
7 năm
@levuongthinh Mình cũng quan niệm có thông tin hơn là kô có gì.
Chủ thớt đưa thông tin khá chi tiết bao gồm các thống kê, môi trường khách quan của thử nghiệm... mà theo mình là có thật. Vấn đề là ở chúng ta - người mua xe - có thể căn cứ vào đó và những thông tin thu thập khác mà ước lượng được khả năng của xe. Ví dụ như mình coi kết quả của thử nghiệm này là khả năng tiêu thụ nhiên liệu của xe trong điều kiện Tối Ưu. Vậy thôi.
Thông tin luôn là quý giá phải cảm ơn người mang lại nó. Chỉ trách kẻ đưa thông tin bịa đặt và trách chính chúng ta nếu không biết chắt lọc thông tin. Xin hết 😁
pvming
TÍCH CỰC
7 năm
Ảo quá. Hư cấu quá. Hôm bửa ko biết mod nào đăng bài chạy 1 lít đc 44km. Giờ bài này lại đăng 63km đường trường.
@pvming ak. hum bữa là chạy trong thành phố. còn giờ là đường trường, nên sẽ tiết kiệm hơn.
mrcantona
TÍCH CỰC
7 năm
@pvming bạn ko biết chạy đường trường tốn ít xăng hơn ah?
synguyen7989
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pvming ác quá, đọc bài mà hok nh, bái kia là 44km đường nội thành, cón đây là đường trường
@pvming bác ơi . lần trước là đi trong thành phố 44km/1lit
còn lần nầy là chạy đường trường 63km/1lit
bác đọc kĩ nha bác
phải đo cung đg chiều ngược lại rồi tính tb
chứ như này các bác toàn đổ dốc
schalke04
TÍCH CỰC
7 năm
@canxda Thế đổ xong lại phải mang oto đến chở xe sang con dốc khác hở bác?:eek::eek::eek:
@canxda toàn dốc à b, cái này thì đi một đoạn rồi tắt máy thả dốc thôi đúng không ạ?
@canxda Thánh ơi! Thánh có đi cung đó chưa?
Đâu đó trên đường đi từ Quảng Trị ra Huế.
Hèn gì lợi xăng thế
Như pcx 2015
1 số bạn so sánh với xe số là không hợp lý!!! thử mang con NOVO ra xem 35km/1lit. chỉ số trong bài là quá ngon với 1 tay ga rồi
dotehai
ĐẠI BÀNG
7 năm
@MOn.55kg cười vào mặt bạn cái nhá. cập nhật thông tin đi rồi hãy làm ahbp.
@Wasimodo bác có nhận xét duy nhất mà e thấy ở một người dùng thông minh.
trên kia thì toàn anti nhau các kiểu.
@MOn.55kg Tôi phải đăng nhập để trả lời bác là: " bác không chịu tiến hoá à???"
@phamquangvan.qptb bác tiến hoá theo kiểu nào ế???
Đang tính mua mà chưa biết màu nào đẹp nhất.Mong các bác cho ý kiến,.
echtammua
TÍCH CỰC
7 năm
@pham xuan hung Đen trắng bản thể thao ấy. Nhìn mặt trước tới sẽ đẹp hơn mấy cái còn lại.
Còn không thì Đen cc rồi đến xanh cc
Còn từ tính thì ko bàn vì đó giờ thấy từ tính nó sến rện và già cỗi, chỉ hay mỗi cái nhìn như 3D thôi, giá chát nữa nên bỏ qua.
@ngocanh_9888 mình ở hà nội bạn à .giấy thì ở mình là 1tr4 cả giấy đang đợi họ lắp phụ kiện đây 😁
huunghiem
ĐẠI BÀNG
7 năm
@ngocanh_9888 Mình mới lấy 1 em từ tính ở Phát Tiến 42,6tr về quê làm giấy tờ 800k nữa. Tính ra vẫn rẻ hơn cho nhiều so với giá bao giấy ở các Head
@pham xuan hung ra đại lý ngắm thực tế mới thich bạn ơi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2023 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019